ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-05-2008, 22:10   #1
ลูกเสี่ยโรจน์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ลูกเสี่ยโรจน์

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
สอบถามเรื่องแบ็คฟายค๊าบบ

คือรถจัมพ์ใช้แก็สแบบmixธรรมดาไม่มีแลมด้า
เครื่อง1jzโบธรรมดาค๊าบบ
ขับไปธรรมดาซัก60แล้วเหยียบกะจะเล่นคิกส์ดาวซะหน่อยแ ต่
มันดันแบ็คฟายแล้วเครื่องก้อจะดับอ่ะคับ
เปนงี้ตลอดเลย ทำไงดีอ่ะคับ
หัวเทียน+คอยส์+สายหัวเทียน ท่อแก็สจัมพ์เช็คหมดแล้วคับไม่มีไรเสียเลย
ต้องเช็คอะไรต่อไปคับ
อ้อ...อีกนิดค๊าบบ ถ้าติดแก็สแล้วใส่โบออฟวาวจะมีปัญหาไรป่าวคับ
ขอบคุณค๊าบบบบ
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-05-2008, 07:08   #2
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
จูนใหม่ แก๊สเพิ่มอีกครับ
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-05-2008, 08:39   #3
TOY_Cef-white

รูปส่วนตัว TOY_Cef-white

Car Brand: เอ สาม เอ็ด
Engine Type: เจโบ
คะแนน: 17 TOY_Cef-white is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TOY_Cef-white
ลองเช็คสายแวคคั่มฝั่งไอดีดูคับว่าหลุดป่าว....

ส่วน BOV ก้อตามลิ้งค์ข้างล่างนี้นะคับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=15051
TOY_Cef-white is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-05-2008, 13:27   #4

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
ขอบคุณค๊าบบบ
อีกนิดนะคับพี่
ถ้าจัมพ์ใส่แลมด้าเพิ่มมันจะลดอาการแบ็คฟายมั๊ยค๊าบบ แล้วมันจะประหยัดแก็สขึ้นมั๊ยค๊าบบ
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-05-2008, 20:10   #5
.unun

รูปส่วนตัว .unun

คะแนน: 0 .unun is on a distinguished road
ดูกล่อง Ecu ด้วยครับ
.unun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-05-2008, 21:25   #6
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ส่วนใหญ่ก็จะ back กันตอนจะกดคันเร่งนี่แหละครับ แต่่ก่อนผมเป็นบ่อย สาเหตุจะมาจากแก๊สบางครับ ถ้าติด A/F meter จะทราบเลยครับว่าตอนที่เรากดคันเร่งลง ไฟจะแสดงบาง จึงมีโอกาสที่มันจะ back สูงครับ ลองปรับจูนแก๊สดูใหม่ครับ แต่ก็ต้องมั่นใจด้วยนะครับว่าระบบไฟ (ที่คุณบอกมา) ไม่มีปัญหา อีกจุดนึงที่ฝากดูก็พวกยางฝาวาล์วครับ ถ้ามันหมดสภาพน้ำมันเครื่องจะไหลเข้าเบ้าหัวเทียนก็เ ป็นเหตุให้ Back ได้เหมือนกัน

เรืื่่่องแลมด้าถามว่าติดตั้งแล้ว back ได้ไหม ก็ตอบว่าได้เหมือนกันครับ ถ้าปรับจูนไม่ดีพอ เพียงแต่โอกาสที่จะ Back น้อยกว่า fixmix ครับ เพราะมันพยายามปรับการจ่ายตลอดเวลา ...จริง ๆ แล้วเครื่องเจเนี่ย ถ้าไม่จูนแก๊สบางจนเกิน หรือหัวเทียนเสื่อมมัน backfire ยากมากครับ หลาย ๆ ท่านติดแก๊สมาแทบไม่เคย back เลยก็มีมาแล้ว
เก่า 23-05-2008, 21:14   #7

ผมลองจูนแก็สดูเองแล้วคับคือมันจะมีที่ปรับอยู่2จุดค ือที่หม้อต้มกะที่ท่อตอนออกจากหม้อต้มอ่ะคับทีนี้ไปส อบถามช่างเค้าบอกว่าถ้าปรับต้องจูนให้2ตัวนี้มันเข้า กันถ้าจูน2ตัวนี้ไม่เข้ากันมันจะแบ็คเหมือนเดิทและทำ ให้กินแก็สมากกว่าเดิมด้วย...ผมเลยงงอ่ะ
คือปกติผมจะจูนที่ท่ออย่างเดียวอ่ะคับ
ช่วยแนะนำผมทีคับช่วงนี้กะลังงงอ่ะคับ
เก่า 23-05-2008, 21:28   #8

