ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-12-2009, 22:14   #1
jelejung
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
ตอนแรกจะกระตุกนิดหน่อยเองครับน้ามูน แต่ว่ามากระตุกแรงๆก็ประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมาครับ ทั้งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ + ล้าง มา 2 รอบแล้วก็ยังไม่หายเลยครับผม
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2009, 09:12   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung อ่านกระทู้
ตอนแรกจะกระตุกนิดหน่อยเองครับน้ามูน แต่ว่ามากระตุกแรงๆก็ประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมาครับ ทั้งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ + ล้าง มา 2 รอบแล้วก็ยังไม่หายเลยครับผม
งั้นงานนี้ ผมต้องบอกว่า ให้ตรวจระบบการวายริ่งสายไฟครับผม แสดงว่า มันผิดปกติมาตั้งแต่เริ่มแล้ว ขอกระซิบแนะนำว่า ให้ขับไปหาคุณโต้ง ให้เขาช่วยแก้ปัญหาให้ครับ (ที่ต้องกระซิบ เพราะว่า เกรงใจคุณโต้งครับ เพราะว่าเขาไม่มีอาชีพแก้ปัญหานี้ แต่ว่าช่วยลูกค้าแก้ไขอาการมาหลายรายแล้วครับผม)

อาการที่แสดงออกนี้ ผมคิดว่า สาเหตุของปัญหา อยู่ที่ NSW ส่งแรงเคลื่อนไม่ถึง 12 โวลท์เข้ากล่อง ECU เนื่องจากการวายริ่งผิดปกติจากโรงงานผลิตเครื่องยนต์ กำหนดไว้ครับ
เก่า 19-12-2009, 10:06   #3
jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
งั้นงานนี้ ผมต้องบอกว่า ให้ตรวจระบบการวายริ่งสายไฟครับผม แสดงว่า มันผิดปกติมาตั้งแต่เริ่มแล้ว ขอกระซิบแนะนำว่า ให้ขับไปหาคุณโต้ง ให้เขาช่วยแก้ปัญหาให้ครับ (ที่ต้องกระซิบ เพราะว่า เกรงใจคุณโต้งครับ เพราะว่าเขาไม่มีอาชีพแก้ปัญหานี้ แต่ว่าช่วยลูกค้าแก้ไขอาการมาหลายรายแล้วครับผม)

อาการที่แสดงออกนี้ ผมคิดว่า สาเหตุของปัญหา อยู่ที่ NSW ส่งแรงเคลื่อนไม่ถึง 12 โวลท์เข้ากล่อง ECU เนื่องจากการวายริ่งผิดปกติจากโรงงานผลิตเครื่องยนต์ กำหนดไว้ครับ
ขอบคุณมากครับน้ามูน เดี๋ยวจะลองโทรไปถามแกอีกทีนึงครับผม เนื่องจากว่าตอนที่เอาไปติด OBD กับคุณโต้งแกก็บอกว่า ต่อครบแต่อาจจะเป็นที่กล่องแปลงสัญญาณความเร็วอาจจะม ีปัญหา(อันนี้แกบอกว่าไม่แน่ใจนะครับ) ผมก็เลยงงๆ แล้วอย่างงี้มันจะเป็นที่อะไรกันแน่อ่าครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2009, 11:42   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับน้ามูน เดี๋ยวจะลองโทรไปถามแกอีกทีนึงครับผม เนื่องจากว่าตอนที่เอาไปติด OBD กับคุณโต้งแกก็บอกว่า ต่อครบแต่อาจจะเป็นที่กล่องแปลงสัญญาณความเร็วอาจจะม ีปัญหา(อันนี้แกบอกว่าไม่แน่ใจนะครับ) ผมก็เลยงงๆ แล้วอย่างงี้มันจะเป็นที่อะไรกันแน่อ่าครับ
ECU เครื่องรุ่นนี้ไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณความเร็วครั บผม เพราะว่า มันมี Output สัญญาณความเร็วที่แปลงออกมาจาก SP2 แล้วครับผม หรือ ถ้าจะมีปัญหาอีกที ก็คือ ตัวกล่อง ECU ที่เป็นปัญหาครับผม
วัช69 (19-12-2009)
เก่า 19-12-2009, 16:35   #5
jelejung

