ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-06-2008, 10:01   #1
pomsena
Senior Member

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
มีรูปเกจ์ความร้อนมาให้ช่วยวิจารย์หน่อยครับ ว่าร้อนไปมั้ยครับ

ถ้าวิ่งปกติไม่อัดเกิน 3000 รอบ เข็มเกจ์จะชี้อยู่กึ่งกลางระหว่าง H กับ L แต่ถ้ามีการกดเร่งแซง หรือลากรอบเกิน 3000 ความร้อนมันจะขึ้นไปอยู่ดังรูปอะครับ แล้วค้างอยู่อย่างนั้นเลย เรียนสอบถามเพื่อน ๆ ว่ามันปกติมั้ยครับ หรือมันร้อนไป

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 10:20   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena อ่านกระทู้

ถ้าวิ่งปกติไม่อัดเกิน 3000 รอบ เข็มเกจ์จะชี้อยู่กึ่งกลางระหว่าง H กับ L แต่ถ้ามีการกดเร่งแซง หรือลากรอบเกิน 3000 ความร้อนมันจะขึ้นไปอยู่ดังรูปอะครับ แล้วค้างอยู่อย่างนั้นเลย เรียนสอบถามเพื่อน ๆ ว่ามันปกติมั้ยครับ หรือมันร้อนไป

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ
เกจ์ที่ติดรถมา ส่วนใหญ่ไม่มีสเกลความละเอียดของตัวเลข ซึ่งดูแล้วค่อนข้างลำบากครับ

จากที่คุณเล่ามา และดูจากเกจ์ อุณหภูมิของเครื่องน่าจะอยู่ประมาณที่ 98 - 100 เศษๆองศาเซลเซียส ซึ่งยังอยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ เพราะเนื่องจากคุณอัดรอบสูงจัดๆมา แต่ถ้าเข็มขึ้นระดับนั้นแล้ว เวลาขับรอบจัดๆ ต้องคอยมองบ่อยๆ หน่อยนะครับ เพราะว่าถ้าเข็มเลยจากจุดนั้น สมควรที่จะเริ่มค่อยๆเบาเครื่องลงครับ มิเช่นนั้นแล้ว อาจจะมีประเภทฝาสูบโก่ง หรือแตกได้ครับ

ถ้ามีการขับรอบจัดแล้วเข็มขึ้นระดับนั้น เมื่อจวนจะถึงที่หมาย สมควรที่จะเริ่มผ่อนให้รอบเครื่องลดลง เรียกว่า Warm down เครื่องยนต์ พอถึงที่หมายจะได้ดับเครื่องได้แบบไม่ต้องห่วงว่าเคร ื่องจะเกิดอาการช๊อค เพราะเจออุณหภูมิเย็นลงกระทันหัน ถนอมเครื่องและเทอร์โบ ไว้ใช้งานต่อไปครับ บางคนก็จะใช้เทอร์โบทามเมอร์เป็นตัวช่วยให้ได้รับควา มสะดวกขึ้นครับ

และถ้าเกจ์รถคุณเป็นลักษณะแบบในรูป และคุณชอบรับรถรอบจัดๆเป็นอาชีพแล้ว ผมแนะนำว่า คุณควรติดเกจ์วัดอุณหภูมิเครื่องแยก เอาที่มีสเกลละเอียดๆ มีตัวเลขให้เห็นเด่นชัด และถ้ายิ่งมีสัญญาณเสียงเตือนเมื่ออุณหภูมิสูงถึงกำห นดด้วยยิ่งดีครับ

ส่วนสเตปอื่นๆ ก็เอาไว้ประเภทรักษาความร้อนไว้ไม่อยู่แล้ว ค่อยแก้ประเภทล้างหม้อน้ำ หรือเปลี่ยนหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้น หรือเปลี่ยนพัดลมให้แรงขึ้น เป็นต้นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-06-2008 เมื่อ 10:29.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
เก่า 10-06-2008, 10:29   #3
pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
แต่ผมคิดว่าผมขับแบบปกตินะครับ ไม่ได้ชอบอัดลากรอบ คือถ้าวิ่งมาปกติไม่เกิน 2500 รอบที่ความเร็ว 110 Km/H มันจะไม่เป็นนะครับ แต่เมื่อใดก็ตามที่มีการเหยียบเร่งแซง หรือโอเวอร์ไดรฟ มันถึงจะเป้นนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้แล้วอายุการใช้งานของเครื่องจะมีปัญหาม ั้ยครับ แล้วเรามีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ หม้อน้ำผมเปลี่ยนใหม่ พัดลม 2 ตัวติดตลอดตั้งแต่เริ่มบิดกุญแจ

