ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-01-2014, 22:58   #1
ebapoo
Member

รูปส่วนตัว ebapoo

Car Brand: d-max
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 17 ebapoo is on a distinguished road
ถามเรื่องครัชทองแดงครับ

สวัสดีครับ พี่ๆทั้งหลาย อยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าครัชทองแดงที่ใส่กับเกียร์ 1g bo m/t เราสามารถซื้อมาให้ช่างเปลี่ยนได้เลยหรือเปล่าครับ ของเดิมเป็นครัชผสมทองแดง แบบว่ามันหมดเร็วครับเปลี่ยนใส่มาใหม่ๆใช้ได้แค่5-6เดือน และบางทีมีอาการครัชลื่นในรอบสูงครับ รถผม ดีแม็ก ปี04 เครื่อง 1Jbo เกียร์ 1g bo m/t หรือมีคำแนะนำอะไรดีๆช่วยบอกทีครับ งบที่มีทั้งหมดทั้งค่าของ+ค่าแรงผมมีประมาณ 7000บาทครับ ขอบคุณครับ
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ebapoo For This Useful Post:
เก่า 09-01-2014, 22:13   #2
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo อ่านกระทู้
สวัสดีครับ พี่ๆทั้งหลาย อยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าครัชทองแดงที่ใส่กับเกียร์ 1g bo m/t เราสามารถซื้อมาให้ช่างเปลี่ยนได้เลยหรือเปล่าครับ ของเดิมเป็นครัชผสมทองแดง แบบว่ามันหมดเร็วครับเปลี่ยนใส่มาใหม่ๆใช้ได้แค่5-6เดือน และบางทีมีอาการครัชลื่นในรอบสูงครับ รถผม ดีแม็ก ปี04 เครื่อง 1Jbo เกียร์ 1g bo m/t หรือมีคำแนะนำอะไรดีๆช่วยบอกทีครับ งบที่มีทั้งหมดทั้งค่าของ+ค่าแรงผมมีประมาณ 7000บาทครับ ขอบคุณครับ
หมดเร็วเพราะลื่น ย่อมแสดงว่า แรงกดไม่พอ หรือ หน้าสัมผัสไม่พอครับ ฉะนั้น สิ่งที่ทำได้สำหรับงบ 7000 คือ เสริมหวีและเปลี่ยนแผ่นทองแดง...... แต่ สิ่งที่ตามมาหลายๆอยากอาจจะไม่จบง่ายๆคือ ครัชแข็ง ซึ่งต้องโมดิฟายแม่ปั้ม ก้ามปู บางคนขยายแม่ปั้มล่าง เหยียบครัชกันจนกระบอกแตกก็มี ทั้งนี้ ต้องขึ้นอยู่กับผู้ใช้เองว่า จะยอมรับ ผลที่ตามมาได้หรือไม่ ...... หากงบเยอะกว่านั้นหน่อยก็อาจจะหาครัชแต่งมาใส่ หรือเยอะๆเลยก็เกียร์เจใหญ่ ตรงรุ่น ซึ่งคงต้องมี 40000 +- ครับ

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to jing For This Useful Post:
เก่า 09-01-2014, 23:18   #3
ebapoo
Member

คะแนน: 17 ebapoo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing อ่านกระทู้
หมดเร็วเพราะลื่น ย่อมแสดงว่า แรงกดไม่พอ หรือ หน้าสัมผัสไม่พอครับ ฉะนั้น สิ่งที่ทำได้สำหรับงบ 7000 คือ เสริมหวีและเปลี่ยนแผ่นทองแดง...... แต่ สิ่งที่ตามมาหลายๆอยากอาจจะไม่จบง่ายๆคือ ครัชแข็ง ซึ่งต้องโมดิฟายแม่ปั้ม ก้ามปู บางคนขยายแม่ปั้มล่าง เหยียบครัชกันจนกระบอกแตกก็มี ทั้งนี้ ต้องขึ้นอยู่กับผู้ใช้เองว่า จะยอมรับ ผลที่ตามมาได้หรือไม่ ...... หากงบเยอะกว่านั้นหน่อยก็อาจจะหาครัชแต่งมาใส่ หรือเยอะๆเลยก็เกียร์เจใหญ่ ตรงรุ่น ซึ่งคงต้องมี 40000 +- ครับ
ขอบพระคุนครับพี่
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2014, 00:40   #4
Dimensions
Member

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 13 Dimensions is on a distinguished road
orc 1 แผ่นสิครับ จบแน่แต่ว่าใช้งานประจำวันไม่สดวกแน่นอน

หรือไม่ก็หาฟลายวิลที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมและผ้าผสม น่าจะอยู่นะครับ
Dimensions is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2014, 22:11   #5
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dimensions อ่านกระทู้
orc 1 แผ่นสิครับ จบแน่แต่ว่าใช้งานประจำวันไม่สดวกแน่นอน

หรือไม่ก็หาฟลายวิลที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมและผ้าผสม น่าจะอยู่นะครับ
ปัจจุบันใส่ผ้าผสมครับ แต่มันหมดไวมากๆ
เก่า 11-01-2014, 08:01   #6
Pon_L
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 18 Pon_L is on a distinguished road
สมัยผมใช้เครื่อง 1จีโบ ได้ลองเอาแผ่นผ้าครัชทองแดงมาใช้ สรุปว่าถอดทิ้งครับ เนื่องจากจับไม่อยู่ ลื่น และเหม็น กลับไปใช้แผ่นครัชแท้ๆของมันเองจับดีกว่าครับ

สาเหตุก็อย่างที่หลายท่านบอกครับ คือ ฟลายวีล+จานกดเดิม ถ้าใช้ผ้าเดิมที่มีความหนืดกว่า มันจับอยู่ครับ แต่ถ้าเป็นผ้าผสมทองแดงมันมีความหนืดน้อยกว่า แม้จะทนร้อนได้ดีกว่า แต่มันลื่นครับ เลยหมดไว และเหม็นเพราะมันลื่น

ทางแก้คือ ต้องไปโมสปริงจานกดครับ บางคนเปลี่ยนสปริงจานกด บางคนเพิ่มสปริงอีกชั้น ก็ใช้งานได้ แต่ครัชแข็งขึ้นกว่าเดิมมากครับ ทางแก้ก็พอมีคือยืดขากดใครัชล่างให้ยาวขึ้น แต่ก็ต้องทำให้พอดีครับ
Pon_L is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pon_L For This Useful Post:
เก่า 13-01-2014, 01:10   #7
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pon_L อ่านกระทู้
สมัยผมใช้เครื่อง 1จีโบ ได้ลองเอาแผ่นผ้าครัชทองแดงมาใช้ สรุปว่าถอดทิ้งครับ เนื่องจากจับไม่อยู่ ลื่น และเหม็น กลับไปใช้แผ่นครัชแท้ๆของมันเองจับดีกว่าครับ

สาเหตุก็อย่างที่หลายท่านบอกครับ คือ ฟลายวีล+จานกดเดิม ถ้าใช้ผ้าเดิมที่มีความหนืดกว่า มันจับอยู่ครับ แต่ถ้าเป็นผ้าผสมทองแดงมันมีความหนืดน้อยกว่า แม้จะทนร้อนได้ดีกว่า แต่มันลื่นครับ เลยหมดไว และเหม็นเพราะมันลื่น

ทางแก้คือ ต้องไปโมสปริงจานกดครับ บางคนเปลี่ยนสปริงจานกด บางคนเพิ่มสปริงอีกชั้น ก็ใช้งานได้ แต่ครัชแข็งขึ้นกว่าเดิมมากครับ ทางแก้ก็พอมีคือยืดขากดใครัชล่างให้ยาวขึ้น แต่ก็ต้องทำให้พอดีครับ
ขอบคุณมากๆครับจะเก็บเอาทุกข้อมูลไว้แก้ใขครับ
The Following User Says Thank You to ebapoo For This Useful Post:
Jeab Klong7 (17-01-2014)
เก่า 16-01-2014, 21:13   #8
dvm
Senior Member

รูปส่วนตัว dvm

Car Brand: Tiger D4D, W124, TT141
Engine Type: 1JZ-GTE, 2JZ-GTE VVTi, SR20DET
ที่อยู่: บ้านเรา...แสนสุขใจ...ถึงจะอยู่ที่ไหน....ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา....
คะแนน: 0 dvm is on a distinguished road
ขอแนะนำนะครับ
สูตรของผมที่ทำใส่ให้รถน้องๆก้คือ ใช้แผ่นครัชทองแดงแบบ 6 ก้อน ของยี่ห้ออะไรก็ได้ในบ้านเรา แล้วใช้หวีของ vigo ครับ จบเลย ถึงจะออกไม่กระโดดแต่ไม่มีลื่นแถมเหยียบแล้วไม่แข็งม ากครับ (เครื่องเจโบ+โบเดี่ยว 1 บาร์+เกียร์ 1g-gte+ล้อ 235-45-17)

dvm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to dvm For This Useful Post:
Jeab Klong7 (17-01-2014), khwan1j (16-01-2014), rotax (18-01-2014)
เก่า 16-01-2014, 22:04   #9
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dvm อ่านกระทู้
ขอแนะนำนะครับ
สูตรของผมที่ทำใส่ให้รถน้องๆก้คือ ใช้แผ่นครัชทองแดงแบบ 6 ก้อน ของยี่ห้ออะไรก็ได้ในบ้านเรา แล้วใช้หวีของ vigo ครับ จบเลย ถึงจะออกไม่กระโดดแต่ไม่มีลื่นแถมเหยียบแล้วไม่แข็งม ากครับ (เครื่องเจโบ+โบเดี่ยว 1 บาร์+เกียร์ 1g-gte+ล้อ 235-45-17)

ตอนนี้ช่างที่ร้านก็แนะนำแบบพี่เลยครับสงสัยคงจบตามส เตปที่ว่ามานี้แหละครับ แบบว่างบจำกัด อิอิ
The Following 3 Users Say Thank You to ebapoo For This Useful Post:
dvm (17-01-2014), Jeab Klong7 (17-01-2014), rotax (18-01-2014)
ตอบกลับ