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ECU เครื่องรุ่นนี้ไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณความเร็วครั บผม เพราะว่า มันมี Output สัญญาณความเร็วที่แปลงออกมาจาก SP2 แล้วครับผม หรือ ถ้าจะมีปัญหาอีกที ก็คือ ตัวกล่อง ECU ที่เป็นปัญหาครับผม

ถ้ากล่อง ECU มีปัญหานี่แย่เลย เสียตังอีกแล้ว ถ้าจำไม่ผิดเบอร์กล่อง ECU ของผมจะเป็รุ่นเดียวกับน้ามูนเลยครับ 3A110 หรือ 3A310 นี่แหล่ะครับ
แล้วอย่างงี้ผมควรไปหาที่ wiring ใหม่ทั้งระบบเลยดีกว่าหรือป่าวครับ ถ้ากล่องเสียจริงๆผมวางเครื่องใหม่เลยดีกว่ามั้งครับ น้ามูน เหนื่อยกับการซ่อมมันมากๆแล้วอ่ะครับ ขอบคุณน้ามูนมากๆนะครับที่เสียเวลามาวิเคราะห์ปัญหาข องรถผม

ลืมบอกเลยครับ เรือนไมล์ของผมเปลี่ยนมาใช้ของ 1jz vvt-i แบบเข็มแล้วนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jelejung : 19-12-2009 เมื่อ 16:37.
เก่า 19-12-2009, 16:47   #6
Moonlight

อ้างถึง:
ถ้ากล่อง ECU มีปัญหานี่แย่เลย เสียตังอีกแล้ว ถ้าจำไม่ผิดเบอร์กล่อง ECU ของผมจะเป็รุ่นเดียวกับน้ามูนเลยครับ 3A110 หรือ 3A310 นี่แหล่ะครับ
แล้วอย่างงี้ผมควรไปหาที่ wiring ใหม่ทั้งระบบเลยดีกว่าหรือป่าวครับ ถ้ากล่องเสียจริงๆผมวางเครื่องใหม่เลยดีกว่ามั้งครับ น้ามูน เหนื่อยกับการซ่อมมันมากๆแล้วอ่ะครับ ขอบคุณน้ามูนมากๆนะครับที่เสียเวลามาวิเคราะห์ปัญหาข องรถผม

ลืมบอกเลยครับ เรือนไมล์ของผมเปลี่ยนมาใช้ของ 1jz vvt-i แบบเข็มแล้วนะครับ
อาการที่บอกมานี้ ถ้าเป็นที่กล่องเสีย น่าจะซ่อมได้ โดยใช้งบในการซ่อม ไม่กี่ร้อยบาทครับ ไม่ต้องถึงกับ วายริ่งสายไฟใหม่หรอกครับ

ยกเว้นแต่ว่า กล่องไม่เสีย แต่วายริ่งผิดพลาดมา นั่นแหละครับ ยุ่งหน่อย สางแหที่ยุ่งๆมานั้น ยากกว่า ทำแห ใหม่เสียอีกครับ

ส่วนเรื่องเรือนไมล์ เป็นแบบ 1jz vvt-i แบบเข็ม ก็ไม่ได้ เกี่ยวกับ Output ของ SP1 ที่ออกมาจากกล่อง ECU หรอกครับ สรุปก็คือ ไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-12-2009 เมื่อ 17:34.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
one1one1 (19-12-2009)
เก่า 19-12-2009, 23:30   #7
toon@clubjz

รูปส่วนตัว toon@clubjz

คะแนน: 0 toon@clubjz is on a distinguished road
ขออนุญาติถามนอกประเด็น
ของผมขึ้นโค๊ต 42, 43, 51, 72, 78

เอาเฉพาะ 43, 51 เกี่ยวกับ Nsw กะ Sta หรือปล่าวครับ

ถ้าเกี่ยว แล้วก้านเกียร์ขั้วที่ 5 6 นี่อยูที่ไหนครับ จะได้ต่อดูครับ

ส่วน 42 ค่อยว่ากันเดียวหากล่องแปลงอีกที แล้ว 72, 78 ก็คงปล่อยไว้แบบนี้แหละครับ

ปล. แล้วถ้าไม่ทำไรเลยจะเป็นไรไหมครับ พอดีตอนนี้วิ่งในเมืองนอกเมืองอย่างละครึ่ง ได้ 9.1-9.4 โลลิตร พอใจแล้วครับ (แต่ 42 ยังไงต้องทำครับ)

ขอบคุณครับ
toon@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