ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-12-2011, 09:38   #13
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 อ่านกระทู้
เครื่อง 1 jvvti ติดแก๊สหัวฉีด ag ถ้าไม่เปิดแอร์ ขับแก๊สและน้ำมันไม่ดับ แต่พอเปิดแอร์ หรือช่วงเวลาที่รถติดเครื่องดับบ่อยจนเซงครับ รอบเครื่องเวลาแอร์ตัดตกมาเหลือร้อยหรือสองร้อย แล้วก็ดับครับ ไม่ทราบเกี่ยวกับเครื่องหรือแอร์ครับ
ถ้ำน้ำมันเป็นด้วย ก็คงต้องดูระบบวายสายแอร์ด้วยครับ เพราะบางทีช่างไม่ได้ต่อสัญญาณ ac เข้ากล่อง กล่องเลยไม่ได้สั่งช่วยให้รอบสูงขึ้นตอนแอร์ทำงานครั บแต่ถ้าน้ำมันไม่เป็นไร มีรอบช่วยปกติตอนแอร์ทำงาน ก็คงต้องปรับจูนใหม่ครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Backend อ่านกระทู้
เคยเป็นอาการแบบเดียวกันเลย 1J Bo ตอนรถติดเข้าเกียร์ D แอร์ทำงานรอบชดเชยขึ้นสูงแต่พอแอร์ตัดรอบจะตกมากประม าณ 200-400 รอบบางครั้งก็ดับเลย เซ็งอยู่นาน เป็นตั้งแต่ใช้ Fix mix จนเปลี่ยนมาเป็นหัวฉีดก็ยังเป็นอยู่ หาสาเหตุไม่เจอ หัวเทียนก็ไม่ใช่ จนมีโอกาสได้เวลาเปลี่ยนชุดลูกรอกหน้าเครื่อง ช่างบอกคอมแอร์หน้าคร้ทไหม้แล้ว(รถผมคิกดาวน์คอมแอร์ ไม่ตัดตั้งแต่วางเครื่องมาแล้ว หน้าคร้ทแอร์จึงพังง่าย)จึงเปลี่ยนหน้าครัทแอร์พร้อม ลูกรอกหน้าเครื่อง อาการที่ว่าก็หายเลย เวลาจอดแล้วแอร์ตัดรอบจะไม่ตกวูบวาบเหมือนก่อนแล้วคร ับ สรุปแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่หน้าครัทแอร์ฉุดกำลังเค รื่องตอนที่แอร์ตัดการทำงาน
ถ้าเป็นเครื่อง j-bo รอบสูงแล้วแอร์ไม่ตัดก็สันนิฐานก่อนเลยว่าไม่ได้วายส ายผ่านกล่อง เพราะธรรมดารอบเดินเบาแล้วเปิดแอร์ แค่เร่งเครื่องตัวเปล่าหน้าครัชแอร์ก็ตัดการทำงานแล้ วครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ukritt อ่านกระทู้
ขอวิแคระอาการบ้าง ปัญหาอยู่ที่น้ำมันด้วยไหมครับ ถ้าไม่เป็นที่น้ำมัน คาดว่า กรองแก๊สน่าจะตันถึงเวลาเปลี่ยนสัก 20000 - 40000 โล ก็เปลี่ยนนะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม