ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-04-2007, 21:44   #1
กรีฑา ทองดี
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 กรีฑา ทองดี is on a distinguished road
2jz Ge

ใช้ 2JZ GE กำลังจะติดgas เข้ามาขอคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ
1. ที่เขาบอกว่า เครื่องJZ ติดGasแล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง..จริงหรือไม่..อย่างไรค รับ
2. Steping motorคืออะไร..ทำหน้าที่อะไรครับ
3. 2Z GE ติด fixmix+lamda ทุกๆท่านว่าOKมั้ยครับ..ช่วยcommentด้วยครับ

ขอบคูณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

..กรีฑา
กรีฑา ทองดี is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2007, 10:41   #2
MyJZ
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: HERO VAN-CROWN ms133
Engine Type: 2jz-ge+lpg 1jz-ge+lpg
คะแนน: 18 MyJZ is on a distinguished road
ของผม 2j-ge กำลังติดอยู่ ช่างนัดบ่ายสองโมง เสร็จแล้วจะเล่าให้ฟัง
MyJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2007, 12:20   #3
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
1.ไม่จริงครบ ถ้าขนาดมิกเซอร์เหมาะสม รูปทรงและขนาดรู สามารถสร้างแรงดูดในรอบเดินเบาได้ดี รอบเดินเบาจะนิ่งครับ
2.คือตัวที่แทน เพาเวอ์วาลว์ครบ แต่มันสามารเปิดและปิด ตามซอฟแวร์ที่เราจูนลงไปกล่องควบคุม โดยประมวลผลจาก TPS และออกซิเจนเซ็นเซอร์ครับ
3.ระบบนี้ก็ OK. แล้วครับ ถ้ารูมิกเหมาะสม อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ไม่เสีย ความสามารถของช่างในการจูน(เราสามารถจูนเองได้ ง่ายๆ มากๆ)
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2007, 12:26   #4
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กรีฑา ทองดี
ใช้ 2JZ GE กำลังจะติดgas เข้ามาขอคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ
1. ที่เขาบอกว่า เครื่องJZ ติดGasแล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง..จริงหรือไม่..อย่างไรค รับ
2. Steping motorคืออะไร..ทำหน้าที่อะไรครับ
3. 2Z GE ติด fixmix+lamda ทุกๆท่านว่าOKมั้ยครับ..ช่วยcommentด้วยครับ

ขอบคูณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

..กรีฑา
ตอบ ไม่จริงครับอยู่ที่การปรับจูนครับ
ตอบ ก็คืออุปกรณ์ตัวหนึ่งในชุด Lamda Control ตัว steping จะทำหน้าที่แทน power valve ในระบบ fixmix มันจะเปิดปิดวาล์วด้วยมอเตอร์ตามคำสั่งจาก Lamda ECU ครับ
ตอบ OK แน่ครับ

ถ้ากังวลใจผมแนะนำว่าพยายามศึกษาทำความเข้าใจระบบต่า ง ๆ ของ Gas ให้ดีก่อนติดครับ
เก่า 25-04-2007, 14:12   #5
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กรีฑา ทองดี

..กรีฑา
1. ช่างที่ไหนครับ ติดเครื่อง j ไม่นิ่ง
2. Steping motor เป็นมอเตอร์ที่หมุนตามการสั่งงานของวงจรโดยจะสามารถก ำหนดมุมการหมุนซ้ายขวาได้อย่างแม่นยำ (คุณไม่ได้ถามเรื่อง Lamda)
3. OK จบ ประหยัดเงิน เก็บไว้ซ่อมอย่างอื่นได้เยอะ
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2007, 19:10   #6
MyJZ

Car Brand: HERO VAN-CROWN ms133
Engine Type: 2jz-ge+lpg 1jz-ge+lpg
คะแนน: 18 MyJZ is on a distinguished road
ของผมเพิ่งติดเสร็จวันนี้ลองไป 100 กว่าโลทุกอย่างเหมือนน้ำมัน เคยเรียกน้ำมันได้ 170 แก๊สก็เรียกได้เหมือนกัน เครื่องเดินเรียบเป็นปกติดี ก็ถือว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไป ยังรอดูว่าจะตกกิโลเท่าไหร่ เดิมน้ำมัน 7-8 กิโล/ลิตร กิโลละ 3.50 บ
MyJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2007, 19:53   #7
arale@jz

