ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-04-2009, 16:09   #1
pinkcandy
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Benz
Engine Type: 1J GTE
คะแนน: 0 pinkcandy is on a distinguished road
Unhappy ถามเทพทั้งหลายหน่อยครับ

รถผม benz 300E ลง 1jz GTE ลงแก็ส fix mixer ครับ
เฟืองท้ายเดิมครับมีคำถาม ถามว่า

1. วัดอัตราการกิน lpg แล้วได้ประมาณ 2.3 บาทต่อโล ถือว่าปกติไหม ถ้าไม่ พอมีวิธีไหมครับ
2. เมื่อวานวิ่งแก็สมา พอใกล้ถึงบ้านสัก 2 km สับน้ำมัน วิ่งมาก็ปรกติครับพอใกล้ถึงบ้านวิ่งโลกว่า
แล้วพอดีช่วงรถติด พอออกตัว รอบเครื่องขึ้นมาที 2000-3000 รอบ แล้ววูปเร่งไม่ขึ้น เห็นอ่านเวปทางท่านบอกว่า ให้ reset กล่อง ปัญหานี้จะแก้ยังไงครับ
3. ตอนนี้แอร์เย็นมากไม่สามารถปรับได้เลยสงสัยจะไม่ได้ต ่อวงจรไว้ สามารถให้พี่ช่างไฟโมระบบแอร์ของ j เข้าแผงควบคุมอุญหภูมิของ benz ได้ไหมครับ

โทรไปหาช่างที่ลงเครื่องให้บอกว่า
1.ไม่กินหรอกปรกติ
2. ให้วิ่งไปหาเค้าปรับ sensor ให้
3.ตอบไม่ได้เพราะให้ช่างไฟข้างนอกมาทำ

รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลยครับ แถมโดนเมียด่าอีกเซ็งครับ

ช่วยเหลือผมด้วยนะครับ
pinkcandy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-04-2009, 16:51   #2
อ้นหมีทุย
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว อ้นหมีทุย

Car Brand: Toyota Tiger
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 16 อ้นหมีทุย is on a distinguished road
ในเวปนี้ไม่มี เทพ ครับ แต่ เป็น เพื่อน กัน ทุก คน อ่ะ คับ ช่วย เหลือ กัน คับ เด๋ว รอ ผู้ รู้ มา ตอบ เพิ่ม เติม นะ คับ

คงไม่ได้ต่อเข้าระบบแอร์ของรถครบอ่ะคับเลยทำให้ไม่สา มารถควบคุมความเย็นได้ (รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะคับ)
เก่า 23-04-2009, 19:15   #3
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkcandy อ่านกระทู้
รถผม benz 300E ลง 1jz GTE ลงแก็ส fix mixer ครับ
เฟืองท้ายเดิมครับมีคำถาม ถามว่า

1. วัดอัตราการกิน lpg แล้วได้ประมาณ 2.3 บาทต่อโล ถือว่าปกติไหม ถ้าไม่ พอมีวิธีไหมครับ
2. เมื่อวานวิ่งแก็สมา พอใกล้ถึงบ้านสัก 2 km สับน้ำมัน วิ่งมาก็ปรกติครับพอใกล้ถึงบ้านวิ่งโลกว่า
แล้วพอดีช่วงรถติด พอออกตัว รอบเครื่องขึ้นมาที 2000-3000 รอบ แล้ววูปเร่งไม่ขึ้น เห็นอ่านเวปทางท่านบอกว่า ให้ reset กล่อง ปัญหานี้จะแก้ยังไงครับ
3. ตอนนี้แอร์เย็นมากไม่สามารถปรับได้เลยสงสัยจะไม่ได้ต ่อวงจรไว้ สามารถให้พี่ช่างไฟโมระบบแอร์ของ j เข้าแผงควบคุมอุญหภูมิของ benz ได้ไหมครับ

โทรไปหาช่างที่ลงเครื่องให้บอกว่า
2. ให้วิ่งไปหาเค้าปรับ sensor ให้
3.ตอบไม่ได้เพราะให้ช่างไฟข้างนอกมาทำ

รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลยครั บ แถมโดนเมียด่าอีกเซ็งครับ

ถ้า พี่เพิ่งวาง มาไม่นาน ก้กลับ ไปให้ ช่างที่อู่เดิม แก้ไข ให้ครับ น่าจะดีกว่า
-ตามที่ น้าอ้น ว่าเลยครับ ที่นี้ไม่มีเทพ มีเเต่ มาร สุรา กะ เสือ ผู้หญิง ครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-04-2009, 19:24   #4
pinkcandy

