ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2jz Ge (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=3619)

กรีฑา ทองดี 24-04-2007 21:44

2jz Ge

ใช้ 2JZ GE กำลังจะติดgas เข้ามาขอคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ
1. ที่เขาบอกว่า เครื่องJZ ติดGasแล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง..จริงหรือไม่..อย่างไรค รับ
2. Steping motorคืออะไร..ทำหน้าที่อะไรครับ
3. 2Z GE ติด fixmix+lamda ทุกๆท่านว่าOKมั้ยครับ..ช่วยcommentด้วยครับ

ขอบคูณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

..กรีฑา

MyJZ 25-04-2007 10:41

ของผม 2j-ge กำลังติดอยู่ ช่างนัดบ่ายสองโมง เสร็จแล้วจะเล่าให้ฟัง

ชายต้น 25-04-2007 12:20

1.ไม่จริงครบ ถ้าขนาดมิกเซอร์เหมาะสม รูปทรงและขนาดรู สามารถสร้างแรงดูดในรอบเดินเบาได้ดี รอบเดินเบาจะนิ่งครับ
2.คือตัวที่แทน เพาเวอ์วาลว์ครบ แต่มันสามารเปิดและปิด ตามซอฟแวร์ที่เราจูนลงไปกล่องควบคุม โดยประมวลผลจาก TPS และออกซิเจนเซ็นเซอร์ครับ
3.ระบบนี้ก็ OK. แล้วครับ ถ้ารูมิกเหมาะสม อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ไม่เสีย ความสามารถของช่างในการจูน(เราสามารถจูนเองได้ ง่ายๆ มากๆ)

Chai 25-04-2007 12:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กรีฑา ทองดี
ใช้ 2JZ GE กำลังจะติดgas เข้ามาขอคำแนะนำจากทุกๆท่านครับ
1. ที่เขาบอกว่า เครื่องJZ ติดGasแล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง..จริงหรือไม่..อย่างไรค รับ
2. Steping motorคืออะไร..ทำหน้าที่อะไรครับ
3. 2Z GE ติด fixmix+lamda ทุกๆท่านว่าOKมั้ยครับ..ช่วยcommentด้วยครับ

ขอบคูณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบครับ

..กรีฑา

ตอบ ไม่จริงครับอยู่ที่การปรับจูนครับ
ตอบ ก็คืออุปกรณ์ตัวหนึ่งในชุด Lamda Control ตัว steping จะทำหน้าที่แทน power valve ในระบบ fixmix มันจะเปิดปิดวาล์วด้วยมอเตอร์ตามคำสั่งจาก Lamda ECU ครับ
ตอบ OK แน่ครับ

ถ้ากังวลใจผมแนะนำว่าพยายามศึกษาทำความเข้าใจระบบต่า ง ๆ ของ Gas ให้ดีก่อนติดครับ

nye-noei 25-04-2007 14:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กรีฑา ทองดี

..กรีฑา

1. ช่างที่ไหนครับ ติดเครื่อง j ไม่นิ่ง
2. Steping motor เป็นมอเตอร์ที่หมุนตามการสั่งงานของวงจรโดยจะสามารถก ำหนดมุมการหมุนซ้ายขวาได้อย่างแม่นยำ (คุณไม่ได้ถามเรื่อง Lamda)
3. OK จบ ประหยัดเงิน เก็บไว้ซ่อมอย่างอื่นได้เยอะ

MyJZ 25-04-2007 19:10

ของผมเพิ่งติดเสร็จวันนี้ลองไป 100 กว่าโลทุกอย่างเหมือนน้ำมัน เคยเรียกน้ำมันได้ 170 แก๊สก็เรียกได้เหมือนกัน เครื่องเดินเรียบเป็นปกติดี ก็ถือว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไป ยังรอดูว่าจะตกกิโลเท่าไหร่ เดิมน้ำมัน 7-8 กิโล/ลิตร กิโลละ 3.50 บ

arale@jz 25-04-2007 19:53

1. รอบเดินเบาไม่นิ่ง ผมก็เป็นแต่เป็นตอนใช้ไปสักพักหลังติดมาใหม่ พอจูนก็หาย ซัก 3 ครั้งครับของผม ตอนนี้รอบเดินเบานิ่งแล้ว
2. ...
3. 2JZ GE ติด fixmix 30 mm + lamda มิ๊กยัดไว้ในTRC ครับ ผลคือทั้งแก๊สและน้ำมันอัตราเร่งอืดกว่าก่อนติดแก๊สค รับ รู้สึกได้ ไม่ได้คิดไปเอง เพราะให้แฟนลองด้วยอีกคน (ไม่รู้ว่าสูตรที่ติดมามันยังอั้นอ๊ะป่าว) แก๊สวิ่งในเมืองประมาณ 2.1 บาทต่อกม.(9.75บาท/ลิตร) ก่อนติดแก๊ส ใช้น้ำมัน 6.3 โล/ลิตร ไว้ว่างๆจะลองวิ่งต่างจังหวัดดู

alcabron 26-04-2007 03:14

ตอบคุณ กรีฑา ทองดี
>> ถ้าน้ำมันเดินนิ่ง gas ก็เดินนิ่ง
>> ปรับการจ่ายแก๊สให้สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่อง ยนต์
>> ก็ดีครับ จะให้ดียิ่งขึ้น ต้องเลือก หม้อ รูปแบบมิกเซอร์ และขนาดให้สัมพันธ์กันด้วย

ตอบคุณ arale@jz
อาการอืดแบบนี้ น่าจะมาจากส่วนผสม(แก๊ส+อากาศ)ยังไม่กลมกล่อมก็ถูกดู ดเข้าเครื่องเสียแล้ว
แก้ด้วย ย้ายมิกเซอร์ออกมาห่างจากลิ้นปีกผีเสื้อครับ นิดหน่อยก็แถวๆ 6 นิ้ว แต่ถ้าไม่สนเรื่อง
การตอบสนองแบบคมกริบ ก็เกือบชิดกรองอากาศยังได้

แต่ผลตามมาคือตอนติดเครื่องจะลากนิดนึง เพราะอยู่ไกลหน่อย กว่าแก๊สจะมาถึง

ไว้จะให้น้องปอม ลงรูปให้ดูครับ พึ่งพากันย้ายเล่นๆ สูตรงูเหลือม ไกลสุดๆ

toursport 26-04-2007 12:40

เครื่องโตโยต้าส่วนมากที่ไม่มีแอร์โฟร์ โดยเฉพาะJZ.ติดแก๊สจบง่ายคับ.
ยิ่งถ้าช่างคุ้นเคยกับJZ.ยิ่งไปกันใหญ่ โอกาสรวนน้อยคับ.
ที่เดินไม่นิ่งน่าจา หัวเทียน ไม่ถูกใจแก๊สน่ะคับ.
หรือไม่ก็ชุดเดินเบาสกปรก.
ผมใช้ 2J-GE.ฟิกมิก-หม้อต้ม ไม่มีแลมด้า ยังนิ่ง วิ่งกระจาย.
ใช้ทุกวัน ตื่นเช้าสตาร์ทตูมไปเลย ไม่เคยรอหม้อร้อน ไม่มีปัญหา.
ผมวางกระบะ มีอืดบ้างหนักหลังคา แต่ถ้าวางเก๋งล่ะสุดๆคับ.
..ไม่ต้องไปกลัวหรอกคับ หาช่างรู้จริงๆ ไม่ขี้โม้ จบชัวร์ๆ ๆ ๆ ..:D

zeed2547 26-04-2007 23:32

รับติดตั้งดิจิตอลจอโด้ง

รับติดตั้งไมล์ดิจิตอลหน้ามืดจอโด้งครับผม ราคาเป็นกันเองครับผม สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ บ. เอ็น จี วี ออโต้จำกัด บริการติดตั้งแก๊ซ เอ็น จี วี และแอล พี จี ทั้งระบบดูดและฉีด รับวางเครื่อง รับไวริ่งสายไฟเครื่องยนต์ โทร 089105,5344 ติดต่อช่างมานิต

numwan108 27-04-2007 11:14

มานอนยันอีกคนครับ ไม่มีปัญหาครับ ใส่แลมด้าด้วยนะครับกะฉูดๆๆๆๆ

กรีฑา ทองดี 28-04-2007 07:00

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบ..ครับผ.
กรีฑา

kapom7 30-04-2007 18:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alcabron
ตอบคุณ กรีฑา ทองดี
>> ถ้าน้ำมันเดินนิ่ง gas ก็เดินนิ่ง
>> ปรับการจ่ายแก๊สให้สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่อง ยนต์
>> ก็ดีครับ จะให้ดียิ่งขึ้น ต้องเลือก หม้อ รูปแบบมิกเซอร์ และขนาดให้สัมพันธ์กันด้วย

ตอบคุณ arale@jz
อาการอืดแบบนี้ น่าจะมาจากส่วนผสม(แก๊ส+อากาศ)ยังไม่กลมกล่อมก็ถูกดู ดเข้าเครื่องเสียแล้ว
แก้ด้วย ย้ายมิกเซอร์ออกมาห่างจากลิ้นปีกผีเสื้อครับ นิดหน่อยก็แถวๆ 6 นิ้ว แต่ถ้าไม่สนเรื่อง
การตอบสนองแบบคมกริบ ก็เกือบชิดกรองอากาศยังได้

แต่ผลตามมาคือตอนติดเครื่องจะลากนิดนึง เพราะอยู่ไกลหน่อย กว่าแก๊สจะมาถึง

ไว้จะให้น้องปอม ลงรูปให้ดูครับ พึ่งพากันย้ายเล่นๆ สูตรงูเหลือม ไกลสุดๆ

มาแล้วคับขอโทษที่ให้รอนาน คือเพิ่งกลับมาจากเมืองนอกคับ(ลาว):D
ตามที่คุณ alcabron หรือพี่แจ็คครับ สมองของคลับ ได้ลงไว้ ตามลิ้งค์ด้านล่างใต้ลายเซ็นต์เลยคับ
คือไม่ค่อยมีรูปตอนย้ายมิกซ์มากนะคับเพราะไม่รู้จะถ่ ายอะใร ก็เสร็จแล้วเลยถ่ายไว้คับ

ชา sound 30-04-2007 22:29

รอบเดินเบาอยูที่ รู้ mixer ด้วย และก็หม้อต้มควรเลือกใช้ ที่มีตัวปรับเดินเบาช้วยใด้ ถ้าใช้ ระบบ lambda ดีกว่า บางพูนการช่าง(1) คุณชาญ 087-9327055 ยินดีให้คำปรึกษา

HS9KRM 02-05-2007 09:47

อ้างถึง:

..กรีฑา

1. ใครบอกคุรกรีทาครับว่าเครื่องJZ ติดGasแล้วรอบเดินเบาไม่นิ่ง ก้ออย่างที่เพื่อนๆตอบนั้นเเหละครับ ผมอีก1เสียงที่ไม่เห็นด้วย เพราะผมก้อ1คนที่ใช้ 2เจติดแกสวิ่งดีครับ รอบเดินเบานิ่งดีไม่ต่างกะนำ้มัน
2-3.เพื่อนๆตอบไปเยอะเเล้วครับ

jessada_a 03-05-2007 13:06

มาช่วยยันอีกคนครับ ของผม BMW E34 วาง 2JZ-GE ติดตั้งระบบมิกส์ พร้อมแลมด้า วิ่งกระจายหายห่วงครับ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเดินเบาครับ สับแก๊สกับน้ำมันดูขณะวิ่งก็ไม่สะดุดครับ

HS9KRM 04-05-2007 07:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zeed2547
รับติดตั้งไมล์ดิจิตอลหน้ามืดจอโด้งครับผม ราคาเป็นกันเองครับผม สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ บ. เอ็น จี วี ออโต้จำกัด บริการติดตั้งแก๊ซ เอ็น จี วี และแอล พี จี ทั้งระบบดูดและฉีด รับวางเครื่อง รับไวริ่งสายไฟเครื่องยนต์ โทร 089105,5344 ติดต่อช่างมานิต

ถ้าจะลงโฆษณาให้ไปหน้าซื้อขายครับ เพ่:D

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:59