ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-07-2010, 19:53   #1
Ithong
Junior Member

รูปส่วนตัว Ithong

Car Brand: D-Max SLX Cab
Engine Type: 1JZ GTE VVTi ฉีด LPG SEC
คะแนน: 0 Ithong is on a distinguished road
Unhappy 2J Vvt-i "ผิด"และตกเป็นจำเลยอีกแล้วครับ

ก่อนอื่นต้องขอท้าวความสักนิดนึงก่อนครับว่าทำไมผมจึ งต้องมาขอความช่วยเหลือในเวปแห่งนี้เพราะมันหมดทางไป ไม่รู้จะหันหน้าไปปรึกษาใครแล้วครับ
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด
วันนี้ผมได้นำรถไปอู่ที่ติดตั้งแก๊สอีกรอบ(รอบ3) และได้แจ้งกับช่างและคนคุมงานและเจ้าของอู่ว่าผมได้ท ำอะไรมาบ้างแต่ยังไม่หายสั่น ช่างก็ได้ไปนำโน๊ทบุคมาจูนอยู่สักพักใหญ่ คนคุมงาน(เข้าใจว่าเป็นญาติเจ้าของอู่)ก็มาคุยกับผมว ่า เครื่องพี่มันเป็น วีวี รอบมันต่ำจูนยังไงก็สั่น เพราะแก๊สรอบมันจะต่ำกว่าน้ำมันอีกนิดด้วยซ้ำ ผมจึงถามไปว่า เห็นในเวปเจคลับ ก็ติดกันได้ไม่มีปัญหาอะไร และแท็กซี่ที่เป็น วีวี ก็เยอะแยะไปมันก็จะสั่นเหมือนรถผมนี่หรือ น้องคนคุมงานก็ตอบผมว่ามันจะเป็นเฉพาะ เจ วีวี 6สูบนี่หละ 4สูบมันจะไม่เป็น ในขณะที่คุยกะผมอยู่หน้ารถ จู่ๆน้องคนนี้ก็พูดกับช่างที่จูนอยู่ในรถว่า จำเครื่องรุ่นี้ไว้นะถ้าต่อไปมีมาติดแก๊สอีกอย่ารับ ปัญหาเยอะ ผมงี้อึ้งเลย แล้วน้องคนนี้ก็หันมาพูดกับผมว่ามันจูนยังไงก็ไม่หาย หรอกครับ มีทางเดียวต้องตั้งรอบเพิ่มขึ้นเป็นซัก800กว่ารอบถึง จะหายสั่น และน้องเขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะเอาไปให้อีกอู่จูนรอบเพิ่ มให้ สักพักก็นำรถผมกลับมาบอกว่าใช้ได้แล้ว ผมก็เลยถามว่าไปปรับตรงไหน เผื่อว่าถ้ามันรวนผมจะได้ปรับตั้งกลับที่เดิมได้
จึงอยากรบกวนถาม น้าๆ ใครใช้เครื่องตัวนี้อยู่มันพอจะมีวิธีแก้ไข หรือแนะนำร้านหรือวิธีทำก็ได้ครับ หรือว่าผมจะต้องทนใช้ไปแบบสั่นๆอย่างนี้ตลอดไปครับ ขออภัยที่เขียนยาว แต่เพื่อข้อมูลที่ครบถ้วนอะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ithong : 10-08-2010 เมื่อ 23:44.
Ithong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2010, 20:03   #2
Ithong

Engine Type: 1JZ GTE VVTi ฉีด LPG SEC
คะแนน: 0 Ithong is on a distinguished road
ตอนขับกลับมาบ้านก็ยังไม่หายสั่น และรอบก็จะไม่เห็นเพิ่มขึ้น เข้าใจว่า กล่องคงสั่งให้รอบลงมาตามปรกติ ถึงแม่ทางอู่จะไปปรับตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ(คงปรับไปไม่ มาก) กลับมาถึงบ้าน เปิดฝาดูจริงๆด้วย เขาปรับลิ้นปีกผีเสื้อมา มีรอยไข แต่ตอนนี้ผมได้ทำการปรับตั้งกลับที่เดิมแล้วครับ กลัวเครื่องมันจะรวนกันไปใหญ่
น้าๆท่านใดพอจะมีอะไรชี้แนะ ช่วยหน่อยเถอะครับ มืดแปดด้านจริงๆครับ
Ithong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2010, 20:06   #3
spiderman
ClubJZ Web Register

