ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-01-2007, 00:37   #1
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
มีประสบการณ์ติดแก๊ส 1เจโบ และปัญหาของรถผม และการแก้ไขของรถผม

ผมจะเล่าตั้งแต่เริ่มติดแก๊ส และปัญหา และวิธีแก้สำหรับรถผม รถท่านอื่นอาจจะไม่มีปัญหาเหมือนผม อาจจะเป็นประโยชน์ สำหรับท่านที่มีปัญหาเหมือนผม เครื่อง 1เจโบ เดิม เกียร์กระปุก

ผมเริ่มติดแก๊ส ตั้งแต่ต้นเดือน สิงหา 49 โดยติดระบบ ฟิกมิก เพาเวอร์วาลว์ ขนาดมิก30 รูธรรมดา หม้อต้มเทอร์โบ หลังจากติดตั้ง บูส ผมเหลือ 0.6 จาก 0.78 บาร์ อัตราเร่งถือว่าไม่น่าเกลียด ความประหยัดเฉลี่ย กิโลเมตรล่ะ 1.60 บาท อันนี้ชอบ จากน้ำมัน 3-4บาท แต่ รอบปลายๆ ช่วง 3500 ขึ้นไป ตอนบูส มันไม่แว้นๆๆๆๆ ปัญหาอีกอย่าง คือตอนเดินเบา ตอนแรก จูนไม่เป็นแทบบ้า เบาดับ เปิดแอร์รอบตก ไม่เปิดแอร์ แก๊สหนา จูนไม่เป็นด้วย รบกวนพี่เคหลายครั้ง แต่เมื่อเริ่มศึกษา จึงเริ่มจะเข้าใจ ศึกษาวิธีจูนก่อน ผมเริ่มจูนพีค ล็อคคันเร่ง ที่ 3000 รอบ หมุนเพาเวอร์วาวล์ ปิด จนกว่ารอบเครื่อง ตกแล้วหยุด แล้วเปิดจนกว่ารอบจะไม่ขึ้นแล้ว นั่นแหละพีค ของผม เสร็จแล้วมาจูนที่หม้อต้ม ปิดจนเครื่องจะดับแล้วคาย จนเครื่องเร่ง และนิ่ง จูนเสร็จ เปิดแอร์ รอบตกแก๊สไม่พอซะงั้น ผมเลยคิด ว่าตอนเปิดแอร์ มอเตอร์เดินเบา จะดูดอากาศเพิ่ม ถ้าเปลี่ยนเป็นแก๊สที่มิกแล้วน่าจะหาย ผมเลยเจาะท่อ หลังมิ๊ก หน้าลิ้น เอาท่อน้ำอิซูซุ มาต่อไปที่มอเตอร์เดินเบา อีกฝั่งอุด ผลลัพท์ที่ได้ เนียนครับ ทั้งเดินเบาและเปิดแอร์ ขับเร็วๆ ยกคันเร่งไม่เบาดับด้วย ที่เบาดับรถผมผมคิดว่า ตอนขับเร็วๆ ยกคันเร่ง ลิ้นปิด แก๊สไม่เข้า แต่ไอ้มอเตอร์ เดินเบานี่สิ มันดูดอากาศเข้ามาอีก 555 แก๊ส บางเลยดับ พอต่อท่อข้างต้นหาย สรุปช่วงแรก พอใจ บูสไม่เต็มไม่เป็นไร แฮ่ๆ มีปรับบูสไฟฟ้า LO 0.8 HI 1.1 บาร์ ที่ประทับใจคือความประหยัด