คะแนน: 0 pinkcandy is on a distinguished road
Smile

ตอนเย็นลองเช็ครอบเครื่องอีกแล้วลองวิ่ดูสับแก็สสับเ ข้าน้ำมันเร่งเครื่องก็กลับมาปกติครับ
เป็นงงครับ แต่ก็กล้วว่าวิ่งไกลจะมีปัญหาอีกครับ
ยังไงยังรอพี่ๆเพื่อนไขปัญหาด้วยนะครับ
pinkcandy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-04-2009, 19:26   #5
few-e30-jz
Junior Member

รูปส่วนตัว few-e30-jz

คะแนน: 16 few-e30-jz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkcandy อ่านกระทู้

รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลยครับ แถมโดนเมียด่าอีกเซ็งครับ

1.-เฟืองท้ายเดิม อัดตราทดอยู่ที่เท่าไหร่คับ
-ระบบไฟ ช่างไฟวายสายให้ครบไหม (อันนี้ต้องหาร้านเชคคับ ถ้าเชคเองได้ก็ไม่มีปันหา)
2.-ลองดูรึยังคับ ถ้ายังก็ลองได้เลยคับไม่เสียหายคับ (เดี๋ยวรอ ผู้รู้ มาช่วยอีกทีคับ)
3.-ร้านซ่อมแอร์ดีๆ หรือช่างดีๆ จัดการเรื่องแบบนี้ได้คับ ยังไงลองหาร้านดูคับ หรือถ้าอยู๋ใกล้กับ น้าเค คลอง3 ลองแวะไปหาแกดูคับ

รถพังเรื่องเล็กคับ โดนภรรยาด่านี่เรื่องใหญ่ รีบแก้ด่วนคับ

ยินดีคับ เดี๋ยวรอผู้รอมาช่วยแก้ปัญหาอีกทีคับ
few-e30-jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-04-2009, 20:12   #6
pinkcandy

เฟืองท้าย ประมาณ 3.7 ครับ
เก่า 23-04-2009, 20:33   #7
sun

รูปส่วนตัว sun

คะแนน: 0 sun is on a distinguished road
อิอิ อย่าลืมให้ช่างต่อตัดแอร์ตอนรอบสูงด้วยนะคับไม่งั้น -พัง-
sun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-04-2009, 08:07   #8
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM อ่านกระทู้
ถ้า พี่เพิ่งวาง มาไม่นาน ก้กลับ ไปให้ ช่างที่อู่เดิม แก้ไข ให้ครับ น่าจะดีกว่า
-ตามที่ น้าอ้น ว่าเลยครับ ที่นี้ไม่มีเทพ มีเเต่ มาร สุรา กะ เสือ ผู้หญิง ครับ
แล้วถ้าเป็นแบบ 2in2 ละน้าโต จะเรียกอะไร F9
ตอบเจ้าของกระทู้ครับ วิ่งกลับไปอู่ที่เราวางนั้นแหละครับ นัดให้ช่างไฟมาแก้ระบบแอร์ด้วย แล้วพาช่างนั่งเทสต์หลังแก้งาน เอาให้จบครั้งเดียวเลย
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-04-2009, 08:51   #9
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
เอาใจช่วยแล้วกัน อิอิ เพราะเราเทพสุรา

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-04-2009, 10:33   #10
pinkcandy

พี่ๆมี พี่ช่างไฟเก่งแนะนำไหมครับ pm มาก็ได้ครับ
หรือวิ่งไปหาพี่เคดีครับ
เก่า 25-04-2009, 09:20   #11
fila
Member

รูปส่วนตัว fila

Car Brand: VOLVO 244GL 2JZ GTE
Engine Type: gas LPG
คะแนน: 0 fila is on a distinguished road
เพื่อนใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ ติดระบบหัวฉีดแก๊สกินประมาณ 1.60 ใช้ความเร็ว 140-170

วิ่งต่างจังหวัดน๊ะครับ
fila is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-04-2009, 03:33   #12
cracygods