Car Brand: BENZ
Engine Type: 2JVVTI
คะแนน: 0 spiderman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
ก่อนอื่นต้องขอท้าวความสักนิดนึงก่อนครับว่าทำไมผมจึ งต้องมาขอความช่วยเหลือในเวปแห่งนี้เพราะมันหมดทางไป ไม่รู้จะหันหน้าไปปรึกษาใครแล้วครับ
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง ย่านสะพานพระราม5 เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด
วันนี้ผมได้นำรถไปอู่ที่ติดตั้งแก๊สอีกรอบ(รอบ3) และได้แจ้งกับช่างและคนคุมงานและเจ้าของอู่ว่าผมได้ท ำอะไรมาบ้างแต่ยังไม่หายสั่น ช่างก็ได้ไปนำโน๊ทบุคมาจูนอยู่สักพักใหญ่ คนคุมงาน(เข้าใจว่าเป็นญาติเจ้าของอู่)ก็มาคุยกับผมว ่า เครื่องพี่มันเป็น วีวี รอบมันต่ำจูนยังไงก็สั่น เพราะแก๊สรอบมันจะต่ำกว่าน้ำมันอีกนิดด้วยซ้ำ ผมจึงถามไปว่า เห็นในเวปเจคลับ ก็ติดกันได้ไม่มีปัญหาอะไร และแท็กซี่ที่เป็น วีวี ก็เยอะแยะไปมันก็จะสั่นเหมือนรถผมนี่หรือ น้องคนคุมงานก็ตอบผมว่ามันจะเป็นเฉพาะ เจ วีวี 6สูบนี่หละ 4สูบมันจะไม่เป็น ในขณะที่คุยกะผมอยู่หน้ารถ จู่ๆน้องคนนี้ก็พูดกับช่างที่จูนอยู่ในรถว่า จำเครื่องรุ่นี้ไว้นะถ้าต่อไปมีมาติดแก๊สอีกอย่ารับ ปัญหาเยอะ ผมงี้อึ้งเลย แล้วน้องคนนี้ก็หันมาพูดกับผมว่ามันจูนยังไงก็ไม่หาย หรอกครับ มีทางเดียวต้องตั้งรอบเพิ่มขึ้นเป็นซัก800กว่ารอบถึง จะหายสั่น และน้องเขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะเอาไปให้อีกอู่จูนรอบเพิ่ มให้ สักพักก็นำรถผมกลับมาบอกว่าใช้ได้แล้ว ผมก็เลยถามว่าไปปรับตรงไหน เผื่อว่าถ้ามันรวนผมจะได้ปรับตั้งกลับที่เดิมได้
จึงอยากรบกวนถาม น้าๆ ใครใช้เครื่องตัวนี้อยู่มันพอจะมีวิธีแก้ไข หรือแนะนำร้านหรือวิธีทำก็ได้ครับ หรือว่าผมจะต้องทนใช้ไปแบบสั่นๆอย่างนี้ตลอดไปครับ ขออภัยที่เขียนยาว แต่เพื่อข้อมูลที่ครบถ้วนอะครับ
ไม่อยากจะโฆษณาให้หรอก..แต่เห็น2j vvtiติดแกสหัวฉีดที่อู่ตาเคนับไม่ถ้วนก็ไม่เห็นเป็นอ ะไรเลยนิ
spiderman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2010, 21:37   #4
sit fishing
Senior Member

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
ผมว่าไปจูนใหม่ดีกว่าครับ หม้อต้ม อยู่ในขณะรันอิน คือมันยังใหม่อยู่ ไปจูนใหม่น่าหาย อิอิ
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2010, 21:46   #5
focus