ความพอใจของผมยังไม่พอ เลยเปลียน มิกใหม่ โดยอยากได้บูส มาเท่าเดิม โดยไม่พึงปรับบูสไฟฟ้า เปลี่ยนเป็นมิก 32 รูเตา แก๊ส เปลี่ยน ออโต้สวิทเป็น ของพี่นพ อันนี้สุดยอดอยากแนะนำ เป็นดิจิตอลทั้งระบบ แสดงโวลท์ แสดงความร้อนและตั้งเตือนด้วยเสียง แสดง A/F(อันนี้แหละที่สำคัญ) ลูกเล่น เกี่ยวกับระบบออโต้สวิทซ์ ถึอว่าดีมาก หลังจากติดตั้งมิกเสร็จเอาไปลอง บูสมาเท่าเดิม แต่รอบ4000 แก๊สไม่พอ A/F แสดงผลบาง ปกติผมลาก 6000-7000 รอบ เครียดเข้าไปใหญ่ เลยตัดสินใจพึ่งแลมด้า ผมเลือก ออโต้แก๊ส อยากใช้ ออโทรนิค แต่เงินไม่พอ ติดตั้งจูนเสร็จ อาการเดิมแก๊สไม่พอในรอบปลาย ให้ช่างจูนอยู่หลายคน แต่อาการเดิมเริ่มท้อ คิดในใจ แลมด้ายี้ห้อนี้คงไม่ดีตามราคา งบหมดเลยทนขับไปเรื่อยๆ ไม่ลากรอบสูง

พักมาสักช่วงยาวๆ ผมเลยไปใส่มิก ขนาดเดิม แต่เป็นรูเตาแก๊ส ไปให้ช่างจูน อาการก็เหมือนเดิม รอบปลายแก๊สไม่พอ ผมเลยเริ่มศึษาโปรแรมการจูนเองโดยพี่แอ้ม ให้การแนะนำ ใช้ไปสักพักแต่อาการหนักกว่าเก่า เดินเบาแก๊สไม่มา เปิดแล้มด้า สุดๆ ก็ไม่มา รีบไปหาพี่เค แล้วก็เจอสาเหตุ มิกเตาแก๊สผมตัน เลยเอาแบบเดิม รูเดียว ขนาด 30 อาการเดินเบาหาย แต่อาการเดิมยังอยู่ บูส 0.6 รอบปลายแก๊สไม่พอ และได้ไปวิ่งที่สนามบินราชบุรี เวลาดีสุด 15.5 และห่วย ลงเรื่อย เพราะแบ๊ค ตลอด แต่ไม่รุนแรง ท่อแวคคั่มหลุด

จนผมมาได้รู้จักกับพี่คนหนึ่ง ใช้เซฟฟิโร่ เครื่อง RB 25 โบ ติดแก๊ส ให้คำแนะนำ สอนวิธีจูนแลมด้าให้ผม คุยและวิเคราะปัญหา น่าจะมาจากการจ่ายแก๊สไม่ทัน เพราะ แล้มด้าทำงานจนสุดดูวิเคราะจากกราฟ ไล่มาเป็นเดือน ผมเลยเลือกที่จะแก้ที่มิก เพราะถูกสุด ผมเลยสั่งทำมิกใหม่ โดย ใช้แบบปากแตร์ ขนาด 30 แต่พิเศษตรงที่ผมเพิ่มรู จ่ายแก๊สฝั่งตรงข้ามอีกรู ซื้อร้านส่งแถวพระราม 2 รวมเพิ่มรูด้วย 210บาท ถูกไหมครับ ประกอบเหมือนเดิม หม้อต้ม-แล้มด้า-3ทาง-เข้ามิก 2รู 555 และแล้ว อาการแก๊สไพอก็มาจาก รูจ่ายแก๊ส บูสมาเท่าเดิม แก๊สไม่บาง หนาที่รอบปลาย แต่แก๊สต้องมากกว่า 15 เปอร์เซ็นต์นะครับ ต่ำกว่านี้แรงดันแก๊สในถังอาจจะมีน้อยมีแต่ไอ ไม่มีของเหลว ไว้มีงบจะไปเดินท่อแก๊ส ช่วง ถังมาหม้อต้มใหม่ ส่วนตัวผมว่าเล็กไป อีกอย่าง แลมด้าออโต้แก๊ส ประสิทธิภาพเกินราคาครับ(หลังจากจูนเป็น) ผมหวังว่าเป็นประโยชน์นะครับ ตอนนี้ประทับใจกับเจโบ ติดแก๊สมากๆ ครับ ไว้เจอปัญหาจะมาเล่าใหม่

