ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-12-2008, 09:21   #1
futurecefiro
Member

รูปส่วนตัว futurecefiro

Car Brand: A31+ 1JZGTE FAN BIG TIME
Engine Type: DRIVE MY RIDE
คะแนน: 0 futurecefiro is on a distinguished road
หลังจากติดแก๊สมาเกือบสองปี งานเข้าแล้วครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

1JGTE ครับ หม้อต้ม Turbo lamda Autronic

ตอนแรกใช้เทอร์โบ 1J หลังติดตั้งแก๊สมาใช้ดีไปเกือบปี เทอร์โบ พัง เลยเปลี่ยนเป็นโบสองเจ
ใช้ไปเรื่อยๆก็เปลี่ยนเป็นโบเดี่ยว RB25 ใบดำ บูสไปหนึ่งบาร์ ตอนนี้รวนมาก อาการมีดังนี้ครับ

1. เปลี่ยนโบเดี่ยวมาตอนแรก ไม่ได้ฝังเซนเซอร์ตรงท่อไอเสีย ตอนแรกเดินเบาดีมาก แต่พอไปฝังเสร็จ รอบตก รถจะดับตลอด

2. เวลาจะกด ให้บูสมารอ แล้วกระแทกคันเร่ง พอกระแทกปุ๊ป ปัง!! ทันที มีอยู่ครั้งนึง มันมีเสียงปังในห้องเครื่อง จนท่ออินเตอร์หลุดเลยครับ เมื่อวานก็กดให้บูสมารอ พอกระแทกคันเร่ง (ไม่แรงมาก) มันก็ระเบิดเลยครับ ปัง!! เป็นเสียงที่มาจากในห้องเครื่องทั้งหมด แต่ไม่รู้ระเบิดตรงจุดไหน

3. บางครั้งกดคันเร่งแบบกระทันหัน มันจะมีอาการบูสสะดุดครับ

4. กดคันเร่งแช่ยาวๆ ได้ แต่ถ้าถอน แล้วกดใหม่เหมือนบูสมาลื่นกว่าเดิม รถพุ่งมากกว่าเดิมครับ แต่ถ้ากดแช่ยาวๆ มันจะอืด

ทั้งนี้จริงๆแล้วก็ไม่ได้ อยากเล่นโบเดี่ยว แต่โบคู่นี่รู้สึกว่าจะเจ๊งง่าย เลยตัดสินใจทำครับ

รบกวนด้วยครับว่าต้องแก้ในจุดไหนครับ
futurecefiro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-12-2008, 09:35   #2
tiger_jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tiger_jz

Car Brand: europe
Engine Type: 2j
คะแนน: 18 tiger_jz is on a distinguished road
จูนแลมด้ายังครับ
tiger_jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-12-2008, 09:42   #3
ตาออม
ClubJZ Lady Member

รูปส่วนตัว ตาออม

Car Brand: รถนิสสันเครื่องโตโยต้า งงป่ะ
Engine Type: เปิดเครื่องมายังเป็นยามาฮ่าอีก
คะแนน: 0 ตาออม is on a distinguished road
Gas บางไปครับ จูนใหม่เลย
ตาออม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-12-2008, 10:51   #4
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
บูสเท่าไรครับ ไม่ควรเกิน 1 บาร์ นะครับ
ลองวิ่งน้ำมันดุก่อนว่าปกติหรือไม่
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-12-2008, 14:56   #5
futurecefiro
Member

รูปส่วนตัว futurecefiro

Car Brand: A31+ 1JZGTE FAN BIG TIME
Engine Type: DRIVE MY RIDE
คะแนน: 0 futurecefiro is on a distinguished road
ครับ อาการแก๊สบางจะเป็นแบบนี้เหรอครับ? ตอนรอบเดินเบาต่ำมาก ผมจะได้กลิ่นแก๊สแบบเข้มข้น ออกทางท่อไอเสีย (เปรียบเทียบกับตอนที่ จูนสมบูรณ์ กลิ่นจะอีกแบบนึง) ตอนแรกผมคิดว่ามันหนาไปซะอีก

ตอนนี้บูสหนึ่งบาร์ครับ ไม่เกินครับพี่
futurecefiro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2008, 23:45   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ futurecefiro อ่านกระทู้
ครับ อาการแก๊สบางจะเป็นแบบนี้เหรอครับ? ตอนรอบเดินเบาต่ำมาก ผมจะได้กลิ่นแก๊สแบบเข้มข้น ออกทางท่อไอเสีย (เปรียบเทียบกับตอนที่ จูนสมบูรณ์ กลิ่นจะอีกแบบนึง) ตอนแรกผมคิดว่ามันหนาไปซะอีก

ตอนนี้บูสหนึ่งบาร์ครับ ไม่เกินครับพี่
มันจะเกิดอาการที่กล่าวได้จากเหตุหลัก เกี่ยวกับแก๊สบาง และไฟจุดระเบิดไม่ดีอ่ะครับ ลองปรับและตรวจเช็คดูน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-12-2008, 11:16   #7
krd
Senior Member

รูปส่วนตัว krd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 17 krd is on a distinguished road
ระบบน้ำมันเป็นหรือเปล่าครับถ้าไม่เป็นก็อาจะเกิดจาก
1จูนบาง
2หม้อต้มเก่า ผ้าต้ม(ไดอะแฟรม)แข็ง
3ระบบจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ ให้ดูหัวเทียน และการตั้งไฟ ระบบไฟทั้งหมด
4รอผู้รู้ท่านอื่นตอบครับ
krd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2009, 16:42   #8
varakorn
Junior Member

คะแนน: 0 varakorn is on a distinguished road
เป็นเหมือนของผมเลยถ้ากดแช่เรื่อยได้...แต่พอกระแทกค ันเร่งลงไป มันแบล็คทันทีเลย
varakorn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