คะแนน: 0 focus is on a distinguished road
ติดหัวฉีดน่าจะเนียนมากกว่านี้นะครับ ผมใช้ 1j vv แต่ติดแบบดูดนิ่งมากที่ 650 รอบ ทุกสถานการณ์ ยกเว้นตอนเครื่องเย็นตอนเช้า 1000 รอบ แล้วค่อยต่ำลงมาอยู่นื่งที่ 650 รอบ ทั้งเปิดแอร์ ปิดแอร์ ครับ เอาใจช่วย หาสาเหตุให้เจอเร็วๆนะครับ
focus is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2010, 23:01   #6
Juomaru

รูปส่วนตัว Juomaru

Car Brand: BMW E30
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 15 Juomaru is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Juomaru
ผมว่าคุณเจอช่าง(มันเถอะ)แล้วหล่ะ แถมยังไปปรับเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้ออีก(เอาเข้าไป) รู้บ้างรึเปล่าว่าเซนเซอร์ตัวนี้ไม่ใช่ว่าจะหมุนเล่น ปรับเอาเองตามใจชอบ ผมเคยมาแล้วกว่าจะนิ่งต้องไปหาช่างที่ตั้งเป็นจริงๆ( ใช้มิเตอร์จับ) เพี้ยนไปแค่ 0.1 mm. ก็ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ แถมตอนใช้น้ำมันก็ไม่มีปัญหาอะไรไม่ใช่เหรอครับ แล้วมาโทษเครื่องได้อย่างไร?? หาอู่ใหม่เถ๊อะค๊าบพี่น้องค๊าบบบ...ยืนยันนอนยันครับ 2j vvti ไม่ผิดค๊าบบบ
Juomaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Juomaru For This Useful Post:
krupree (05-08-2010)
เก่า 28-07-2010, 23:18   #7
Ithong

ไม่ใช่เซนเซอร์ลิ้นครับ เขาไปตั้งตัวยันคันเร่งที่เป็นน็อตรู6เหลี่ยมและมีน็ อตเบอร์8ล็อค อยู่ที่ด้านหลังเรือนลิ้นเร่งอะครับ ไขลงไปยันมีผลทำให้ลิ้นแง้มเพื่อเร่งรอบอะครับ โอย ย ย ถ้าไปตั้งเซนเซอร์ลิ้นก็งานเข้ายาวแน่
ส่วนตอนใช้น้ำมันปรกติดีครับ เนียนนุ่ม วิ่งได้ 10 โลลิตร อะแต่ยังไงก็โลละ3บาทกว่าอยู่ดี พอๆกะเครื่องเดิม ที่วางเจติดแก๊สเพื่อความประหยัดครับ ขับในเมือง 1.55 บาท นอกเมืองทางไกล 1.35 บาท/กม. ครับ ส่วนที่ไปจูนใหม่วันนี้ก็ไม่รู้จะกินเพิ่มหรืออะไรยั งไงยังไม่ได้ลองวัดเลยครับ เพิ่งสดๆร้อนๆวันนี้เอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ithong : 28-07-2010 เมื่อ 23:25.
เก่า 29-07-2010, 02:05   #8
pookung

Car Brand: NISSAN
Engine Type: GA16
คะแนน: 0 pookung is on a distinguished road
รบกวน Pm ชื่ออู่ทีครับ จะได้ไปบอกปากต่อปาก อู่นี้กาก ติดแก๊สหัวฉีด J Vvti ไม่จบ
pookung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 02:48   #9
spiderman
ClubJZ Web Register

Car Brand: BENZ
Engine Type: 2JVVTI
คะแนน: 0 spiderman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
ตอนขับกลับมาบ้านก็ยังไม่หายสั่น และรอบก็จะไม่เห็นเพิ่มขึ้น เข้าใจว่า กล่องคงสั่งให้รอบลงมาตามปรกติ ถึงแม่ทางอู่จะไปปรับตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ(คงปรับไปไม่ มาก) กลับมาถึงบ้าน เปิดฝาดูจริงๆด้วย เขาปรับลิ้นปีกผีเสื้อมา มีรอยไข แต่ตอนนี้ผมได้ทำการปรับตั้งกลับที่เดิมแล้วครับ กลัวเครื่องมันจะรวนกันไปใหญ่
น้าๆท่านใดพอจะมีอะไรชี้แนะ ช่วยหน่อยเถอะครับ มืดแปดด้านจริงๆครับ
รู้ว่าเจ้าของกระทู้รักรถและไม่สบายใจ รอคนมาโพสต์บางทีไม่ทันใจ ถ้าเกี่ยวกับแกสนี่ลองโทรฯไปคุยกับช่างเคดูสิ ถึงอาการดังกล่าว จริงๆไม่อยากจะเชียร์อู่นี้เท่าไหร่หรอก เบื่อตอนผมไปแล้วรถเยอะ
spiderman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 07:01   #10
fabass_JZ
Member

รูปส่วนตัว fabass_JZ

Car Brand: toyota mithgy x
Engine Type: 1jz-gevvti+lpg mix
คะแนน: 0 fabass_JZ is on a distinguished road
ผมรู้จักอยู่อู่นึง ติดแก๊สให้ จูนแก๊สให้ ให้โปรแกรมจูนถ้าใครสนใจ เอาโน๊ตบุ๊คมา สอนวิธีจูนให้เลย อยากได้แบบไหน จูนเอาเองก็ได้
พอจูนซะเละ ก็กลับไปให้เขาจูนให้ใหม่ (มันมีเซฟเก่าอยู่ที่ตัวโปรแกรม)
อยู่ที่สระบุรีอ่ะ
fabass_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 08:26   #11
nick p-car (JZ)

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
รถเพื่อนผมก็เป็นแบบนี้ครับใช้ชุดแก๊สเดียวกันอีก ในรถcrow เครื่อง2JVV เครื่องเดิมติดรถไม่ได้ลงเครื่องใหม่ อาการก็ทำนองเนี้ย สั่น วื่งไม่ใกล้เคียงน้ำมัน กลับร้านไปจูนหลายรอบครับ มันคงรำคาญมั้งครับเลยโทรสั่งชุดหัวฉีดของAC มาให้ผมเปลี่ยนให้โดนไป 15000ประมาณ สบายตัวไปแต่ก็สบายใจครับวิ่งดีกว่ารถผมอีกแถมค่าติด ตั้งก็ไม่เสีย มันสบายใจแต่ผมลำบากกาย

ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุอารัย แต่ผมถอดท่อไอดีมาอุดรูเดิมแล้วเจาะใหม่ สายแก๊สแต่ละหัวยาวประมาณ 10ซมเท่ากันทุกๆหัว
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 13:22   #12
Juomaru

คะแนน: 15 Juomaru is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Juomaru
Thumbs up

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spiderman อ่านกระทู้
รู้ว่าเจ้าของกระทู้รักรถและไม่สบายใจ รอคนมาโพสต์บางทีไม่ทันใจ ถ้าเกี่ยวกับแกสนี่ลองโทรฯไปคุยกับช่างเคดูสิ ถึงอาการดังกล่าว จริงๆไม่อยากจะเชียร์อู่นี้เท่าไหร่หรอก เบื่อตอนผมไปแล้วรถเยอะ
รู้สึกว่าพี่เคแกจะทำแต่ AG นะ...แต่ยังไงก็ลองเข้าไปปรึกษาเค้าได้ครับ KKS ถนนเลียบคลองสาม(รังสิต-นครนายก 67)
Juomaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 21:15   #13
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง ย่านสะพานพระราม5 เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด
ตลอดครับ สุดท้ายโทษเครื่อง แต่ไม่เคยโทษอุปกรณ์ตัวเองเลยครับ เหนื่อยครับ เจอแบบนี้

เป็นแบบนี้ผมวางเครื่อง 2j-vvti ซ่ะส่วนใหญ่ด้วย ติดแก๊สด้วย แบบนี้ผมไม่ตายเหรอ

น่าจะใช้ท่านที่โทรหาผมหรือเปล่าไม่ทราบน่ะครับ ผมไม่มีโปรแกรม ไม่สามารถช่วยได้ แต่ถ้าจะให้ลองช่วย คงแนะนำได้ว่าลองให้ทางร้านเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนลองถามว่าขอคืนได้หรือเปล่า หรือถ้าไปเปลี่ยนที่อื่นแล้วหาย เอามาคืนได้มั้ย ประมาณเนี้ยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sompol (09-08-2010)
เก่า 29-07-2010, 22:53   #14
Ithong

Unhappy

ขอบคุณน้าๆทุกท่านด้วยครับที่เข้ามาให้คำแนะนำ สำหรับคำแนะนำของคุณเคคลองสาม เดี๋ยวจะลองโทรไปคุยกับเจ้าของอู่ดู ไม่ค่อยอยากเข้าไปแล้วครับ ดูจากอาการแล้วทางอู่ไม่ค่อยอยากเห็นหน้าผมแล้ว ที่สำคัญเริ่มจะโทษว่าเครื่อง วายสายมาครบเปล่าบ้างหละ มันเป็น วีวีทีไอก็เงี้ยะ ผมก็ยืนยันแล้วว่าช่างวายสายเขายืนยันว่าครบแน่นอน ขับน้ำมันเนีนยออกขนาดนั้น เช็คโค๊ทก็ไม่มี
คุณ เค ครับเรื่องแก๊สผมยังไม่เคยโทรไปปรึกษาคุณเคนะครับ แต่ผมเคยเข้าไปปรึกษาเรื่อง เพลากลางสั่น เพราะช่างที่ผมไปวางเครื่องมาเขาวางเครื่องสูง ทำให้เพลากลางหักมุมมาก แล้วคุณเคกับน้องๆก็แนะนำผมมาว่าไม่ต้องยกเครื่องลงแ ก้แท่นเครื่องก็ได้ ให้ไปโหลดรถลงและหนุนตุ๊กตาเพลากลางขึ้น ผมก็ได้ไปทำแล้วครับ ตอนนี้ดีขึ้นมาก แต่ก็ยังไม่หายยังดังและสั่นอยู่บ้าง บางความเร็ว นี่ก็มาโดนเรื่องแก๊สเข้าไปอีก เครียดมากเลยครับยิ่งกว่าพิการซ้ำซ้อนอีกครับ
เก่า 30-07-2010, 00:34   #15
pookung

Car Brand: NISSAN
Engine Type: GA16
คะแนน: 0 pookung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pookung อ่านกระทู้
รบกวน Pm ชื่ออู่ทีครับ จะได้ไปบอกปากต่อปาก อู่นี้กาก ติดแก๊สหัวฉีด J Vvti ไม่จบ

ผมยังรอ PM ชื่ออู่จาก จขกท. อยู่นะครับ แบบว่าไม่อยากให้ญาติหรือคนรู้จักย่างกลายไปอู่ชุ่ยๆ ปัดนู่นปัดนี่แบบนี้อ่ะครับ
pookung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2010, 19:58   #16
Ithong

Unhappy

เมื่อเช้านี้ไป ร้าน นภัทรเจริญยนต์มาแล้วครับ เขาเป็นผู้นำเข้าระบบแก๊สหัวฉีด Sec โดยตรงไปแจ้งเขาตามความเป็นจริง เจ้าของให้ช่างมาตรวจสอบ ช่างถอดสายจ่ายแก๊สตรงหัวฉีดเอามือ อุดๆปล่อยๆ เอาลวดแยงเข้าไปในรูหัวฉีดที่ฝังตรงคอท่อไอดี รูดขึ้นๆลงๆ แยงไปลึกเหมือนกัน ไม่ทราบแยงทำไม ถามก็ไม่ตอบ(ดูเหมือนอารมณ์ไม่ค่อยดี)เสียบสายกลับ ติดเครื่องถอดปลํ๊กหัวเทียน สูบหนึ่งดู เสียบกลับ เอาโน๊ตบุคมาเสียบ เร่งเครื่อง บรื้นๆ ๆ ๆ ถอดสายเสียบโน๊ตบุค แล้วแจ้งกับผมว่า น่าจะเป็นที่คอล์ยกับสายหัวเทียนให้ผมไปเปลี่ยนซะ โอ้มายก๊อด อีกแล้วหรือนี่ เป็นหมื่น ผมก็เลยตอบช่างไปด้วยความเกรงใจว่าไม่เป็นไรครับงั้น เอาไว้แค่นี้เดี๋ยวผมเอาไปให้ช่างที่วางเครื่องตราจเ ช็คอีกที ยังดีนะครับที่น้องช่างบอกว่ามันไม่เกี่ยวกับ วี วี ที ไอ หรอก ยิ่งเป็นวีวี ยิ่งดีประหยัดแก๊สดี
ในส่วนตัวผม ยอมแล้วครับคงใช้ไปอย่างนี้แหละ เพราะจากที่ผม ถอดเปลี่ยน หัวเทียน ทำความสะอาดสายหัวเทียน และตัวคอล์ยมองจากสายตายังใหม่อยู่มากไม่มีแม้กระทั่ งรอยปริแตกหรือกระเทาะเลย อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับเพราะผมไม่มีเครื่องมือวัด และก็วัดไม่เป็นด้วย ที่สำคัญ น้ำมันไม่เป็นและก็ขับด้วยน้ำมันอย่างเนียน
พอกลับมาถึงบ้าน แฟนเดินมาชี้ให้ดูที่พื้นที่จอดรถ(เป็นพื้นปูน)บอกว่ าหลังจากผมขับรถออกไปเมื่อเช้า แฟนผมเขาเห็นน้ำสีเขียวๆ เลอะอยู่ที่พื้นวงกว้างประมาน 1 ฝ่ามือ ผมไปเล็งๆดูแล้วมันหยดลงตรงหลังล้อหน้าซ้ายด้านใน ซึ่งตรงนี้ไม่มีท่อน้ำหล่อเย็นใดๆเดินมาทั้งสิ้น นอกจาก หม้อต้ม ผมจึงหาซิครับ หาตรงท่อน้ำเข้า ท่อน้ำออก ของหม้อต้ม เอะไม่เห็นมีรั่ว ผมเลยเดาเอาว่ามันอาจจะรั่วข้างในหม้อต้ม แล้วค่อยๆซึมออกจากหม้อต้มตอนที่เย็นแล้ว ทีละนิดๆ
มาถึงคำถาม(อีกแล้ว) เป็นไปได้ไหมครับว่าน้ำหล่อเย็นที่เข้ามาในหม้อต้มมั นรั่วอยู่ข้างในหม้อต้ม แล้วพอขับรถไปสักพักพอหม้อต้มร้อนจัดๆ น้ำที่อยู่ข้างในหม้อต้มเดือดเป็นไอแล้วละเหยปนเข้าไ ปกับแก๊สเข้าสู่ห้องเผาใหม้ ทำให้เครื่องยนต์ผมเดินเบาไม่เรียบ และออกตัวสั่น เพราะอาการรถผมตอนนี้ก็คือ ขับรถใช้งานแรกๆประมาณ10-15 นาทีจะไม่มีอาการสั่น หลังจากนนั้นก็จะสั่น ยิ่งอากาศร้อนหรือรถติดมากๆก็ยิ่งสั่น มันจะเป็นไปได้หรือเคยมีเคสแบบนี้ไหมครับ เฮ้อกลุ้มมากๆเลยครับ นี่ก็หมดไปแสนกว่าแล้ว ยังจะต้องเปลี่ยนสายหัวเทียนกะคอล์ย อีกเป็นหมื่นเลยหรือนี่ คิดว่าคงหยุดแค่นี้ก่อนครับ หมดงบสู้ไม่ไหวแล้ว
อ้อลืมบอกไปอย่าง ทางนภัทร ไม่ได้คิดค่าตรวจเช็คใดๆทั้งสิ้นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ithong : 30-07-2010 เมื่อ 20:09.
เก่า 30-07-2010, 21:49   #17
Juomaru

Talking

ทำไมไม่ถามเค้ากลับไปล่ะครับ ถ้าเป็นที่สายหัวเทียนกับคอยล์ทำไมตอนใช้น้ำมันไม่เป ็นล่ะค๊าบ...อยากรู้จริงว่าพี่ท่านจะตอบว่าอย่างไร?? ?
เก่า 30-07-2010, 22:57   #18
Ithong

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Juomaru อ่านกระทู้
ทำไมไม่ถามเค้ากลับไปล่ะครับ ถ้าเป็นที่สายหัวเทียนกับคอยล์ทำไมตอนใช้น้ำมันไม่เป ็นล่ะค๊าบ...อยากรู้จริงว่าพี่ท่านจะตอบว่าอย่างไร?? ?
ถามครับ ช่างตอบว่า แก๊สมันจะออกอาการมากกว่าน้ำมัน ถ้าระบบไฟเริ่มมีปัญหาแม่เพียงเล็กน้อย แต่น้ำมันจะยังคงใช้ได้อยู่เพราะเครื่องยนต์ถูกออกแบ บมาโดยเฉพาะกับน้ำมัน
ทีนี้คนที่อึ้งก็เป็นผมละซีครับ แต่ก็ยังฟังหูไว้หูครับ เพราะช่างเขาก็ต้องปกป้องสินค้าและอุปกรณ์ของเขาไว้ก ่อน ส่วนผมก็ยังค่อนข้างมั้นใจในเครื่องยนต์ผมพอสมควรแต่ ก็ทำอะไรมากไม่ได้ เพราะวันนี้ผมเข้าไปหาเขาเพื่อให้เขาช่วยเช็คดูว่ามั นมีอุปกรณ์ตัวไหนผิดปรกติหรือเปล่าในฐานะที่เขาเป็นค นนำเข้ามา และก็ผิดหวังนิดหน่อยเพราะช่างก็แทบไม่ไดตรวจสอบตัวอ ุปกรณ์ใดๆ ลูบๆคลำๆ แล้วก็เสียบ คอม แล้วก็ เพ่ ไปเปลี่ยน สาย คอล์ย เฮ้อ อ น้าๆท่านใดมีวิธีวัดหรือตรวจสอบสายหัวเทียนกับคอล์ยบ ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยเถอะครับ
เก่า 31-07-2010, 08:38   #19
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:

เพิ่มเงินอีกประมาณ 16,000-19,000 บาทไปสอยหม้อ BSM+กล่องนอก ของพี่เค คลองสามมาลงเลยดีกว่านะคัฟ แถมได้แก็สแบบหัวฉีดด้วย เฮือกสุดท้ายแล้วคัฟ... กัดฟันเอาหน่อย...รับรองหายเป็นปลิดทิ้ง...ผมลองมาแล ้วคัฟ...ชัวร์ป้าดดดดดด.....

ปล.ไม้ค่าโฆษณาสักบาท แต่ของเขาดีจริงๆนะคัฟ...
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2010, 06:20   #20
ิbcbc

Car Brand: BENZ124
Engine Type: 2JZVVTI
คะแนน: 15 ิbcbc is on a distinguished road
ขออนุญาต ขอเบอร์โทร.ท่าน สมเต๋า หรือ สมเถา หรือ เค๋า (somtao) ด้วยครับ มีเรื่องปรึกษา และสร้างความสนิทสนม เบอร์ที่เคยโทร.หากันนั้น อันตรธาน หายไปแล้ว (ผกก.บัญชร โทร.081-9648180 จีเอสเอ็ม, 083-4157447 ดีแืทค)
ิbcbc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