ปล.ขอขอบคุณพี่เค คลอง3 พี่เอ เซฟ RB25โบติดแก๊ส ช่างเปรม PTC แก๊ส

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ชายต้น : 16-01-2007 เมื่อ 09:33.
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-01-2007, 03:20   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ดีครับ เป็นข้อมูลให้อีกหลาย ๆ คนครับ เพิ่มเติมน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-01-2007, 17:44   #3
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
เยี่มครับคุณต้น ศึกษาลองผิดลองถูกจนเจอทาง ส่วนผม 555 ใช้มันไปครับ ก็มีความสุขดี ทุกอย่างยังเหมือนเดิม
อ้อ...วันไหนคุณต้นไปบ้านแฟนโทรบอกผมล่วงหน้าเลยนะคร ับ จะได้ไปหาคุยกันนาน ๆ หน่อย
เก่า 17-01-2007, 23:45   #4
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai
เยี่มครับคุณต้น ศึกษาลองผิดลองถูกจนเจอทาง ส่วนผม 555 ใช้มันไปครับ ก็มีความสุขดี ทุกอย่างยังเหมือนเดิม
อ้อ...วันไหนคุณต้นไปบ้านแฟนโทรบอกผมล่วงหน้าเลยนะคร ับ จะได้ไปหาคุยกันนาน ๆ หน่อย
ได้ครับคุณชัย...
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 15:47   #5
ToRo_AT
Member

คะแนน: 17 ToRo_AT is on a distinguished road
ขอบคุณคัรบ
ToRo_AT is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 21:32   #6
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
ชอบจังหลังคาเปิดได้อ่ะ คริคริ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2008, 23:26   #7
m&m
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 16 m&m is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
ผมจะเล่าตั้งแต่เริ่มติดแก๊ส และปัญหา และวิธีแก้สำหรับรถผม รถท่านอื่นอาจจะไม่มีปัญหาเหมือนผม อาจจะเป็นประโยชน์ สำหรับท่านที่มีปัญหาเหมือนผม เครื่อง 1เจโบ เดิม เกียร์กระปุก

ผมเริ่มติดแก๊ส ตั้งแต่ต้นเดือน สิงหา 49 โดยติดระบบ ฟิกมิก เพาเวอร์วาลว์ ขนาดมิก30 รูธรรมดา หม้อต้มเทอร์โบ หลังจากติดตั้ง บูส ผมเหลือ 0.6 จาก 0.78 บาร์ อัตราเร่งถือว่าไม่น่าเกลียด ความประหยัดเฉลี่ย กิโลเมตรล่ะ 1.60 บาท อันนี้ชอบ จากน้ำมัน 3-4บาท แต่ รอบปลายๆ ช่วง 3500 ขึ้นไป ตอนบูส มันไม่แว้นๆๆๆๆ ปัญหาอีกอย่าง คือตอนเดินเบา ตอนแรก จูนไม่เป็นแทบบ้า เบาดับ เปิดแอร์รอบตก ไม่เปิดแอร์ แก๊สหนา จูนไม่เป็นด้วย รบกวนพี่เคหลายครั้ง แต่เมื่อเริ่มศึกษา จึงเริ่มจะเข้าใจ ศึกษาวิธีจูนก่อน ผมเริ่มจูนพีค ล็อคคันเร่ง ที่ 3000 รอบ หมุนเพาเวอร์วาวล์ ปิด จนกว่ารอบเครื่อง ตกแล้วหยุด แล้วเปิดจนกว่ารอบจะไม่ขึ้นแล้ว นั่นแหละพีค ของผม เสร็จแล้วมาจูนที่หม้อต้ม ปิดจนเครื่องจะดับแล้วคาย จนเครื่องเร่ง และนิ่ง จูนเสร็จ เปิดแอร์ รอบตกแก๊สไม่พอซะงั้น ผมเลยคิด ว่าตอนเปิดแอร์ มอเตอร์เดินเบา จะดูดอากาศเพิ่ม ถ้าเปลี่ยนเป็นแก๊สที่มิกแล้วน่าจะหาย ผมเลยเจาะท่อ หลังมิ๊ก หน้าลิ้น เอาท่อน้ำอิซูซุ มาต่อไปที่มอเตอร์เดินเบา อีกฝั่งอุด ผลลัพท์ที่ได้ เนียนครับ ทั้งเดินเบาและเปิดแอร์ ขับเร็วๆ ยกคันเร่งไม่เบาดับด้วย ที่เบาดับรถผมผมคิดว่า ตอนขับเร็วๆ ยกคันเร่ง ลิ้นปิด แก๊สไม่เข้า แต่ไอ้มอเตอร์ เดินเบานี่สิ มันดูดอากาศเข้ามาอีก 555 แก๊ส บางเลยดับ พอต่อท่อข้างต้นหาย สรุปช่วงแรก พอใจ บูสไม่เต็มไม่เป็นไร แฮ่ๆ มีปรับบูสไฟฟ้า Lo 0.8 Hi 1.1 บาร์ ที่ประทับใจคือความประหยัด