ผมลงรูปหม้อต้มไว้และก้อผมวงกลมตรงจุดที่ช่างเค้าบอก ให้ปรับจูนอ่ะคับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg หม้อต้มแก็ส...JPG (73.7 KB, ดาวน์โหลด 8 ครั้ง)
เก่า 23-05-2008, 21:39   #9
parkpoom_p
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ผมว่าลองเช็คท่อยางอินเตอร์ทุกจุดก่อนก็ดีนะครับว่าม ีตรงไหนหลวมบ้างหรือเปล่าอะครับ ผมเคยเป็นครับเอารถเข้าอู่ไปเปลี่ยนท่อน้ำมัน และต้องถอดท่ออินเตอร์ออกด้วย พอเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยก็ประกอบเข้าปกติ จากนั้นก็ขับรถออกจากอู่มา แหมม เห็นถนนโล่งๆ กดดูซะหน่อยพอกดคันเร่งปู๊ดดดด เห้ย!! ทำไมบูสตูตกวะเนี่ย จากเคยได้ 0.9 มันตกลงเหลือ 0.5 ได้ ก็เลยลองกดให้ลึกดูอีกนิด ปรากฏว่า black ครับ ดังปุ๊กเลย แต่เครื่องไม่ดับนะครับก็เลยค่อยๆขับกลับมาถึงบ้านสง สัยก็เลยเปิดกระโปรง (กระโปรงรถนะพี่น้อง ) ดูไป ดูมา อ้าวเข็มขัดอินเตอร์ตูไม่ไม่ขันให้ตูเลยนี่หว่า เหอๆๆๆ ก็เลยลองไขดูให้แน่เสร็จแล้วก็เอารถออกไปลองใหม่ปราก ฏว่าหายเป็นปกติทุกอย่างครับ เจ้านาย!!!
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-05-2008, 22:03   #10
Chai

คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jump อ่านกระทู้
ผมลงรูปหม้อต้มไว้และก้อผมวงกลมตรงจุดที่ช่างเค้าบอก ให้ปรับจูนอ่ะคับ
จากในรูปที่ลงมา ปุ่มนั้นคือปุ่ม Sent และ idle ในตัวเดียวกัน (สำหรับหม้อต้ม Stargas) ส่วนอีกตัวที่คุณเคยปรับเค้าเรียกว่า "เพาเวอร์วาล์ว" ครับ

ทีนี้วิธีจูนคร่าว ๆ นะครับ

1. "จูนพีค" การจูนพีคคือการปรับจูนแก๊สให้สามารถจ่ายได้พอดีในรอ บเครื่องยนต์ที่ใช้งานทั่วไป (สูงสุดประมาณ 3500-4000 รอบ)
วิธีการ
- หาใครสักคนมาเหยียบคันเร่งค้างไว้ที่ประมาณ 3500 รอบ และบอกเค้าว่าให้ค้างไว้อย่างนั้น ไม่ต้องสนใจว่าเสียงเครื่องมัันจะเบาลงหรือเร่งขึ้น จะปล่อยเท้าได้ก็ต่อเมื่อบอกให้ปล่อย
- หมุนเพาเวอร์วาล์วตามเข็มนาฬิกา (ค่อย ๆ หมุน) สังเกตุว่ารอบเครื่องจะลดลง(ถ้าไม่ลดก็หมุนต่อไป) พอลดแล้วก็พอ
- หมุนเพาเวอร์วาล์วทวนเข็มนาฬิกา (ค่อย ๆ หมุน) สังเกตุว่ารอบเครื่องจะเร่งขึ้นเรื่อย ๆ ช่วงนี้ให้ใช้หูฟังเสียงเครื่องให้ดี ๆ ครับ เราค่อย ๆ หมุนเครื่องก็จะเร่งขึ้นไปเรื่อย ๆ ให้ฟังเสียงดูประมาณว่าเครื่องมันไม่เร่งขึ้นมากไปกว ่านี้อีกแล้ว (คือหมุนไปก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง) ก็ให้หยุดหมุนครับ แล้วทำเครื่องหมายไว้
- หมุนเพาเวอร์วาล์วตามเข็มนาฬิกา กลับมา ให้ฟังอีก สังเกตุเสียงว่ารอบเครื่องจะลดลงก็ให้หยุดตรงนั้น แล้วทำเครื่องหมายไว้
- หาจุดกึ่งกลางระหว่างสองจุดที่ทำเครื่องหมายไว้ แล้วหมุนเพาเวอร์วาล์วมาที่ตำแหน่งนั้น ซึ่งตำแหน่งนั้นคือตำแหน่งพีคครับ
- จบจูนพีค