มันเป็นเฉพาะตอนวิ่งแก็สนะครับ เคยลองถามช่างเคดูบอกว่ามันอาจจะเป็นไปได้ที่แก็สบาง ไป แต่ผมก็ปรับแก็สเพิ่มมาอีก 1 รอบแล้วก็ยังเป็นอยู่

อีกนิดนึงนะครับ เพิ่งเปลี่ยนถ่ายหม้อน้ำไปเมื่อวันเสาร์นี้เองครับที ่ร้านหม้อน้ำพร้อมเติมน้ำยาคูลแลนท์ ส่วนพัดลม 2 ตัวนี่น่าจะแรงมาก ๆ แล้วนะครับ พอบิดกุญแจแล้วเสียงลมจากพัดลมดังมาก ๆ เลยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-11-2009 เมื่อ 12:45.
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 10:44   #4
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
ลองใช้เกจ์วัดที่มีสเกลบอกก่อนดีกว่าครับ....เพราะบา งทีเกจ์ที่ยอู่กับรถ...เปลี่ยนเครื่องมาอาจจะหลอกเรา ก็ได้...
น่าจะลองแบบมีสเกลดูก่อนว่า อุณหภูมิอยู่เท่าไร..ความร้อนสูงจริงๆรึป่าว...แล้วเ ราจะได้รู้ด้วยว่าเกจ์ที่ติดรถ..ขึ้นขนาดนี้..อุณหภู มิ จะขนาดไหน......
แล้วก็มาแก้ปัญหาเรื่องความร้อนกันต่อครับ....อิอิ
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 12:01   #5
yai61comeback
Junior Member

รูปส่วนตัว yai61comeback

คะแนน: 0 yai61comeback is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena อ่านกระทู้
อีกนิดนึงนะครับ เพิ่งเปลี่ยนถ่ายหม้อน้ำไปเมื่อวันเสาร์นี้เองครับที ่ร้านหม้อน้ำพร้อมเติมน้ำยาคูลแลนท์ ส่วนพัดลม 2 ตัวนี่น่าจะแรงมาก ๆ แล้วนะครับ พอบิดกุญแจแล้วเสียงลมจากพัดลมดังมาก ๆ เลยครับ ขอบคุณครับ
ต่อแบบนี้จะดีเหรอครับพี่
มันติดตลอดเวลา
มันจะพังไวหรือเปล่าครับ
พี่เช็ค พีเอ็ม ด้วยครับ
yai61comeback is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 12:40   #6
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ตามที่เพื่อนๆเเนะนำเลยครับ
-ถ้าเกจ์วัดมันตรง ผมว่าน่าจะผิดปกติครับ
-พัดลมเป็นแบบไหนครับเป่ /ดูด
-หม้อนำ้/ของอะไรครับ พอไหม ตันป่าว
-มีอะไรมาขวางทางลมหน้าหม้อนำ้ไหมครับ
-ผมว่ายังไงๆมันน่าจะผิดปกติครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 13:12   #7
pomsena

ขอขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นเลยนะครับ

เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะลองวิ่งน้ำมันจากออฟฟิศกลับถึงบ้าน แล้วลองเหยียบเท่าเดิมเหมือนเมื่อตอนเช้า ถ้าเกจ์ความร้อนไม่ขึ้น แสดงว่ามีปัญหามาจากระบบแก็สแน่นอน แต่ถ้าขึ้นเหมือนกันแสดงว่ามีปัญหาที่ระบบระบายความร ้อน อืมม แต่ตอนออกจากอู่ผมก็ซัดไป 170 มันยังไม่ขึ้นเลยน้า

-ถ้าเกจ์วัดมันตรง ผมว่าน่าจะผิดปกติครับ // ผมก็ว่ามันผิดปกติครับ

-พัดลมเป็นแบบไหนครับเป่ /ดูด // เป่าไปที่ตัวเครื่องครับ

-หม้อนำ้/ของอะไรครับ พอไหม ตันป่าว // หม้อน้ำที่ฝาเป็นอลูมินั่มอะครับ ไม่มีฝาหม้อน้ำ ไม่น่าจะตันเพราะผมเพิ่งถ่ายหม้อน้ำไปเมื่อวันเสาร์น ี้เอง น้ำก็วนดีครับ

