ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ถามเทพทั้งหลายหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=33296)

pinkcandy 23-04-2009 16:09

ถามเทพทั้งหลายหน่อยครับ

รถผม benz 300E ลง 1jz GTE ลงแก็ส fix mixer ครับ
เฟืองท้ายเดิมครับมีคำถาม ถามว่า

1. วัดอัตราการกิน lpg แล้วได้ประมาณ 2.3 บาทต่อโล ถือว่าปกติไหม ถ้าไม่ พอมีวิธีไหมครับ
2. เมื่อวานวิ่งแก็สมา พอใกล้ถึงบ้านสัก 2 km สับน้ำมัน วิ่งมาก็ปรกติครับพอใกล้ถึงบ้านวิ่งโลกว่า
แล้วพอดีช่วงรถติด พอออกตัว รอบเครื่องขึ้นมาที 2000-3000 รอบ แล้ววูปเร่งไม่ขึ้น เห็นอ่านเวปทางท่านบอกว่า ให้ reset กล่อง ปัญหานี้จะแก้ยังไงครับ
3. ตอนนี้แอร์เย็นมากไม่สามารถปรับได้เลยสงสัยจะไม่ได้ต ่อวงจรไว้ สามารถให้พี่ช่างไฟโมระบบแอร์ของ j เข้าแผงควบคุมอุญหภูมิของ benz ได้ไหมครับ

โทรไปหาช่างที่ลงเครื่องให้บอกว่า
1.ไม่กินหรอกปรกติ
2. ให้วิ่งไปหาเค้าปรับ sensor ให้
3.ตอบไม่ได้เพราะให้ช่างไฟข้างนอกมาทำ

รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลยครับ แถมโดนเมียด่าอีกเซ็งครับ:(

ช่วยเหลือผมด้วยนะครับ

อ้นหมีทุย 23-04-2009 16:51

ในเวปนี้ไม่มี เทพ ครับ :) แต่ เป็น เพื่อน กัน ทุก คน อ่ะ คับ :) ช่วย เหลือ กัน คับ เด๋ว รอ ผู้ รู้ มา ตอบ เพิ่ม เติม นะ คับ

คงไม่ได้ต่อเข้าระบบแอร์ของรถครบอ่ะคับเลยทำให้ไม่สา มารถควบคุมความเย็นได้ (รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะคับ) :)

HS9KRM 23-04-2009 19:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkcandy (306175 กระทู้)
รถผม benz 300E ลง 1jz GTE ลงแก็ส fix mixer ครับ
เฟืองท้ายเดิมครับมีคำถาม ถามว่า

1. วัดอัตราการกิน lpg แล้วได้ประมาณ 2.3 บาทต่อโล ถือว่าปกติไหม ถ้าไม่ พอมีวิธีไหมครับ
2. เมื่อวานวิ่งแก็สมา พอใกล้ถึงบ้านสัก 2 km สับน้ำมัน วิ่งมาก็ปรกติครับพอใกล้ถึงบ้านวิ่งโลกว่า
แล้วพอดีช่วงรถติด พอออกตัว รอบเครื่องขึ้นมาที 2000-3000 รอบ แล้ววูปเร่งไม่ขึ้น เห็นอ่านเวปทางท่านบอกว่า ให้ reset กล่อง ปัญหานี้จะแก้ยังไงครับ
3. ตอนนี้แอร์เย็นมากไม่สามารถปรับได้เลยสงสัยจะไม่ได้ต ่อวงจรไว้ สามารถให้พี่ช่างไฟโมระบบแอร์ของ j เข้าแผงควบคุมอุญหภูมิของ benz ได้ไหมครับ

โทรไปหาช่างที่ลงเครื่องให้บอกว่า
2. ให้วิ่งไปหาเค้าปรับ sensor ให้
3.ตอบไม่ได้เพราะให้ช่างไฟข้างนอกมาทำ

รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลยครั บ แถมโดนเมียด่าอีกเซ็งครับ:(

ถ้า พี่เพิ่งวาง มาไม่นาน ก้กลับ ไปให้ ช่างที่อู่เดิม แก้ไข ให้ครับ น่าจะดีกว่า:emo_toon07:
-ตามที่ น้าอ้น ว่าเลยครับ ที่นี้ไม่มีเทพ มีเเต่ มาร สุรา กะ เสือ ผู้หญิง ครับ

pinkcandy 23-04-2009 19:24

ตอนเย็นลองเช็ครอบเครื่องอีกแล้วลองวิ่ดูสับแก็สสับเ ข้าน้ำมันเร่งเครื่องก็กลับมาปกติครับ
เป็นงงครับ แต่ก็กล้วว่าวิ่งไกลจะมีปัญหาอีกครับ
ยังไงยังรอพี่ๆเพื่อนไขปัญหาด้วยนะครับ

few-e30-jz 23-04-2009 19:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkcandy (306175 กระทู้)

รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลยครับ แถมโดนเมียด่าอีกเซ็งครับ:(

1.-เฟืองท้ายเดิม อัดตราทดอยู่ที่เท่าไหร่คับ
-ระบบไฟ ช่างไฟวายสายให้ครบไหม (อันนี้ต้องหาร้านเชคคับ ถ้าเชคเองได้ก็ไม่มีปันหา)
2.-ลองดูรึยังคับ ถ้ายังก็ลองได้เลยคับไม่เสียหายคับ (เดี๋ยวรอ ผู้รู้ มาช่วยอีกทีคับ)
3.-ร้านซ่อมแอร์ดีๆ หรือช่างดีๆ จัดการเรื่องแบบนี้ได้คับ ยังไงลองหาร้านดูคับ หรือถ้าอยู๋ใกล้กับ น้าเค คลอง3 ลองแวะไปหาแกดูคับ

รถพังเรื่องเล็กคับ โดนภรรยาด่านี่เรื่องใหญ่ รีบแก้ด่วนคับ:emo_toon08:

ยินดีคับ เดี๋ยวรอผู้รอมาช่วยแก้ปัญหาอีกทีคับ:)

pinkcandy 23-04-2009 20:12

เฟืองท้าย ประมาณ 3.7 ครับ

sun 23-04-2009 20:33

อิอิ อย่าลืมให้ช่างต่อตัดแอร์ตอนรอบสูงด้วยนะคับไม่งั้น -พัง-

nap_ta 24-04-2009 08:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (306279 กระทู้)
ถ้า พี่เพิ่งวาง มาไม่นาน ก้กลับ ไปให้ ช่างที่อู่เดิม แก้ไข ให้ครับ น่าจะดีกว่า:emo_toon07:
-ตามที่ น้าอ้น ว่าเลยครับ ที่นี้ไม่มีเทพ มีเเต่ มาร สุรา กะ เสือ ผู้หญิง ครับ

แล้วถ้าเป็นแบบ 2in2 ละน้าโต จะเรียกอะไร:emo_toon03: F9:emo_toon08:
ตอบเจ้าของกระทู้ครับ วิ่งกลับไปอู่ที่เราวางนั้นแหละครับ นัดให้ช่างไฟมาแก้ระบบแอร์ด้วย แล้วพาช่างนั่งเทสต์หลังแก้งาน เอาให้จบครั้งเดียวเลย

aom8817 24-04-2009 08:51

เอาใจช่วยแล้วกัน อิอิ เพราะเราเทพสุรา

pinkcandy 24-04-2009 10:33

พี่ๆมี พี่ช่างไฟเก่งแนะนำไหมครับ pm มาก็ได้ครับ
หรือวิ่งไปหาพี่เคดีครับ

fila 25-04-2009 09:20

เพื่อนใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ ติดระบบหัวฉีดแก๊สกินประมาณ 1.60 ใช้ความเร็ว 140-170

วิ่งต่างจังหวัดน๊ะครับ

cracygods 26-04-2009 03:33

ลองเช็คดูคับว่าวายสายครบไหม (ให้ช่างที่อื่นเช็คดูก็ได้คับจะได้ชี้ชัดดี) ถ้าอยู่แถวฝั่งธนแนะนำช่างเงาะคับเบอร์ 081-3441978 แกมาจากร้านอรุณสี่พระยาคับราคาบ้านๆ
เบ็นซ์เฟืองท้ายอัตราทดค่อนข้างตำคับไม่เหมาะกับพี่ย ุ่น แปลงสกายลาย 4.3 ใส่ดีกว่าคับจบกว่าเพราะตัวรถค่อนข้างหนัก
(ถ้าแปลงเฟืองท้ายไม่แนะนำให้ทำจุดยึดใหม่นะคับของผม ใช้ SLIDE รูที่แพท้ายเข้าหาจุดยึดเดิมที่ตัวรถดีกว่าคับ center ทุกอย่างจะได้ไม่เพี้ยน)
....ปล อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคับสำหรับคอเบ็นซ์เหมีย นกาน ผมก่าจาทำจบทั้ง พ่อทั้ง เมียด่าหมด......มิงจาทำไปถึงไหน :?

pinkcandy 29-04-2009 08:30

ขอบคุณพี่ๆทั้งหลายมุกคำตอบครับ

komvolvo 30-04-2009 13:49

อ้างถึง:

ลองเช็คโค๊ตดูก่อนและจูนอัพดูใหม่หรือโทรมาคุยกันก่อ นได้ปํญหาทุกอย่างแก้ไขได้ 0858116778 komvolvo 1JZGTE INJECTION GAS:?

pinkcandy 30-04-2009 16:29

ขอบคุณทุกท่าน
หลังจากนั้นผมได้โพสกระทู้ งานเข้าวันตก
กล่องพังเป็นที่เรียบร้อย กำลังซ่อมอยู่ครับ เปลี่ยนกล่องมิมีปัญหาครับ
กำลังดูไปก่อนว่ามีปัญหาอะไรอีก

เค_คลองสาม 01-05-2009 01:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkcandy (310725 กระทู้)
ขอบคุณทุกท่าน
หลังจากนั้นผมได้โพสกระทู้ งานเข้าวันตก
กล่องพังเป็นที่เรียบร้อย กำลังซ่อมอยู่ครับ เปลี่ยนกล่องมิมีปัญหาครับ
กำลังดูไปก่อนว่ามีปัญหาอะไรอีก

การบริโภคของรถรุ่นใน มันจะประหยัดมากในการวิ่งทางไกล นอกเมืองเป็นหลัก เพราะเฟืองท้ายเดิมมันเบอร์ 3.07 แต่พอมาวิ่งในเมืองมันจะกลับเป็นการแดกซ่ะมากกว่าอ่ะ ครับ:rolleyes: ผมไม่ใชคำว่ากินน่ะครับ เพราะกินกับแดกมันอาจจะมองเหมือนกันแต่ถ้าดูจากกริยา มันไม่เหมือนกันน่ะครับ :emo_toon24: แนะนำว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ ถ้าเป็น 300E มันจะมี abs คงต้องให้ร้านแปลงเฟืองท้ายทีชำนาญเพราะบ้างร้านจะนำ เฟืองจากเฟืองท้ายเก่ามาดันแปลงให้ระบบ abs มันส่งสัญญาณเหมือนเดิม แต่บางร้านจะใช้กล่องแปลงสัญญาณแทนครับ ส่วนเรื่องแอร์เย็นแบบไม่ตัด หนาวมาก โดยการวางเครื่องปกติแล้ว รถยนต์ทุกครั้งมันจะต้องมีเทอร์โมในการตัดระบบเมื่อค วามเย็นถึงจุดที่เราตั้งไว้ ระบบมันจะตัดไฟที่ไปยังตัวคอมแอร์ ซึ่งการวางเครื่องใหม่ก็คงต้องใช้ระบบเก่าของมันเองเ หมือนกัน มองง่าย ๆ ว่าเราเปลี่ยนแค่เครื่องซึ่งมันหมายถึงเปลี่ยนตัวคอม แอร์ใหม่ แต่แค่เครือ่งเจมันจะต้องเอาสัญญาณเข้ากล่องด้วย จึงอาจจะยุ่งยากช่างบางท่านหรืออาจจะช่างบางท่านลืมค ิดอ่ะครับ
ทั้งหมดที่กล่าวมา คงต้องกลับไปหาช่างเดิมก่อนครับ แต่ถ้านัดช่างไม่ได้ หรือมีปัญหาคงต้องหาช่างใหม่ครับ หาใกล้ ๆ บ้านก็ได้ ถ้ามั่นใจว่าจบน่ะครับ เพราะผมเห็นมาหลายแล้วครับ ร้านบ้างร้านมีช่างไฟครับ แต่เป็นช่างไฟที่จ้างมาทำ ไม่ใช่ช่างประจำ แบบนี้ครับน่ากลัว :rolleyes: ลองแก้ไขดูน่ะครับ

JZ_P_MAYIM 06-05-2009 23:59

ไปหาพี่เค
คำตอบสุดท้าย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:52