ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-03-2009, 08:42   #1
NUM999
Senior Member

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
เจโบของท่านใดวิ่งแช่150ขึ้นไปแล้วความร้อนไม่ขึ้นบ้ างครับ

คือรถผมเครื่อง2เจโบ ออโต้ วางในดีแม็ก4ประตู หม้อน้ำทองแดงหนา3ช่อง แต่ขนาดเท่าของเดิม(รุ่นเครื่อง2.5di)คือขนาดประมาณ2 0x23นิ้ว ซึ่งผมว่ามันค่อนข้างเล็ก ใช้พัดลมดูดขนาด12นิ้วแบบตูดบาง2ตัว และมีพัดลมเป่าหน้าแผงแอร์12นิ้วอีก2ตัว ทีแรกพัดลมเป่าจะทำงานตามจังหวะแอร์เท่านั้น แต่ตอนหลังผมต่อให้ทำงานพร้อมพัดลมดูดเลย ทั้งหมดทำงาน2สเต็ป สต็ปแรกบิดกุญแจทำงานเลย สเต็ปสองทำงานที่82องศาซี ใช้งานในเมืองปกติดีมากครับ ไม่ว่ารถจะติดหนักขนาดไหน ความร้อนจะอยู่ประมาณ 84-90 ใช้งานนอกเมืองความเร็ว120-140 ก็ยังไม่เป็นไร แต่พอความเร็วเกิน150 แช่ไว้ มันจะเริ่มมาเลย ยิ่งถ้าเหยียบ160-180 นี่แป็ปเดียวขึ้นเลยครับ ขึ้นถึง110องศาซี แต่น้ำไม่ดัน ไม่เดือด ไม่หายนะครับ พอผ่อนคันเร่งมันก็จะลง...เลยอยากจะถามท่านๆที่ใช้เจ โบ ไม่ว่าจะเป็น1หรือ2เจ ว่าใช้หม้อน้ำและพัดลมแบบไหนกันบ้าง และใช้ความเร็วสูงๆแช่ไว้ความร้อนขึ้นไหม เพื่อไว้เป็นข้อมูลไว้แก้ไขของผมครับ ผมได้ปรึกษาช่างที่วางให้ในเบื้องต้นแล้วเค้าว่าถ้าจ ะให้ดีต้องใช้พัดลมไฮดรอลิค โดยการปาดคานขวางข้างบนออกหน่อย แล้วขยับแผงแอร์มาข้างหน้านิดนึง ขยับหม้อน้ำตามมา เพื่อเปิดพื้นที่ให้พัดลมไฮดรอลิคลงได้(พื้นที่แคบมา กครับดีแม็ก)เค้าว่าเคยทำให้ดีแม็กวาง2เจโบไปคันนึงแ ล้วจบครับ ความร้อนไม่ขึ้น แต่ขนาดความกว้างของหม้อน้ำจะขยายไม่ได้แล้วครับ ติดแชสซี จริงๆอยากใส่ชุดหม้อน้ำและพัดลมไฮดรอลิคของเจโบมาก แต่ใส่ไม่ได้ครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to NUM999 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), zap Cefiro* (09-01-2010)