คะแนน: 18 arale@jz is on a distinguished road
1. รอบเดินเบาไม่นิ่ง ผมก็เป็นแต่เป็นตอนใช้ไปสักพักหลังติดมาใหม่ พอจูนก็หาย ซัก 3 ครั้งครับของผม ตอนนี้รอบเดินเบานิ่งแล้ว
2. ...
3. 2JZ GE ติด fixmix 30 mm + lamda มิ๊กยัดไว้ในTRC ครับ ผลคือทั้งแก๊สและน้ำมันอัตราเร่งอืดกว่าก่อนติดแก๊สค รับ รู้สึกได้ ไม่ได้คิดไปเอง เพราะให้แฟนลองด้วยอีกคน (ไม่รู้ว่าสูตรที่ติดมามันยังอั้นอ๊ะป่าว) แก๊สวิ่งในเมืองประมาณ 2.1 บาทต่อกม.(9.75บาท/ลิตร) ก่อนติดแก๊ส ใช้น้ำมัน 6.3 โล/ลิตร ไว้ว่างๆจะลองวิ่งต่างจังหวัดดู
arale@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-04-2007, 03:14   #8
alcabron

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
ตอบคุณ กรีฑา ทองดี
>> ถ้าน้ำมันเดินนิ่ง gas ก็เดินนิ่ง
>> ปรับการจ่ายแก๊สให้สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่อง ยนต์
>> ก็ดีครับ จะให้ดียิ่งขึ้น ต้องเลือก หม้อ รูปแบบมิกเซอร์ และขนาดให้สัมพันธ์กันด้วย

ตอบคุณ arale@jz
อาการอืดแบบนี้ น่าจะมาจากส่วนผสม(แก๊ส+อากาศ)ยังไม่กลมกล่อมก็ถูกดู ดเข้าเครื่องเสียแล้ว
แก้ด้วย ย้ายมิกเซอร์ออกมาห่างจากลิ้นปีกผีเสื้อครับ นิดหน่อยก็แถวๆ 6 นิ้ว แต่ถ้าไม่สนเรื่อง
การตอบสนองแบบคมกริบ ก็เกือบชิดกรองอากาศยังได้

แต่ผลตามมาคือตอนติดเครื่องจะลากนิดนึง เพราะอยู่ไกลหน่อย กว่าแก๊สจะมาถึง

ไว้จะให้น้องปอม ลงรูปให้ดูครับ พึ่งพากันย้ายเล่นๆ สูตรงูเหลือม ไกลสุดๆ
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-04-2007, 12:40   #9
toursport

รูปส่วนตัว toursport

คะแนน: 18 toursport is on a distinguished road
เครื่องโตโยต้าส่วนมากที่ไม่มีแอร์โฟร์ โดยเฉพาะJZ.ติดแก๊สจบง่ายคับ.
ยิ่งถ้าช่างคุ้นเคยกับJZ.ยิ่งไปกันใหญ่ โอกาสรวนน้อยคับ.
ที่เดินไม่นิ่งน่าจา หัวเทียน ไม่ถูกใจแก๊สน่ะคับ.
หรือไม่ก็ชุดเดินเบาสกปรก.
ผมใช้ 2J-GE.ฟิกมิก-หม้อต้ม ไม่มีแลมด้า ยังนิ่ง วิ่งกระจาย.
ใช้ทุกวัน ตื่นเช้าสตาร์ทตูมไปเลย ไม่เคยรอหม้อร้อน ไม่มีปัญหา.
ผมวางกระบะ มีอืดบ้างหนักหลังคา แต่ถ้าวางเก๋งล่ะสุดๆคับ.
..ไม่ต้องไปกลัวหรอกคับ หาช่างรู้จริงๆ ไม่ขี้โม้ จบชัวร์ๆ ๆ ๆ ..
toursport is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-04-2007, 23:32   #10
zeed2547

รูปส่วนตัว zeed2547

คะแนน: 18 zeed2547 is on a distinguished road
รับติดตั้งดิจิตอลจอโด้ง

รับติดตั้งไมล์ดิจิตอลหน้ามืดจอโด้งครับผม ราคาเป็นกันเองครับผม สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ บ. เอ็น จี วี ออโต้จำกัด บริการติดตั้งแก๊ซ เอ็น จี วี และแอล พี จี ทั้งระบบดูดและฉีด รับวางเครื่อง รับไวริ่งสายไฟเครื่องยนต์ โทร 089105,5344 ติดต่อช่างมานิต
zeed2547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-04-2007, 11:14   #11
numwan108

รูปส่วนตัว numwan108

คะแนน: 0 numwan108 is on a distinguished road
มานอนยันอีกคนครับ ไม่มีปัญหาครับ ใส่แลมด้าด้วยนะครับกะฉูดๆๆๆๆ
numwan108 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-04-2007, 07:00   #12
กรีฑา ทองดี

คะแนน: 0 กรีฑา ทองดี is on a distinguished road
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบ..ครับผ.
กรีฑา
กรีฑา ทองดี is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2007, 18:19   #13
kapom7
Member

รูปส่วนตัว kapom7

Engine Type: ศึกษาเรื่องแก็ส เรื่องแหล่งที่เที่ยวของ นศ. และอื่นๆ
คะแนน: 18 kapom7 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kapom7
Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alcabron
ตอบคุณ กรีฑา ทองดี
>> ถ้าน้ำมันเดินนิ่ง gas ก็เดินนิ่ง
>> ปรับการจ่ายแก๊สให้สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่อง ยนต์
>> ก็ดีครับ จะให้ดียิ่งขึ้น ต้องเลือก หม้อ รูปแบบมิกเซอร์ และขนาดให้สัมพันธ์กันด้วย

ตอบคุณ arale@jz
อาการอืดแบบนี้ น่าจะมาจากส่วนผสม(แก๊ส+อากาศ)ยังไม่กลมกล่อมก็ถูกดู ดเข้าเครื่องเสียแล้ว
แก้ด้วย ย้ายมิกเซอร์ออกมาห่างจากลิ้นปีกผีเสื้อครับ นิดหน่อยก็แถวๆ 6 นิ้ว แต่ถ้าไม่สนเรื่อง
การตอบสนองแบบคมกริบ ก็เกือบชิดกรองอากาศยังได้

แต่ผลตามมาคือตอนติดเครื่องจะลากนิดนึง เพราะอยู่ไกลหน่อย กว่าแก๊สจะมาถึง

ไว้จะให้น้องปอม ลงรูปให้ดูครับ พึ่งพากันย้ายเล่นๆ สูตรงูเหลือม ไกลสุดๆ
มาแล้วคับขอโทษที่ให้รอนาน คือเพิ่งกลับมาจากเมืองนอกคับ(ลาว)
ตามที่คุณ alcabron หรือพี่แจ็คครับ สมองของคลับ ได้ลงไว้ ตามลิ้งค์ด้านล่างใต้ลายเซ็นต์เลยคับ
คือไม่ค่อยมีรูปตอนย้ายมิกซ์มากนะคับเพราะไม่รู้จะถ่ ายอะใร ก็เสร็จแล้วเลยถ่ายไว้คับ
kapom7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2007, 22:29   #14
ชา sound

คะแนน: 0 ชา sound is on a distinguished road
รอบเดินเบาอยูที่ รู้ mixer ด้วย และก็หม้อต้มควรเลือกใช้ ที่มีตัวปรับเดินเบาช้วยใด้ ถ้าใช้ ระบบ lambda ดีกว่า บางพูนการช่าง(1) คุณชาญ 087-9327055 ยินดีให้คำปรึกษา
ชา sound is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-2007, 09:47   #15
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:

..กรีฑา
1. ใครบอกคุรกรีทาครับว่าเครื่องJZ ติดGasแล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง ก้ออย่างที่เพื่อนๆตอบนั้นเเหละครับ ผมอีก1เสียงที่ไม่เห็นด้วย เพราะผมก้อ1คนที่ใช้ 2เจติดแกสวิ่งดีครับ รอบเดินเบานิ่งดีไม่ต่างกะนำ้มัน
2-3.เพื่อนๆตอบไปเยอะเเล้วครับ
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-05-2007, 13:06   #16
jessada_a
Junior Member

คะแนน: 0 jessada_a is on a distinguished road
มาช่วยยันอีกคนครับ ของผม BMW E34 วาง 2JZ-GE ติดตั้งระบบมิกส์ พร้อมแลมด้า วิ่งกระจายหายห่วงครับ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเดินเบาครับ สับแก๊สกับน้ำมันดูขณะวิ่งก็ไม่สะดุดครับ
jessada_a is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-05-2007, 07:47   #17
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zeed2547
รับติดตั้งไมล์ดิจิตอลหน้ามืดจอโด้งครับผม ราคาเป็นกันเองครับผม สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ บ. เอ็น จี วี ออโต้จำกัด บริการติดตั้งแก๊ซ เอ็น จี วี และแอล พี จี ทั้งระบบดูดและฉีด รับวางเครื่อง รับไวริ่งสายไฟเครื่องยนต์ โทร 089105,5344 ติดต่อช่างมานิต
ถ้าจะลงโฆษณาให้ไปหน้าซื้อขายครับ เพ่
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