ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-01-2009, 12:32   #521
sumphang
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Sport Rider
Engine Type: 2JZ GE
คะแนน: 0 sumphang is on a distinguished road
ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับคุณGodzela ทั้งตอบในกระทู้ และโทรให้คำปรึกษาถึงตัวเลยครับผมมัวแต่ป่วยอยู่หลาย วัน ไม่ทันได้เข้ามาอ่าน ขอน้อมรับคำแนะนำครับถ้ามีเวลาและพร้อมเรื่องเงินคงจ ะต้องเปลี่ยนหม้อน้ำตามคำแนะนำครับ พร้อมทั้งเปลี่ยนผ้าเบรคด้วย เครียดเรื่องรถไม่เท่าไหร่ คนนั่งข้างๆบ่นซิครับยิ่งเครียดกว่า มีโครงการจะไปลุยแม่ฮ่องสอนด้วยครับ ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นมากหลังจากได้รับคำแนะนำ จากคุณ Godzela อบอุ่นใจจริงๆครับอยู่ใน Ciub Jz นี้ ขอบคุณจากใจริงอีกครั้งหนึ่งครับ
sumphang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-01-2009, 16:15   #522
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ผมก็ sportrider ฝีมือหนุ่มโคราชครับ ขับมาความร้อนไม่มีขึ้นเกินครึ่งเลยครับ นิ่งสนิท แผงแอร์ไม่ต้องย้าย พัดลมและระยะวางเครื่องก็เหมือนรูปข้างบนที่ post แหละครับ พัดลมดูด 2 ตัว เป่ารังผึ้งแอร์อีก 1 ตัวอยู่หมัดครับบบบ.....
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
rider boy (25-03-2011)
เก่า 19-01-2009, 16:36   #523
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ผมก็ sportrider ฝีมือหนุ่มโคราชครับ ขับมาความร้อนไม่มีขึ้นเกินครึ่งเลยครับ นิ่งสนิท แผงแอร์ไม่ต้องย้าย พัดลมและระยะวางเครื่องก็เหมือนรูปข้างบนที่ post แหละครับ พัดลมดูด 2 ตัว เป่ารังผึ้งแอร์อีก 1 ตัวอยู่หมัดครับบบบ.....
ต้องลองเอาไปขึ้นเขายาว ๆ ครับ ถ้าผ่านไม่ร้อนไปไหนก็ได้ถึงไหนถึงกัน ของผมเวลาซัดยาว ๆ ก็ไม่ร้อนแต่ไปร้อนตอนขึ้นเขายาวอย่างอินทนนท์ และ อ่างขาง ตอนนี้ไปทำหม้อน้ำมาใหม่แล้วปลายเดือนว่าจะเอาไปลองไ ม่รู้ว่าเอาอยู่หรือเปล่า

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 19-01-2009, 17:08   #524
volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ต้องลองเอาไปขึ้นเขายาว ๆ ครับ ถ้าผ่านไม่ร้อนไปไหนก็ได้ถึงไหนถึงกัน ของผมเวลาซัดยาว ๆ ก็ไม่ร้อนแต่ไปร้อนตอนขึ้นเขายาวอย่างอินทนนท์ และ อ่างขาง ตอนนี้ไปทำหม้อน้ำมาใหม่แล้วปลายเดือนว่าจะเอาไปลองไ ม่รู้ว่าเอาอยู่หรือเปล่า
สงสัยต้องลองบ้างครับ summer ที่จะถึงขึ้นเหนือดีกว่า ให้มันรู้ไปเลยครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-01-2009, 20:28   #525
junghoo
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 junghoo is on a distinguished road
เรื่องของเกียร์ครับ

ผมวาง 2JZ GE ลงไปอย่างอื่นไม่มีอะไร ตอนนี้ปวดหัวเรื่องเกียร์อยู่ครับ คือมันเปลี่ยนเร็วมาก ความเร็วยังไม่ถึง 40 เลย ปาเข้าไปเกียร์ 4 แล้ว วิ่งได้ 120 สั่นทั้งคันเลย กินแก็สด้วย กลุ้มจริง ๆ ตอนนี้ถอดเกียร์ออกมาเช็คแล้ว ไม่รู้ต้องรื้อไปถึงไหน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ว่าไงครับ ต้องถึงกับเปลี่ยนเกียร์หรือปล่าว มีใครเคยเจอแบบผมบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำที่ เช็คไฟแล้ว สายไฟก็ไล่แล้ว โซลินอยก็ว่าไม่เป็นอะไร ทำงัยดีครับ
junghoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-01-2009, 09:26   #526
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junghoo อ่านกระทู้
ผมวาง 2JZ GE ลงไปอย่างอื่นไม่มีอะไร ตอนนี้ปวดหัวเรื่องเกียร์อยู่ครับ คือมันเปลี่ยนเร็วมาก ความเร็วยังไม่ถึง 40 เลย ปาเข้าไปเกียร์ 4 แล้ว วิ่งได้ 120 สั่นทั้งคันเลย กินแก็สด้วย กลุ้มจริง ๆ ตอนนี้ถอดเกียร์ออกมาเช็คแล้ว ไม่รู้ต้องรื้อไปถึงไหน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ว่าไงครับ ต้องถึงกับเปลี่ยนเกียร์หรือปล่าว มีใครเคยเจอแบบผมบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำที่ เช็คไฟแล้ว สายไฟก็ไล่แล้ว โซลินอยก็ว่าไม่เป็นอะไร ทำงัยดีครับ
ได้ลองเช็คโค๊ดเกียร์ก่อนหรือเปล่าครับ และก็กล่อง ECU ลองหายืมมาสลับดูว่าดีขึ้นไหมแต่เห็นว่ารื้อลงมาแล้ว ถ้าต้องยกเปลี่ยนใหม่ก็ไม่น่าเกิน 4 - 5 พัน
ส่วนเรื่องสั่นเคยถ่วงเพลา ถ่วงล้องบ้างหรือยัง ต่ำแหน่งของเพลาจากท้ายเกียร์มาเฟืองท้ายชันงัดกันมา กไหมถ้าชันมากมันจะงัดกันเวลาวิ่งมีเสียงดังและสั่น ถ้าถ่วงเพลาและถ่วงล้อแล้วก็มาไล่แก้ดังนี้

1. พยายามกดปลายเกียร์ลงมา เพื่อให้เพลาจากท้ายเกียร์ไปยังเฟืองท้ายเป็นเส้นตรง มากที่สุด

2. หาชิมปรับองศาเฟืองท้ายมาเสริมที่เพลาท้ายบริเวณใต้ต ับแหนบเพื่อให้เฟืองท้ายแหงนรับกับท้ายเกียร์เพื่อช่ วยให้เพลาเป็นเส้นตรง มีหลายขนาดจะให้ดีไปร้านที่ทำออฟโรดให้เขาวัดดูว่าต้ องเสริมชิมกี่องศา

3. หายอยแปดทิศมาใส่ที่ท้ายเกียร์เพราะยอยแปดทิศมันจะให ้ตัวได้ดีกว่ายอยสี่ทิศธรรมดาติดรถ ที่ใส่ตรงท้ายเกียร์เพราะจะเป็นจุดที่มีความชันและงั ดกันมากที่สุด

4. ใส่ตุ๊กตาเพลากลางเพิ่ม แต่กรณี 4WD ไม่ควรใช้เพราะมันไม่ค่อยทนนัก

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 22-01-2009, 17:45   #527
@rtheon

คะแนน: 0 @rtheon is on a distinguished road
หยุดพักชั่วคราว กับ sport rider +2jz เพิ่งไปคว่ำมา....น่าจะเป็นเดือนเลย
@rtheon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-01-2009, 23:14   #528
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @rtheon อ่านกระทู้
หยุดพักชั่วคราว กับ sport rider +2jz เพิ่งไปคว่ำมา....น่าจะเป็นเดือนเลย
ทำไมถึงคว่ำละครับคุณทร และคนเป็นอะไรมากไหมครับ

เก่า 25-01-2009, 00:02   #529
volvoman

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @rtheon อ่านกระทู้
เล่าหน่อยครับ
เก่า 25-01-2009, 00:07   #530
volvoman

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
เสร็จเรียบร้อยครับ กำลังจับอัตรสิ้นเปลืองอยู่ครับ ได้สัก 5-6 ถังจะมาแจ้งให้ทราบครับ เป็นน้ำมัน 91 นะครับ ส่วน gas รอเงินหน่อยว่าจะถอยหัวฉีด AG ครับ.....มี 1 คำถามครับ sportrider วางเจโบแล้วเบรคมือยังอยู่กันมั๊ยครับ ของผมไม่มีเพราะช่างบอกว่าตรงกับ turbo พอดี ใครยังมีเบรคอยู่ บอกหน่อยครับว่าทำอย่างไร
รอคำตอบเรื่องเบรคมือครับ ช่วยตอยหน่อยครับเพื่อนsportriderทั้งหลาย
เก่า 25-01-2009, 08:18   #531
chon_a31
Member

รูปส่วนตัว chon_a31

คะแนน: 0 chon_a31 is on a distinguished road
อ้างถึง:
รอคำตอบเรื่องเบรคมือครับ ช่วยตอยหน่อยครับเพื่อนsportriderทั้งหลาย
......รถผมก็ 1Jboเหมือนกัน เบรคมือยังอยู่ จริงๆคือมันต้องทุบห้องเครื่องแล้วเราก็ไปย้ายจุดยึด ด้านใน สรุปใช้ได้เหมือนเดิมครับ
chon_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-01-2009, 08:23   #532
chon_a31
Member

รูปส่วนตัว chon_a31

คะแนน: 0 chon_a31 is on a distinguished road
พึ่งวางเสร็จครับ 1 Jโบauto กินอยู่ 8โล/ลิตร เฟืองท้าย 4.5 ขับมันดีครับ
chon_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-01-2009, 13:42   #533
wk7000

อ้างถึง:
ของผมยังอยู่ครับ สายมันจะเอียงราบกับผนังห้องเลยครับ แต่ผมไม่ได้สังเกตุว่าเดิมมันอยู่ลักษณะนี้หรือช่างย ้ายตำแหน่งสายที่ออกจากห้องโดยสารหรือเปล่า

เก่า 25-01-2009, 22:06   #534
junghoo

คะแนน: 0 junghoo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ได้ลองเช็คโค๊ดเกียร์ก่อนหรือเปล่าครับ และก็กล่อง ECU ลองหายืมมาสลับดูว่าดีขึ้นไหมแต่เห็นว่ารื้อลงมาแล้ว ถ้าต้องยกเปลี่ยนใหม่ก็ไม่น่าเกิน 4 - 5 พัน
ส่วนเรื่องสั่นเคยถ่วงเพลา ถ่วงล้องบ้างหรือยัง ต่ำแหน่งของเพลาจากท้ายเกียร์มาเฟืองท้ายชันงัดกันมา กไหมถ้าชันมากมันจะงัดกันเวลาวิ่งมีเสียงดังและสั่น ถ้าถ่วงเพลาและถ่วงล้อแล้วก็มาไล่แก้ดังนี้

1. พยายามกดปลายเกียร์ลงมา เพื่อให้เพลาจากท้ายเกียร์ไปยังเฟืองท้ายเป็นเส้นตรง มากที่สุด

2. หาชิมปรับองศาเฟืองท้ายมาเสริมที่เพลาท้ายบริเวณใต้ต ับแหนบเพื่อให้เฟืองท้ายแหงนรับกับท้ายเกียร์เพื่อช่ วยให้เพลาเป็นเส้นตรง มีหลายขนาดจะให้ดีไปร้านที่ทำออฟโรดให้เขาวัดดูว่าต้ องเสริมชิมกี่องศา

3. หายอยแปดทิศมาใส่ที่ท้ายเกียร์เพราะยอยแปดทิศมันจะให ้ตัวได้ดีกว่ายอยสี่ทิศธรรมดาติดรถ ที่ใส่ตรงท้ายเกียร์เพราะจะเป็นจุดที่มีความชันและงั ดกันมากที่สุด

4. ใส่ตุ๊กตาเพลากลางเพิ่ม แต่กรณี 4WD ไม่ควรใช้เพราะมันไม่ค่อยทนนัก

ขอบคุณมากครับคงต้องลองที่ละอย่าง อย่างน้อยก็ยังมีทางสว่าง
junghoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-01-2009, 10:33   #535
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:

คุณ@rtheonเป็นยังไงบ้าง เดาว่าปลอดภัยเพราะมาโพสในกระทู้ได้

รถเสียหายเยอะไหมครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-01-2009, 10:42   #536
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junghoo อ่านกระทู้

เพลาท่อนเดียวหรือสองท่อนครับ

ผมเคยไปถ่วงเพลากลางมาตอนนั้นเป็นเเบบท่อนเดียว ยกรถลอยทั้งคันเเล้วปั่นล้อหาจุดสมดุล พอได้ที่ก็ถอดเพลาออกมาเชื่อมเเน่นจุดถ่วง ค่าเเรง 2500 บาท ดีขึ้นมาก ที่ร้าน ส.รัตน เเถวสามเสนครับ

ตอนนี้เปลี่ยนเป็นสองท่อนเพื่อความปลอดภัยเเละสบายใจ เนื่องจากหลายท่านทักว่าท่อนเดียวเสียวขาด ตอนสองท่อนถ่วงมาพร้อมกับตอนตัดต่อที่ร้านเงา เเถวถนนเพชรเกษม ประกอบเเล้วยังสั่นนิดๆตอนออกตัวกะว่ามีงบจะไปถ่วงอี กรอบที่ร้าน ส. อีกรอบครับ

รถผมตอนนี้ยังไม่เเน่ใจว่าเป็นที่เพลาหรือว่าเเท่นเค รื่องกันเเน่ พี่ๆพอมีคำเเนะนำบ้างไหมครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-01-2009, 10:53   #537
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
เพลาท่อนเดียวหรือสองท่อนครับ

ผมเคยไปถ่วงเพลากลางมาตอนนั้นเป็นเเบบท่อนเดียว ยกรถลอยทั้งคันเเล้วปั่นล้อหาจุดสมดุล พอได้ที่ก็ถอดเพลาออกมาเชื่อมเเน่นจุดถ่วง ค่าเเรง 2500 บาท ดีขึ้นมาก ที่ร้าน ส.รัตน เเถวสามเสนครับ

ตอนนี้เปลี่ยนเป็นสองท่อนเพื่อความปลอดภัยเเละสบายใจ เนื่องจากหลายท่านทักว่าท่อนเดียวเสียวขาด ตอนสองท่อนถ่วงมาพร้อมกับตอนตัดต่อที่ร้านเงา เเถวถนนเพชรเกษม ประกอบเเล้วยังสั่นนิดๆตอนออกตัวกะว่ามีงบจะไปถ่วงอี กรอบที่ร้าน ส. อีกรอบครับ

รถผมตอนนี้ยังไม่เเน่ใจว่าเป็นที่เพลาหรือว่าเเท่นเค รื่องกันเเน่ พี่ๆพอมีคำเเนะนำบ้างไหมครับ
ต้องลองเช็คโดยเปิดฝากระโปรงแล้วเร่งดู มีอาการสั่นบ้างไหมถ้าไม่มีอาการสั่นก็ไม่น่าจะใช่จา กแท่นเครื่องครับปกติเวลาเร่งเครื่องเครื่องจะมีการบ ิดตัวออกด้านข้างนิดหน่อยเท่านั้นแต่ไม่ถึงกับสั่น
ลองเช็คดูยางแท่นเกียร์ด้วยนะครับเพราะถ้ายางแท่นเกี ยร์หมดสภาพหรืออ่อนเกินไปก็มีผลต่อการสั่นเวลาออกตัว ครับ ส่วนเรื่องเพลากลางถ้าไม่ได้ใช้ขับสี่แล้วทำเป็นสองท ่อนมีตุ๊กตาเพลากลางก็ไม่มีปัญหาครับลดเรื่องการสั่น ได้เยอะแต่น้ำหนักตัวของรถที่ค่อนข้างหนักไม่รู้ว่าร ะยะยาวจะมีปัญหาหรือเปล่ายังไงหมั่นเช็คตุ๊กตาอยู่เป ็นระยะก็ดีครับปลอดภัยไว้ก่อน แต่ถ้าใช้ขับสี่ด้วยใช้ท่อนเดียวน่าจะแข็งแรงกว่าครั บเลือกแป๊ปทำเพลาที่มีขนาดค่อนข้างหนาหน่อยเพราะเวลา เข้าเกียร์ขับสี่โดยเฉพาะ 4LOW แรงบิดจะถูกถ่ายทอดลงเพลามาเฟืองท้ายเยอะมากถ้ามีตุ๊ กตามเพลากลางขั้นส่วนใหญ่จะใช้ได้ไม่นานตุ๊กก็จะขาดค รับ

เก่า 01-02-2009, 06:04   #538
nummeter

อ้างถึง:
ต้องลองเช็คโดยเปิดฝากระโปรงแล้วเร่งดู มีอาการสั่นบ้างไหมถ้าไม่มีอาการสั่นก็ไม่น่าจะใช่จา กแท่นเครื่องครับปกติเวลาเร่งเครื่องเครื่องจะมีการบ ิดตัวออกด้านข้างนิดหน่อยเท่านั้นแต่ไม่ถึงกับสั่น
ลองเช็คดูยางแท่นเกียร์ด้วยนะครับเพราะถ้ายางแท่นเกี ยร์หมดสภาพหรืออ่อนเกินไปก็มีผลต่อการสั่นเวลาออกตัว ครับ ส่วนเรื่องเพลากลางถ้าไม่ได้ใช้ขับสี่แล้วทำเป็นสองท ่อนมีตุ๊กตาเพลากลางก็ไม่มีปัญหาครับลดเรื่องการสั่น ได้เยอะแต่น้ำหนักตัวของรถที่ค่อนข้างหนักไม่รู้ว่าร ะยะยาวจะมีปัญหาหรือเปล่ายังไงหมั่นเช็คตุ๊กตาอยู่เป ็นระยะก็ดีครับปลอดภัยไว้ก่อน แต่ถ้าใช้ขับสี่ด้วยใช้ท่อนเดียวน่าจะแข็งแรงกว่าครั บเลือกแป๊ปทำเพลาที่มีขนาดค่อนข้างหนาหน่อยเพราะเวลา เข้าเกียร์ขับสี่โดยเฉพาะ 4LOW แรงบิดจะถูกถ่ายทอดลงเพลามาเฟืองท้ายเยอะมากถ้ามีตุ๊ กตามเพลากลางขั้นส่วนใหญ่จะใช้ได้ไม่นานตุ๊กก็จะขาดค รับ
ขอบคุณครับพี่wk7000

ตอนนี้เหลือขับสองล้อหลังเกียร์ออโต้ติดเครื่องครับ

ทีเเรกใช้ท่อนเดียวเพราะกะว่าถ้าเกียร์ออโต้พังจะยัด เกียร์ขับสี่คืนก็เลยใช้ท่อนเดียวไปก่อนต่อเพลานิดหน ่อย ใช้ไปใช้มาขับเเต่ในกทม.รถติดทั้งวันส่งรับลูกๆเช้าเ ย็นเลยเเก้เป็นสองท่อนดีกว่าใช้เกียร์ออโต้สบายกว่าค รับ

เเท่นเครื่องผมใช้เเท่นเครื่อง 5L แปลงใส่ชนเครื่องเจ เพราะไม่ได้เเท่นเครื่องมาด้วยครับ

เรื่องสังเกตุการสั่นขอคำเเนะนำเเบบละเอียดมองด้วยตา ถ้ายางเเท่นเครื่องเสียมันจะออกอาการยังไงครับ

ส่วนยางเเท่นเกียร์เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่วันนี้เอง ตัดออกได้เลยปลี่ยนเพราะมันสะบัดรู้สึกได้เลยหละครับ เปลี่ยนเเล้วอาการหายไป เเต่มันมีอาการสั่นตอนออกตัวเเล้วก็ใกล้ช่วงเปลี่ยนเ กียร์ 1 ไป 2 พอรอบสูงความเร็วสูงไม่สั่นอาการนี้เคยจับได้ตอนเพิ่ งเปลี่ยนเพลาเป็นสองท่อนเมื่อก่อนนู้นเปลี่ยนเเท่นเก ียร์เเล้วมันยังอยู่ครับ

ตำเเหน่งเครื่องไม่ได้เซ็นเตอร์เกี่ยวไหมครับ ผมมองดูฝาวาล์วไม่กลางตำเเหน่งตัวถังในห้องเครื่องเท ่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
เก่า 01-02-2009, 12:48   #539
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
ขอบคุณครับพี่wk7000

ตอนนี้เหลือขับสองล้อหลังเกียร์ออโต้ติดเครื่อง ครับ

ทีเเรกใช้ท่อนเดียวเพราะกะว่าถ้าเกียร์ออโต้พังจะยัด เกียร์ขับสี่คืนก็เลยใช้ท่อนเดียวไปก่อนต่อเพลานิดหน ่อย ใช้ไปใช้มาขับเเต่ในกทม.รถติดทั้งวันส่งรับลูกๆเช้าเ ย็นเลยเเก้เป็นสองท่อนดีกว่าใช้เกียร์ออโต้สบายกว่าค รับ

เเท่นเครื่องผมใช้เเท่นเครื่อง 5L แปลงใส่ชนเครื่องเจ เพราะไม่ได้เเท่นเครื่องมาด้วยครับ

เรื่องสังเกตุการสั่นขอคำเเนะนำเเบบละเอียดมองด ้วยตา ถ้ายางเเท่นเครื่องเสียมันจะออกอาการยังไงครับ

ส่วนยางเเท่นเกียร์เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่วันนี้เอง ตัดออกได้เลยปลี่ยนเพราะมันสะบัดรู้สึกได้เลยหล ะครับ เปลี่ยนเเล้วอาการหายไป เเต่มันมีอาการสั่นตอนออกตัวเเล้วก็ใกล้ช่วงเปลี่ยนเ กียร์ 1 ไป 2 พอรอบสูงความเร็วสูงไม่สั่นอาการนี้เคยจับได้ตอนเพิ่ งเปลี่ยนเพลาเป็นสองท่อนเมื่อก่อนนู้นเปลี่ยนเเท่นเก ียร์เเล้วมันยังอยู่ครับ

ตำเเหน่งเครื่องไม่ได้เซ็นเตอร์เกี่ยวไหมครับ ผมมองดูฝาวาล์วไม่กลางตำเเหน่งตัวถังในห้องเครื่องเท ่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
ของผมก็ใช้ยางแท่นเครื่องเดิม 1KZ ครับ น่าจะตัวเดียวกับ 5L แต่ของผมจะเจอปัญหายางแท่นเครื่องด้านขวาฝั่งที่มีเท อร์โบทรุดครับ เปลี่ยนมาสองชุดแล้วก็ยังเป็นอยู่อาจจะเป็นที่น้ำหนั กด้านฝั่งที่มีเทอร์โบน้ำหนักมากด้วยและอยู่ใกล้กับค อท่อไอเสียมากร้อนจัดเลยทรุดเร็ว ตอนนี้เลยใช้วิธีตัดแผ่นเหล็กเสริมใต้ยางแท่นเครื่อง เอาให้ได้ระดับ แต่ก็ไม่มีอาการสั่นตอนออกตัวแต่อย่างใดครับ

ตำแหน่งเครื่องผมคิดว่ามีผลนะครับเพราะตำแหน่งเครื่อ งไม่ได้เซนเตอร์ดังนั้นเพลาออกจากท้ายเกียร์ไปเฟืองท ้ายไม่เป็นเส้นตรงอีกทั้งตำแหน่งเพลาที่ออกจากท้ายเก ียร์ที่มีมุมค่อนข้างชันด้วยก็มีผลต่อการสั่นได้ในรอ บต่ำ ถ้าชันมากก็จะมีเสียงดังมากในรอบสูง ๆ
ยางแท่นเครื่องถ้าจะเช็คให้แน่นอนต้องยกล้อลอย เปิดฝาประโปรง เข้าเกียร์ตามปกติแล้วลองเร่งเครื่องดูถ้าเครื่องมีอ าการสะบัดหรือสั่นมากเกินปกติก็แสดงว่ายางแท่นเครื่อ งเริ่มเสื่อมหรืออ่อนเกินไป ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนจัดการเปลี่ยนไปเลยก็ได้ครับราคา ไม่กี่ตังค์เผื่อสาเหตุอาจจะเป็นที่แท่นเครื่องก็ได้ ครับ
(ปกติเวลาเร่งเครื่อง เครื่องจะมีอาการบิดตัวเอียงออกด้านข้างเล็กน้อยแบบน ิ่ง ๆ จะไม่มีอาการสะบัด) ถ้าเป็นรถดีเซลที่ยางแท่นเครื่องเสียแม้แต่ตอนรอบเดิ นเบาก็จะออกอาการสั่นมากกว่าเดินเบาปกติจนรู้สึกได้ค รับ

ไม่ทราบว่าใช้แก๊สด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ของผมเคยเป็นสั่นตอนออกตัวหรือตอนเร่งเครื่องจ ะออกอาการสะบัดเล็ก ๆ ไม่ลื่นเหมือนน้ำมัน หลังจากจูนแก็สใหม่อาการนี้ก็หมดไป เป็นได้ทั้งแก๊สหนาหรือบางเกินไปครับ ยังไงขอให้หาสาเหตุเจอไวไวและมารายงานผลเพื่อเป็นข้อ มูลให้กับเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 01-02-2009 เมื่อ 16:49.
เก่า 02-02-2009, 10:38   #540
@rtheon