2. จูนไอเดิลและเซ้นท์ (เพราะมันตัวเดียวกัน) อันนี้ก็ไม่ยากครับ ปุ่มนี้ถ้าเราหมุนตามเข็มนาฬิกาก็คือ หรี่แก๊สหรือเบา ถ้าหมุนทวนเข็มนาฬิกา ก็คือเพิ่มแก๊สหรือเร่ง ก็ไม่มีอะไรครับ
- ให้เราหมุนปุ่มนี้ตามเข็มนาฬิกาไปเรื่อย ๆ สังเกตุเครื่องจะเริ่มเบางลง จนถึงสั่น และดับในที่สุด เราก็ลองเอาแค่มันสั่น ๆ พอครับ
- หมุนปุ่มนี้ทวนเข็มนาฬิกา ให้สังเกตุรอบเครื่องเอาครับ กะเอาว่าให้เนียน ๆ เป็นอันใช้ได้

3. กลับมาจูนพีคตามขั้นตอนที่ 1 อีกครั้ง เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการจูนแก๊สแบบ FixMix ครับ

ขอให้โชคดีและจูนแก๊สได้ประสบผลสำเร็จนะครับ

หงะ...พิมพ์ซะเมื่อยมือเลย อิอิ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
เก่า 23-05-2008, 22:05   #11
Chai

อุ๊ย...เกือบลืมไปครับ หลังจากเสร็จข้อ 1 และข้อ 3 แล้วอย่าลืมบอกให้คนที่เหยียบคันเร่งปล่อยเท้านะครับ เดี๋ยวตะคริวกันพอดี อิอิอิ
เก่า 24-05-2008, 12:01   #12
ape
Senior Member

รูปส่วนตัว ape

คะแนน: 18 ape is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
จากในรูปที่ลงมา ปุ่มนั้นคือปุ่ม Sent และ idle ในตัวเดียวกัน (สำหรับหม้อต้ม Stargas) ส่วนอีกตัวที่คุณเคยปรับเค้าเรียกว่า "เพาเวอร์วาล์ว" ครับ

ทีนี้วิธีจูนคร่าว ๆ นะครับ

1. "จูนพีค" การจูนพีคคือการปรับจูนแก๊สให้สามารถจ่ายได้พอดีในรอ บเครื่องยนต์ที่ใช้งานทั่วไป (สูงสุดประมาณ 3500-4000 รอบ)
วิธีการ
- หาใครสักคนมาเหยียบคันเร่งค้างไว้ที่ประมาณ 3500 รอบ และบอกเค้าว่าให้ค้างไว้อย่างนั้น ไม่ต้องสนใจว่าเสียงเครื่องมัันจะเบาลงหรือเร่งขึ้น จะปล่อยเท้าได้ก็ต่อเมื่อบอกให้ปล่อย
- หมุนเพาเวอร์วาล์วตามเข็มนาฬิกา (ค่อย ๆ หมุน) สังเกตุว่ารอบเครื่องจะลดลง(ถ้าไม่ลดก็หมุนต่อไป) พอลดแล้วก็พอ
- หมุนเพาเวอร์วาล์วทวนเข็มนาฬิกา (ค่อย ๆ หมุน) สังเกตุว่ารอบเครื่องจะเร่งขึ้นเรื่อย ๆ ช่วงนี้ให้ใช้หูฟังเสียงเครื่องให้ดี ๆ ครับ เราค่อย ๆ หมุนเครื่องก็จะเร่งขึ้นไปเรื่อย ๆ ให้ฟังเสียงดูประมาณว่าเครื่องมันไม่เร่งขึ้นมากไปกว ่านี้อีกแล้ว (คือหมุนไปก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง) ก็ให้หยุดหมุนครับ แล้วทำเครื่องหมายไว้
- หมุนเพาเวอร์วาล์วตามเข็มนาฬิกา กลับมา ให้ฟังอีก สังเกตุเสียงว่ารอบเครื่องจะลดลงก็ให้หยุดตรงนั้น แล้วทำเครื่องหมายไว้
- หาจุดกึ่งกลางระหว่างสองจุดที่ทำเครื่องหมายไว้ แล้วหมุนเพาเวอร์วาล์วมาที่ตำแหน่งนั้น ซึ่งตำแหน่งนั้นคือตำแหน่งพีคครับ
- จบจูนพีค