-มีอะไรมาขวางทางลมหน้าหม้อนำ้ไหมครับ ไม่มีเลยครับ หม้อน้ำกะเครื่องเกือบติดกันเลย

-ผมว่ายังไงๆมันน่าจะผิดปกติครับ // ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-11-2009 เมื่อ 12:47.
เก่า 10-06-2008, 13:21   #8
Jack`J`bo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
ของผมขึ้น เท่าเดิมเหมือนตอนเราใช้ดีเซลเลยอ่าครับพี่ //แต่ของผมก้เคยขึ้นสูงกว่าปกติแต่แค่นิดเดียว ไม่ถึงขนาดพี่อ่าครับ แต่ที่ของผมขึ้นเพราะว่าเล่นหนักๆยาวๆมากๆ ครับผม
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 15:08   #9
kesornchan

คะแนน: 0 kesornchan is on a distinguished road
ของผม ก็เป็นนะครับ เครื่อง เจโบ ติด แอลพีจี หม้อน้ำเบนซ์เดิมๆ พัดลมไฮดรอลิค เป็นธรรมดา ของรถติดแก๊สนะครับ ว่าความร้อนจะขึ้นสูงกว่าน้ำมัน เพราะแก๊ส เวลาเผาไหม้ อุณหภูมิ จะสูงกว่าน้ำมัน อันนี้ตามที่ผมประสบเจอมานะคับ ผิดพลาดยังไง ขออภัย ผมเปลี่ยนผมลมใบหน้า ตัวใหญ่กว่าเดิม ก็ช่วยได้ดีคับ แต่ความร้อนก็ขึ้นเกินครึ่งเหมือนเดิม แต่จะลงเร็ว

พี่ลองเช็คตอนใช่แก๊สดูนะคับ ว่าเปิดแอร์วิ่ง อุณภูมิ เป็นยังไง แล้วก็ ปิดแอร์วิ่งว่าอุณภูมิเป็นอย่างไร
ของผมเวลาเปิดแอร์อุณถูมิจะขึ้นเร็วมาก 200 F เลยต้องเปลี่ยนพัดลมอย่างที่ว่า แต่ถ้าปิดแอร์วิ่ง จะอยู่ที่ 175 F ครับ วิ่ง 140 กม/ชม+ แล้วก็ลองเปลี่ยนมา ใช้น้ำมันว่า เปิดแอร์วิ่ง ปิดแอร์ วิ่ง ว่าเป็นอย่างไร ที่นี้พี่ก็จะรู้ว่า ที่อุณภูทิสูงๆ นี่มันเกิดจากอะไรแล้วละครับ

อันนี้เป็นประสบการณ์ของผมเองนะครับ ผมเช็คแบบนี้แล้วก็แก้ไขแบบนี้ อาการดีขึ้นมาก ขึ้นเขาใหญ่ ลากเกียร์ สบายครับไม่ร้อน ผิดพลาดอย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ บอกไว้เผื่อเป็นแนวทางครับ รอดูความคิดเห็นจากท่านอื่นนะครับ ขอบคุณครับ
kesornchan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 16:06   #10
Jeab Klong7

รูปส่วนตัว Jeab Klong7

Car Brand: Vigo ตัว J โลๆ
Engine Type: 1Jz-Gte+Lpg.
คะแนน: 17 Jeab Klong7 is on a distinguished road
ใส่กล่องแปลง...ตั้งแต่ออกจากอู่ ซัด180-190 ก็ขึ้นเท่าเดิม...กับตอนที่เป็นเครื่อง D4D
(ยังไม่รู้ว่ากี่องศาแน่) หม้อน้ำเดิมวีโก้+พัดลมเป่า 2 ตัว...
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ไมล์.jpg (54.0 KB, ดาวน์โหลด 11 ครั้ง)
Jeab Klong7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-06-2008, 09:29   #11
tapan