คะแนน: 0 @rtheon is on a distinguished road
ขอบคุณทุกคนที่เป็นห่วงนะครับ ตัวผมไม่เป็นอะไรครับแต่รถก็หนักหน่อยครับ
เหตุการณ์นะครับ..ผมขับมาทางเดอะมอล์ท่าพระครับมุ่งห น้าจะเข้าเส้นตัดใหม่อยู่ฝั่งตรงข้ามเดอะมอล์
จำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าอะไรเป็นเส้นที่ตัดมาจากพระรา มสองครับ ตัดกลับมาที่เหตุการณ์พอเลี้ยวขึ้นสะพาน
ก็นึกขึ้นได้ว่าตัวเองไม่ได้เสียบเข็มขัดนิรภัยก็เลย หยิบมาเสียบซะระหว่างนั้นรถก็ขึ้นมาด้านบนแล้วกำลังจ ะเบี่ยงเข้าเส้นทางตรง ข้างหน้ามี ฟอร์จูนเนอน์สีดำอยู่ 1 คัน มองกระจกเห็นรถมาขวาสุดอยู่คันหนึ่งที่วิ่ง
มาจากเส้นสาทรตรงมาเรื่อยๆแล้วมาตัดเข้าเส้นนี้...มอ งกระจกมันก็อยู่ไกลดีก็เลยเปิดไฟเลี้ยวจะออก
แต่ก็อยู่ใกล้ฟอร์จูนเนอน์สีดำอยู่พอสมควรขณะที่กำลั งจะออกฟอร์จูนเนอน์สีดำดันทะลึ่งเบรคไม่รู้มันเบรคอะ ไรด้านหน้าก้ไม่มีรถผมก็เลยต้องแตะเบรค...เจ้ากรรมผส มกับรถที่ผมบอกว่ามันอยู่เลนขวาสุดที่วิ่งมาจากสาทรด ันวิ่งมาซะเร็วมันถึงที่ผมอยู่แล้วและเบียดเลนเราด้ว ย...
นึกสภาพ ฟอร์จูนเนอน์สีดำอยู่หน้า..แล้วเบรค..ขวามมือมีรถวิ่ งเร็วแล้วเบียดเข้ามาเลนเรา...
ผมแตะเบรคแล้วหักหลบนิดหนึ่ง...คราวนี้ด้วยตอนวางเคร ื่องมันโดนปรับให้เป็นแต่ขับหลัง..
เดาได้ใช่ไห๊มว่าจะเป็นไง..ถูกต้องนะคร้าบบบบ...รถก็ ส่ายเป็นงูเลยเริ่มจากส่ายไปด้านซ้ายก่อน ฟอร์จูนเนอน์สีดำที่อยู่ข้างหน้า มันไปแล้วนะ ผมก็เลยหักขวานิดหนึ่งเพราะรถเริ่มส่ายซ้ายได้ผลครับ รถออกขวา..คุณพระช่วยจากถนน4เลนผมส่ายจากเลน3กลับมาเ ลน1ปล้วก็ฝั่งด้านซ้ายล้อไม่ติดกับพื้นแล้วผมรู้สึกไ ด้ทันทีเพราะตัวเราเอียงมากเลย..แล้วมันก็เอียงจนล้อ ทั้ง4ไม่อยู่กับพื้น..ถูกครับด้านคนขับถูไปกับพื้นสิ ่งที่ผมคิดถึงอย่างแรกก็คือ.....ถังแก๊สครับปกติถนนเ ส้นนี้ตอนเช้ารถไม่ค่อยมีแล้วก็วิ่งกันด้วยควาวมเร็ว สูงมากๆถ้ามันเบรคไม่ทันแล้วโซ๊ยตูดผมเข้าล่ะก็....
ตัดกลับมาขณะที่ผมกำลังถูกับพื้นถนนจากเลน1ไปเรื่อยๆ รู้สึกรถกำลังจะหงายท้องก็รู้สึกอีกว่าไปอัดเข้ากับอ ะไรบางอย่าง...
ดังตึงแล้วรถมันก้เด้งกลับมาตั้ง4ล้อกับพื้นเหมือนเด ิม.....พอมองไปข้างหน้า ซีวิคตาโตนั่นเองอัดเข้ากับฝั่งผู้โดยสารค่อมระหว่าง ประตูหน้าและประตูหลังยุบเป็นรูป วีเข้าไปถึงคนขับ..
พอเดินไปคุยก็ได้รู้ว่ามันนี่แหละที่เบียดเลนเราเข้า มา....แต่เข้าก็ไม่เป็นไรแค่เมียขับรถมารับแล้วก็โดน ด่าไปนิดหน่อยเพราะว่าว่าเมื่อวานเพิ่งจะเอาวอลโว่ไป ชนมา....
จบแล้ว
@rtheon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