2. จูนไอเดิลและเซ้นท์ (เพราะมันตัวเดียวกัน) อันนี้ก็ไม่ยากครับ ปุ่มนี้ถ้าเราหมุนตามเข็มนาฬิกาก็คือ หรี่แก๊สหรือเบา ถ้าหมุนทวนเข็มนาฬิกา ก็คือเพิ่มแก๊สหรือเร่ง ก็ไม่มีอะไรครับ
- ให้เราหมุนปุ่มนี้ตามเข็มนาฬิกาไปเรื่อย ๆ สังเกตุเครื่องจะเริ่มเบางลง จนถึงสั่น และดับในที่สุด เราก็ลองเอาแค่มันสั่น ๆ พอครับ
- หมุนปุ่มนี้ทวนเข็มนาฬิกา ให้สังเกตุรอบเครื่องเอาครับ กะเอาว่าให้เนียน ๆ เป็นอันใช้ได้

3. กลับมาจูนพีคตามขั้นตอนที่ 1 อีกครั้ง เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการจูนแก๊สแบบ FixMix ครับ

ขอให้โชคดีและจูนแก๊สได้ประสบผลสำเร็จนะครับ

หงะ...พิมพ์ซะเมื่อยมือเลย อิอิ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
ถ้า idle กะเซ้นท์ คนละตัวกัน ของ OMVL คับจูงไงคับ..
ape is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-05-2008, 12:11   #13

โหววว...ละเอียดดีจังง่ะ..อิอิ
ขอบคุณมากๆคับเดี๋ยวผมจะลองทำดูอย่างที่พี่บอก
ผมติดแก็สที่กรุงเทพอ่ะคับแล้วตอนนี้เรถมาใช้ที่อุดร
แล้วที่อุดรจะหาช่างเก่งๆนี่ย๊ากกยากเลยทำเองดีฝ่า.. หุหุ ^^"
ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งคับ เดี๋ยวจะมารบกวนใหม่
เก่า 24-05-2008, 14:09   #14
cpong67

รูปส่วนตัว cpong67

คะแนน: 18 cpong67 is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถ้า idle กะเซ้นท์ คนละตัวกัน ของ OMVL คับจูงไงคับ..
เท่าที่รู้นะครับ

จูน ไอเดิล (ของ Tomasetto เป็นสกรูหัวหกเหลี่ยมผ่า)
ขันสกรูไอเดิลและเซ๊นส์ให้สุด แล้วคลายไอเดิลออก 3-5 รอบ ให้เพื่อน เหยียบเบรค, หมุนพวงมาลัยดึงไว้ให้ตึงๆ เปิดไฟสูง เปิดแอร์เร่งเทอร์โม ให้คอมพ์ทำงาน

เริ่มขันสกรูไอเดิลตามเข็ม รอบจะเริ่มตกไปเรื่อยๆ จนเครื่องเริ่มสั่น
ถ้าไม่อยากปรับเซ๊นส์ ก็คลายสกรูไอเดิลให้รอบขึ้นมาจนเครื่องนิ่ง

ถ้าจะปรับเซ๊นส์ ก็คลายสกรูเซ๊นส์ (สกรูหัวผ่า ชอบหลบจมอยู่ใกล้ท่อจ่ายแก๊ส) จนรอบ
ขึ้นมานิ่งเครื่องไม่สั่น

ส่วน เพาเวอร์วาล์ว ก็ตามข้างบนแนะนำเลยครับ
cpong67 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2008, 08:07   #15

รถผมมันมีควันขาวออกท่ออ่ะคับ
มันเปนอาการของอะไรหรอคับ
เปนทั้งน้ำมันทั้งแก็สเลย
เก่า 26-05-2008, 10:42   #16
TOY_Cef-white

รูปส่วนตัว TOY_Cef-white

Car Brand: เอ สาม เอ็ด
Engine Type: เจโบ
คะแนน: 17 TOY_Cef-white is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TOY_Cef-white
จ๋งจั๋ย โบใกล้จากลับบ้านเก่าแล้วมั๊งงับ...
TOY_Cef-white is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