คะแนน: 0 tapan is on a distinguished road
แล้วพี่เติมน้ำมันมั่งยังอ่ะ 5 5 5 ไฟมันโชว์และนะ ของน้องเพิ่งเติมไปมะวาน 300. ตั้งแต่วางเครื่องมาวิ่งไปสองพันกว่าโลและ เติมน้ำมันไป พันสาม 5 5 5 ว่าแล้วก็ถาม พี่ ๆ อีกนิด จะเอารถไปเดินท่อ 2.5 นิ้วตลอดเส้นแล้วใส่พักกลางเยื้องใหญ่ มันจะช่วยระบายความร้อนได้บ้างหรือป่าวครับ ตอนนี้ใช้ท่อเดิมดีเซลติดรถอยู่ ถ้าทำท่อแล้วยังเป็นก็ตันและ อาจแง้มฝากระโปรงขึ้นอีกซักนิ้ว มีผลดีร้ายอย่างไรขอความเห็นด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tapan : 11-06-2008 เมื่อ 09:32.
tapan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-06-2008, 14:19   #12
HS9KRM

Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tapan อ่านกระทู้
แล้วพี่เติมน้ำมันมั่งยังอ่ะ 5 5 5 ไฟมันโชว์และนะ ของน้องเพิ่งเติมไปมะวาน 300. ตั้งแต่วางเครื่องมาวิ่งไปสองพันกว่าโลและ เติมน้ำมันไป พันสาม 5 5 5 ว่าแล้วก็ถาม พี่ ๆ อีกนิด จะเอารถไปเดินท่อ 2.5 นิ้วตลอดเส้นแล้วใส่พักกลางเยื้องใหญ่ มันจะช่วยระบายความร้อนได้บ้างหรือป่าวครับ ตอนนี้ใช้ท่อเดิมดีเซลติดรถอยู่ ถ้าทำท่อแล้วยังเป็นก็ตันและ อาจแง้มฝากระโปรงขึ้นอีกซักนิ้ว มีผลดีร้ายอย่างไรขอความเห็นด้วยครับ
ตรงที่พี่จะแก้ เรื่องท่อ อาจไม่ตรงจุดนัก เรื่องความร้นขึ้นน่าจะเรื่มที่หม้อนำ้้้พอไหม วาวล์ ท่อยาง โอเคป่าว พัดลมแรงพอไหม มีอะไรมาขวางหน้าหม้อนำ้าป่าว น่าจะตรงจุดกว่าครับ เหมือนของคุณป้อม ที่เพื่อนๆหลายท่านบอกว่า เกจืขึ้นขนาดนี้ มัรผิดปกติ จนแกหาสาเหตุ เจอ /ยินดีด้วยครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-06-2008, 16:17   #13
tapan

คะแนน: 0 tapan is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM อ่านกระทู้
ตรงที่พี่จะแก้ เรื่องท่อ อาจไม่ตรงจุดนัก เรื่องความร้นขึ้นน่าจะเรื่มที่หม้อนำ้้้พอไหม วาวล์ ท่อยาง โอเคป่าว พัดลมแรงพอไหม มีอะไรมาขวางหน้าหม้อนำ้าป่าว น่าจะตรงจุดกว่าครับ เหมือนของคุณป้อม ที่เพื่อนๆหลายท่านบอกว่า เกจืขึ้นขนาดนี้ มัรผิดปกติ จนแกหาสาเหตุ เจอ /ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่ สิ่งที่ผมได้ทำไปแล้วก็น่าจะหมดแล้วตามที่พี่บอกมา
หม้อน้ำเดิม ถ่ายน้ำทิ้งกว่า 10 รอบจนใสดี แล้วไปผ่าล้าง เติมน้ำยาหล่อเย็นแล้ว + พัดลมดูดหลังหม้อน้ำสองตัวแรงดีทั้งสองตัวพร้อมบังลม คลอบ (หลายค้น 2J GE ก็หม้อน้ำเดิมไม่ร้อน)
พัดลมเป่าหน้าแผงแอร์ใหม่เอี่ยม ๆ 10 นิ้ว 10 ใบ ล้างคอยล์ร้อนแผงแอร์แล้ว
ท่อน้ำบนล่างใหม่ใช้ของเจ
วาล์วน้ำใหม่ ตรงรุ่น
ฝาหม้อน้ำใหม่ แท้ศูนย์ น้ำไม่หายจากระบบ แต่เข็มความร้อนกระดิกจาก 11.00 มาเป็น 13.00 พอปิดคอม ไม่ถึงสองนาทีกลับมานอนที่เดิม

ที่ว่าจะไปทำท่อต่อนี่คือท่อนี้เป็นท่อเดิมติดรถอายุ ของมันก็น่าจะชราภาพมากแล้ว + กับมีอีซูซุที่วางที่เดียวกับผม แต่เป็น 2j เคยมีอาการแบบของผม แล้วเค้าไปเดินท่อ 3 นิ้วตลอดเส้น + พักกลางเยื้อง 1 ใบ ปรากฏจบเอาซะดื้อ ๆ ของผม 1j ge เลยกะว่า 2.5 นิ้ว ตลอดเส้นพร้อมพักกลางเยื้องใหญ่ แล้วดูซิว่าจะเป็นไงต่อ และก็จะแง้มฝากระโปรงช่วยอีกแรง ถ้ายังดื้ออีกผมก็ตันแว้วววววววววววววววว พี่ป๋อมน้องขอขโมยซีนเลยละกันนะพี่ไหน ๆ ของพี่ก็จบแล้วนิ หุหุหุ เรื่องของเล่นชิ้นใหม่ที่น้องบอกพี่สัปดาห์นี่น่าจะเ รียบร้อยนะ all in one
tapan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-06-2008, 18:21   #14
HS9KRM

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tapan อ่านกระทู้
ขอบคุณครับพี่ สิ่งที่ผมได้ทำไปแล้วก็น่าจะหมดแล้วตามที่พี่บอ กมา
หม้อน้ำเดิม ถ่ายน้ำทิ้งกว่า 10 รอบจนใสดี แล้วไปผ่าล้าง เติมน้ำยาหล่อเย็นแล้ว + พัดลมดูดหลังหม้อน้ำสองตัวแรงดีทั้งสองตัวพร้อมบังลม คลอบ (หลายค้น 2J GE ก็หม้อน้ำเดิมไม่ร้อน)
พัดลมเป่าหน้าแผงแอร์ใหม่เอี่ยม ๆ 10 นิ้ว 10 ใบ ล้างคอยล์ร้อนแผงแอร์แล้ว
ท่อน้ำบนล่างใหม่ใช้ของเจ
วาล์วน้ำใหม่ ตรงรุ่น
ฝาหม้อน้ำใหม่ แท้ศูนย์ น้ำไม่หายจากระบบ แต่เข็มความร้อนกระดิกจาก 11.00 มาเป็น 13.00 พอปิดคอม ไม่ถึงสองนาทีกลับมานอนที่เดิม

ที่ว่าจะไปทำท่อต่อนี่คือท่อนี้เป็นท่อเดิมติดรถอายุ ของมันก็น่าจะชราภาพมากแล้ว + กับมีอีซูซุที่วางที่เดียวกับผม แต่เป็น 2j เคยมีอาการแบบของผม แล้วเค้าไปเดินท่อ 3 นิ้วตลอดเส้น + พักกลางเยื้อง 1 ใบ ปรากฏจบเอาซะดื้อ ๆ ของผม 1j ge เลยกะว่า 2.5 นิ้ว ตลอดเส้นพร้อมพักกลางเยื้องใหญ่ แล้วดูซิว่าจะเป็นไงต่อ และก็จะแง้มฝากระโปรงช่วยอีกแรง ถ้ายังดื้ออีกผมก็ตันแว้วววววววววววววววว พี่ป๋อมน้องขอขโมยซีนเลยละกันนะพี่ไหน ๆ ของพี่ก็จบแล้วนิ หุหุหุ เรื่องของเล่นชิ้นใหม่ที่น้องบอกพี่สัปดาห์นี่น่าจะเ รียบร้อยนะ all in one
ลองดูครับเผื่อเดินท่อใหม่แล้วหาย เคสนี้มันร้อนเมื่อเปิดแอร์ เวลาวิ่งช่วงอากาศข้างนอกร้อนๆ ใช่ไหมครับ
-ถ้าไม่หายลองย้ายแผงแอร์ออก ไปไว้ใต้ท้องรถแบบรถตู้ น่าจะหาย
-ถ้าไม่หายอีก เปลี่ยนหม้อนำ้ใหม่

่"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 13-06-2008 เมื่อ 08:00.
เก่า 13-06-2008, 07:51   #15
tapan