รูปส่วนตัว cracygods

Car Brand: 190E baby
Engine Type: 1j-ge จิบ LPG
คะแนน: 0 cracygods is on a distinguished road
ลองเช็คดูคับว่าวายสายครบไหม (ให้ช่างที่อื่นเช็คดูก็ได้คับจะได้ชี้ชัดดี) ถ้าอยู่แถวฝั่งธนแนะนำช่างเงาะคับเบอร์ 081-3441978 แกมาจากร้านอรุณสี่พระยาคับราคาบ้านๆ
เบ็นซ์เฟืองท้ายอัตราทดค่อนข้างตำคับไม่เหมาะกับพี่ย ุ่น แปลงสกายลาย 4.3 ใส่ดีกว่าคับจบกว่าเพราะตัวรถค่อนข้างหนัก
(ถ้าแปลงเฟืองท้ายไม่แนะนำให้ทำจุดยึดใหม่นะคับของผม ใช้ SLIDE รูที่แพท้ายเข้าหาจุดยึดเดิมที่ตัวรถดีกว่าคับ center ทุกอย่างจะได้ไม่เพี้ยน)
....ปล อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคับสำหรับคอเบ็นซ์เหมีย นกาน ผมก่าจาทำจบทั้ง พ่อทั้ง เมียด่าหมด......มิงจาทำไปถึงไหน
cracygods is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-2009, 08:30   #13
pinkcandy

ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายมุกคำตอบครับ
เก่า 30-04-2009, 13:49   #14
komvolvo

คะแนน: 0 komvolvo is on a distinguished road
อ้างถึง:

ลองเช็คโค๊ตดูก่อนและจูนอัพดูใหม่หรือโทรมาคุยกันก่อ นได้ปํญหาทุกอย่างแก้ไขได้ 0858116778 komvolvo 1JZGTE INJECTION GAS
komvolvo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2009, 16:29   #15
pinkcandy

ขอบคุณทุกท่าน
หลังจากนั้นผมได้โพสกระทู้ งานเข้าวันตก
กล่องพังเป็นที่เรียบร้อย กำลังซ่อมอยู่ครับ เปลี่ยนกล่องมิมีปัญหาครับ
กำลังดูไปก่อนว่ามีปัญหาอะไรอีก
เก่า 01-05-2009, 01:20   #16
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณทุกท่าน
หลังจากนั้นผมได้โพสกระทู้ งานเข้าวันตก
กล่องพังเป็นที่เรียบร้อย กำลังซ่อมอยู่ครับ เปลี่ยนกล่องมิมีปัญหาครับ
กำลังดูไปก่อนว่ามีปัญหาอะไรอีก
การบริโภคของรถรุ่นใน มันจะประหยัดมากในการวิ่งทางไกล นอกเมืองเป็นหลัก เพราะเฟืองท้ายเดิมมันเบอร์ 3.07 แต่พอมาวิ่งในเมืองมันจะกลับเป็นการแดกซ่ะมากกว่าอ่ะ ครับ ผมไม่ใชคำว่ากินน่ะครับ เพราะกินกับแดกมันอาจจะมองเหมือนกันแต่ถ้าดูจากกริยา มันไม่เหมือนกันน่ะครับ แนะนำว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ ถ้าเป็น 300E มันจะมี abs คงต้องให้ร้านแปลงเฟืองท้ายทีชำนาญเพราะบ้างร้านจะนำ เฟืองจากเฟืองท้ายเก่ามาดันแปลงให้ระบบ abs มันส่งสัญญาณเหมือนเดิม แต่บางร้านจะใช้กล่องแปลงสัญญาณแทนครับ ส่วนเรื่องแอร์เย็นแบบไม่ตัด หนาวมาก โดยการวางเครื่องปกติแล้ว รถยนต์ทุกครั้งมันจะต้องมีเทอร์โมในการตัดระบบเมื่อค วามเย็นถึงจุดที่เราตั้งไว้ ระบบมันจะตัดไฟที่ไปยังตัวคอมแอร์ ซึ่งการวางเครื่องใหม่ก็คงต้องใช้ระบบเก่าของมันเองเ หมือนกัน มองง่าย ๆ ว่าเราเปลี่ยนแค่เครื่องซึ่งมันหมายถึงเปลี่ยนตัวคอม แอร์ใหม่ แต่แค่เครือ่งเจมันจะต้องเอาสัญญาณเข้ากล่องด้วย จึงอาจจะยุ่งยากช่างบางท่านหรืออาจจะช่างบางท่านลืมค ิดอ่ะครับ
ทั้งหมดที่กล่าวมา คงต้องกลับไปหาช่างเดิมก่อนครับ แต่ถ้านัดช่างไม่ได้ หรือมีปัญหาคงต้องหาช่างใหม่ครับ หาใกล้ ๆ บ้านก็ได้ ถ้ามั่นใจว่าจบน่ะครับ เพราะผมเห็นมาหลายแล้วครับ ร้านบ้างร้านมีช่างไฟครับ แต่เป็นช่างไฟที่จ้างมาทำ ไม่ใช่ช่างประจำ แบบนี้ครับน่ากลัว ลองแก้ไขดูน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2009, 23:59   #17
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
ไปหาพี่เค
คำตอบสุดท้าย
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