ความพอใจของผมยังไม่พอ เลยเปลียน มิกใหม่ โดยอยากได้บูส มาเท่าเดิม โดยไม่พึงปรับบูสไฟฟ้า เปลี่ยนเป็นมิก 32 รูเตา แก๊ส เปลี่ยน ออโต้สวิทเป็น ของพี่นพ อันนี้สุดยอดอยากแนะนำ เป็นดิจิตอลทั้งระบบ แสดงโวลท์ แสดงความร้อนและตั้งเตือนด้วยเสียง แสดง A/f(อันนี้แหละที่สำคัญ) ลูกเล่น เกี่ยวกับระบบออโต้สวิทซ์ ถึอว่าดีมาก หลังจากติดตั้งมิกเสร็จเอาไปลอง บูสมาเท่าเดิม แต่รอบ4000 แก๊สไม่พอ A/f แสดงผลบาง ปกติผมลาก 6000-7000 รอบ เครียดเข้าไปใหญ่ เลยตัดสินใจพึ่งแลมด้า ผมเลือก ออโต้แก๊ส อยากใช้ ออโทรนิค แต่เงินไม่พอ ติดตั้งจูนเสร็จ อาการเดิมแก๊สไม่พอในรอบปลาย ให้ช่างจูนอยู่หลายคน แต่อาการเดิมเริ่มท้อ คิดในใจ แลมด้ายี้ห้อนี้คงไม่ดีตามราคา งบหมดเลยทนขับไปเรื่อยๆ ไม่ลากรอบสูง

พักมาสักช่วงยาวๆ ผมเลยไปใส่มิก ขนาดเดิม แต่เป็นรูเตาแก๊ส ไปให้ช่างจูน อาการก็เหมือนเดิม รอบปลายแก๊สไม่พอ ผมเลยเริ่มศึษาโปรแรมการจูนเองโดยพี่แอ้ม ให้การแนะนำ ใช้ไปสักพักแต่อาการหนักกว่าเก่า เดินเบาแก๊สไม่มา เปิดแล้มด้า สุดๆ ก็ไม่มา รีบไปหาพี่เค แล้วก็เจอสาเหตุ มิกเตาแก๊สผมตัน เลยเอาแบบเดิม รูเดียว ขนาด 30 อาการเดินเบาหาย แต่อาการเดิมยังอยู่ บูส 0.6 รอบปลายแก๊สไม่พอ และได้ไปวิ่งที่สนามบินราชบุรี เวลาดีสุด 15.5 และห่วย ลงเรื่อย เพราะแบ๊ค ตลอด แต่ไม่รุนแรง ท่อแวคคั่มหลุด