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM อ่านกระทู้
ลองดูครับเผื่อเดินท่อใหม่แล้วหาย เคสนี้มันร้อนเมื่อเปิดแอร์ แล้ววิ่งใช้ความเร็ว ใช่ไหมครับ
-ถ้าไม่หายลองย้ายแผงแอร์ออก ไปไว้ใต้ท้องรถ น่าจะหาย
-ถ้าไม่หายอีก เปลี่ยนหม้อนำ้ใหม่
ขอบพระคุณพี่มากครับที่ช่วยชี้แนะ อาการทั้งหมดทั้งปวงเป็นแบบนี้ ครับ
ขอเท้าความหน่อยครับ ของผม 1JZ GE ในคาเมโอ ใช้หม้อน้ำเดิม พัดลมไฟฟ้าดูด หลังหม้อน้ำสองตัวแรงดี พร้อมครอบบังลม แผงแอร์ตำแหน่งเดิม มีพัดลมเป่า1ตัว 10นิ้ว10ใบ ใหม่เอี่ยม หลังจากวางเครื่องมาถ่ายน้ำไปเกือบ 10 รอจนน้ำหายแดง(ใสดีแล้ว) จึงไปผ่าล้างเพื่อความสบายใจปรากฏว่าหม้อน้ำก็ไม่ตัน หลังจากผ่าล้างแล้วจึงใส่น้ำยาหล่อเย็น เปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทเครื่อง น้ำก็วนปกติ ท่อน้ำบนล่างใหม่ ไม่นิ่ม น้ำในหม้อพักก็ไม่พร่อง รถผมมีแอร์สองตู้จึงใช้คอมเพรสเซอร์แอร์เบอร์ 20 ทำงานเงียบนิ่มไม่มีเสียงดังใด ๆ แต่มีอาการดังนี้คือ
1.กรณี ไม่เปิดแอร์ ขับ ช้า เร็ว แช่ ซัด อัด รถติด รถไม่ติด เช้า สาย บ่าย เที่ยง กลางวันกลางคืน สตาร์ททิ้งไว้ครึ่งวันค่อนวัน ความร้อนปกติ เข็มชี้ที่ 11.00น.
2.กรณีเปิดแอร์ ฟรีเครื่องตากแดดทิ้งไว้ครึ่งวันค่อนวัน แอร์เย็นความร้อนปกติ ขับตอนเช้าหรือตอนเย็นตอนมืดความร้อนก็ปกติ รถติดหรือไม่ติดก็ปกติ แต่ถ้าขับช่วงเที่ยง บ่าย อากาศร้อนมาก ๆ ไม่ว่าขับช้าหรือเร็ว เข็มความร้อนจะชี้ไปที่ประมาณ 13.00น. และก็ไต่ระดับไปเรื่อย ๆ แต่พอปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ไม่เกินสองนาที ความร้อนกลับลงมาอยู่ที่ 11.00น. เหมือนเดิม พอเปิดคอมใหม่เข็มก็จะเริ่มไต่ระดับขึ้นมาเรื่อย ๆ จนไปค้างที่ประมาณ 13.00 น.และมีแนวโน้มว่าจะไปต่อเรื่อย ๆ ตอนนี้เลยใช้วิธีแก้ปลายเหตุชั่วคราวคือเปิดปิดคอมเพ รสเซอร์ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ เพราะผมคิดว่าผมค่อย ๆ ตรวจสอบแก้ไขในจุดต่าง ๆ ที่อาจเป็นสาเหตุจนหมดแล้วครับ อีกทางที่ผมยังไม่อยากทำคือการถอดวาล์วน้ำ
เก่า 13-06-2008, 09:04   #16
HS9KRM

อ้างถึง:
ขอบพระคุณพี่มากครับที่ช่วยชี้แนะ อาการทั้งหมดทั้งปวงเป็นแบบนี้ ครับ
ขอเท้าความหน่อยครับ ของผม 1JZ GE ในคาเมโอ ใช้หม้อน้ำเดิม พัดลมไฟฟ้าดูด หลังหม้อน้ำสองตัวแรงดี พร้อมครอบบังลม แผงแอร์ตำแหน่งเดิม มีพัดลมเป่า1ตัว 10นิ้ว10ใบ ใหม่เอี่ยม หลังจากวางเครื่องมาถ่ายน้ำไปเกือบ 10 รอจนน้ำหายแดง(ใสดีแล้ว) จึงไปผ่าล้างเพื่อความสบายใจปรากฏว่าหม้อน้ำก็ไ ม่ตัน หลังจากผ่าล้างแล้วจึงใส่น้ำยาหล่อเย็น เปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทเครื่อง น้ำก็วนปกติ ท่อน้ำบนล่างใหม่ ไม่นิ่ม น้ำในหม้อพักก็ไม่พร่อง รถผมมีแอร์สองตู้จึงใช้คอมเพรสเซอร์แอร์เบอร์ 20 ทำงานเงียบนิ่มไม่มีเสียงดังใด ๆ แต่มีอาการดังนี้คือ
1.กรณี ไม่เปิดแอร์ ขับ ช้า เร็ว แช่ ซัด อัด รถติด รถไม่ติด เช้า สาย บ่าย เที่ยง กลางวันกลางคืน สตาร์ททิ้งไว้ครึ่งวันค่อนวัน ความร้อนปกติ เข็มชี้ที่ 11.00น.
2.กรณีเปิดแอร์ ฟรีเครื่องตากแดดทิ้งไว้ครึ่งวันค่อนวัน แอร์เย็นความร้อนปกติ ขับตอนเช้าหรือตอนเย็นตอนมืดความร้อนก็ปกติ รถติดหรือไม่ติดก็ปกติ แต่ถ้าขับช่วงเที่ยง บ่าย อากาศร้อนมาก ๆ ไม่ว่าขับช้าหรือเร็ว เข็มความร้อนจะชี้ไปที่ประมาณ 13.00น. และก็ไต่ระดับไปเรื่อย ๆ แต่พอปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ไม่เกินสองนาที ความร้อนกลับลงมาอยู่ที่ 11.00น. เหมือนเดิม พอเปิดคอมใหม่เข็มก็จะเริ่มไต่ระดับขึ้นมาเรื่อ ย ๆ จนไปค้างที่ประมาณ 13.00 น.และมีแนวโน้มว่าจะไปต่อเรื่อย ๆ ตอนนี้เลยใช้วิธีแก้ปลายเหตุชั่วคราวคือเปิดปิด คอมเพ รสเซอร์ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ เพราะผมคิดว่าผมค่อย ๆ ตรวจสอบแก้ไขในจุดต่าง ๆ ที่อาจเป็นสาเหตุจนหมดแล้วครับ อีกทางที่ผมยังไม่อยากทำคือการถอดวาล์วน้ำ
ผมตามไปอ่านในกระทู้แล้วครับ เคสนี้มันร้อนตอนเปิดแอร์ช่วงที่อากาศข้างนอกร้ อน ระบบเเอร์รถพี่มันทำงานหนัก มีนมีความสัมพันสองเรื่องคือ แอร2ตู้์ กะ อากาศภายนอกที่ร้อน การระบายความร้อนไม่ทัน แผงแอร์ใกล้หม้อนำ้
-ยังไงๆเอาแผงแอร์ออกมาให้ไกลหม้อนำ้ และอย่าให้มีอะไรมาบังหน้าหม้อนำ้ ก้อน่าจะจบ ลองดูครับ
-ถ้าไม่หาย เปลี่ยนหม้อนำ้ใหม่ ใหญ่ ขึ้น ถ้าเข็มวัดความร้อนตรง แบบน่าเเจ้ค แนะนำ ครับ

่"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 13-06-2008 เมื่อ 09:14.
เก่า 13-06-2008, 09:32   #17
NUM999

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
เข้ามาหาความรู้ครับ ได้ไปมากมาย เผื่อเจอกับตัวเองบ้าง..รถกำลังทำครับ 1JZ-GTE+LPG หัวฉีด เพลาท้ายทรูปเปอร์ดิสเบรค..วางใน dmax 4 ประตู ขับ 2 ครับ

- เรียนถามไว้ล่วงหน้าครับว่าท่อไอเสียสำหรับ 1เจโบ(โบคู่) ใช้ขนาดกี่นิ้วดีครับ 2.5 นิ้ว หรือ 3 นิ้ว
คงต้องทำใหม่ทั้งเส้นแน่ๆเพราะเครื่องเดิม 2.5 di ท่อมันเล็กมากๆ

- คันเกียร์สไลด์แบบของฟอร์จูนเนอร์หรือวีโก้ออโต้ หาซื้อที่ไหนได้ถูกๆครับ เชียงกงบางพลีมีมั้ย
ครับ บ้านผมอยู่แถวนั้น แต่ยังไม่ได้ไปเดินดูเลย

ขอบคุณครับ
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2008, 09:18   #18
tapan

อ้างถึง:
ผมตามไปอ่านในกระทู้แล้วครับ เคสนี้มันร้อนตอนเปิดแอร์ช่วงที่อากาศข้างนอกร้อน ระบบเเอร์รถพี่มันทำงานหนัก มีนมีความสัมพันสองเรื่องคือ แอร2ตู้์ กะ อากาศภายนอกที่ร้อน การระบายความร้อนไม่ทัน แผงแอร์ใกล้หม้อนำ้
-ยังไงๆเอาแผงแอร์ออกมาให้ไกลหม้อนำ้ และอย่าให้มีอะไรมาบังหน้าหม้อนำ้ ก้อน่าจะจบ ลองดูครับ
-ถ้าไม่หาย เปลี่ยนหม้อนำ้ใหม่ ใหญ่ ขึ้น ถ้าเข็มวัดความร้อนตรง แบบน่าเเจ้ค แนะนำ ครับ
ขอขอบพระคุณทุก ๆ คำแนะนำครับผม บทมันจะจบมันก็จบเอาซะดื้อ ๆ เช่นกัน หลังจากไล่ยังไงมันก็ยังไม่ยอมจนมุม ไอ้อาการร้อนตอนเปิดแอร์วิ่งเที่ยง ๆ บ่าย ๆ ที่ว่าของผม มันจบแล้วครับผม มันเจอฤทธิ์ของแหวนอีแปะเข้าไป 40 แผ่น + น๊อตเบอร์ 12 ยาว 1.5 นิ้วอีก 4 ตัว (คุ้ย ๆ ในลังเครื่องมือ เอาวะแทนข้าวสารเสก เอ้ย แทนบูท จิบเบียร์ พร้อมท่องมนต์) ร้อยเรียงเข้าไปที่ฝากระโปรงได้ความสูงเพิ่มมาประมาณ 2 ซม.หลังจากนั้นก็ต้องลองของว่าขลังหรือไม่ เพี้ยงงงงงงงงงงงงงงง ปรากฏว่าเมื่อวันเสาร์ครึ่งวันบ่ายติดเครื่องวิ่งตลอ ดจนสองทุ่ม วิ่ง ๆ ๆ ๆ ๆ เข็มความร้อนไม่มีกระดิกเลยนอนนิ่งที่ 11.00 น. งง งง งง ลมร้อนระบายออกมาได้ดีมากเลยครับ สิ่งที่ได้แถมมาอีกอย่างหนึ่ง คือแอร์เย็นกว่าเก่ามากเลยครับ เที่ยง ๆ บ่าย ๆ อากาศด้านนอกร้อนสุด ๆ รถติด ๆ ย่านปิ่นเกล้า เปิดน้ำยาครึ่งเดียว หนาววววววววววววว หนาวเลยจริงๆ จากเดิมต้องเปิดจนสุด งานนี้ DIY + โอท๊อป ไม่เสียซักกะบาท เย๊นเย็น โย่ว ๆ จับอัตราสิ้นเปลืองก็แฮปปี้ ๆ ๆ ในเมือง ได้ ประมาณ 6.7 กม./ลิตร โอเคเบตงเลยยยยยยยยยยย ส่วนเรื่องท่อก็คงเดินใหม่แต่คงยังไม่ใช่ตอนนี้และเพ ราะมันแปลงสภาพจากปัญหากลายเป็นกิเลสแทน ช่วงนี้ประหยัดไว้ก่อน ท่อเดิมเงี๊ยบเงียบ อิอิอิ+ไม่เสียตังค์ ขอให้สมาชิกในคลับทุก ๆ ท่าน ประสบพบเจอแต่สิ่งดีงาม โชคดีมีความสุขตลอดนานเท่านาน เทอญ สาธุ กราบขอบพระคุณทุก ๆ ท่านครับกระผม
The Following User Says Thank You to tapan For This Useful Post:
joe-civil@jz (11-10-2010)
ตอบกลับ