จนผมมาได้รู้จักกับพี่คนหนึ่ง ใช้เซฟฟิโร่ เครื่อง Rb 25 โบ ติดแก๊ส ให้คำแนะนำ สอนวิธีจูนแลมด้าให้ผม คุยและวิเคราะปัญหา น่าจะมาจากการจ่ายแก๊สไม่ทัน เพราะ แล้มด้าทำงานจนสุดดูวิเคราะจากกราฟ ไล่มาเป็นเดือน ผมเลยเลือกที่จะแก้ที่มิก เพราะถูกสุด ผมเลยสั่งทำมิกใหม่ โดย ใช้แบบปากแตร์ ขนาด 30 แต่พิเศษตรงที่ผมเพิ่มรู จ่ายแก๊สฝั่งตรงข้ามอีกรู ซื้อร้านส่งแถวพระราม 2 รวมเพิ่มรูด้วย 210บาท ถูกไหมครับ ประกอบเหมือนเดิม หม้อต้ม-แล้มด้า-3ทาง-เข้ามิก 2รู 555 และแล้ว อาการแก๊สไพอก็มาจาก รูจ่ายแก๊ส บูสมาเท่าเดิม แก๊สไม่บาง หนาที่รอบปลาย แต่แก๊สต้องมากกว่า 15 เปอร์เซ็นต์นะครับ ต่ำกว่านี้แรงดันแก๊สในถังอาจจะมีน้อยมีแต่ไอ ไม่มีของเหลว ไว้มีงบจะไปเดินท่อแก๊ส ช่วง ถังมาหม้อต้มใหม่ ส่วนตัวผมว่าเล็กไป อีกอย่าง แลมด้าออโต้แก๊ส ประสิทธิภาพเกินราคาครับ(หลังจากจูนเป็น) ผมหวังว่าเป็นประโยชน์นะครับ ตอนนี้ประทับใจกับเจโบ ติดแก๊สมากๆ ครับ ไว้เจอปัญหาจะมาเล่าใหม่

ปล.ขอขอบคุณพี่เค คลอง3 พี่เอ เซฟ Rb25โบติดแก๊ส ช่างเปรม Ptc แก๊ส
รบกวน พี่ชายต้นครับ คือผมก็กำลังสนใจจะติดเเก็ส 1เจโบเหมือนของพี่ผมขอดูรูปมิกเซอร์เเบบสองรูของพี่ห น่อยพี่พอจะถ่ายรูปมาให้ดูได้ไหมครับ ขอขอบคุณร่วงหน้าครับ
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2008, 19:37   #8
ตาหวาน
Junior Member

รูปส่วนตัว ตาหวาน

คะแนน: 0 ตาหวาน is on a distinguished road
อยากดูรูปมิกซ์2รูอ่ะคับ น๊า น๊า
ตาหวาน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2008, 23:50   #9
m&m
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 16 m&m is on a distinguished road
ยังรอดูรูปอยู่นะครับ พี่ชายต้น เพื่อเป็นเเนวทางในอนาคตครับพี่
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-07-2008, 00:37   #10
หนูแดง
Member

รูปส่วนตัว หนูแดง

Car Brand: รถสวีเดน รุ่นคลาสสิค
Engine Type: my engine my Jzt
คะแนน: 16 หนูแดง is on a distinguished road
มารอด้วยครับอยากดูรูปมิกซ์ กับ ตัวออโต้สวิทซ์
หนูแดง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2008, 23:16   #11
DTA7005
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว DTA7005

Car Brand: pick up by hilux
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 16 DTA7005 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง DTA7005
อัพ อัพ ดูด้วย อะไรรูๆ
DTA7005 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to DTA7005 For This Useful Post:
nenghaha (01-11-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว