ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-06-2007, 07:09   #1
AOD
Junior Member

รูปส่วนตัว AOD

คะแนน: 0 AOD is on a distinguished road
หลอก O2 ทำกันอย่างไร ???

รบกวนสอบถามคุณ เค หรือ เพื่อน ๆ ที่ทราบเกี่ยวกับวิธีหลอกให้เจ้า O2 มันทำงานได้เต็มประสิทธภาพ ทั้งเวลาใช้แก๊สและน้ำมันครับ
รบกวนด้วยครับ
AOD is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2007, 08:07   #2
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ใช้ระบบ Lambda control หรือเปล่าครับ...

ผมว่า เรื่อง.. Oxigen Sensor ลงทุน(อันน้อยนิด) ซื้อ sensor มาติดเพื่อที่จะใส่ Lambda อีกตัวจะดีมั้ยครับ เวลาใช้แก็ส จะได้ไม่ต้องตัด oxigen sensor ออกจากกล่อง ecu ใส่มันสองตัวทำงานหน้าที่ใครหน้าที่มันไปเลยครับ...

หรือว่าอย่างไร..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2007, 12:05   #3
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat
ใช้ระบบ Lambda control หรือเปล่าครับ...

ผมว่า เรื่อง.. Oxigen Sensor ลงทุน(อันน้อยนิด) ซื้อ sensor มาติดเพื่อที่จะใส่ Lambda อีกตัวจะดีมั้ยครับ เวลาใช้แก็ส จะได้ไม่ต้องตัด oxigen sensor ออกจากกล่อง ecu ใส่มันสองตัวทำงานหน้าที่ใครหน้าที่มันไปเลยครับ...

หรือว่าอย่างไร..
มันไม่ใช่อย่างนั้นครับคุณหนุ่ม ต่อให้ใส่สัก 10 ตัว ค่าที่ได้จากแต่ละตัวมันก็เหมือนกันหมดแล่ะครับ

เรื่องของเรื่องมันอยู่ที่เวลาใช้แก็สเนี่ยมันจะร้อน มาก ECU ก็จะมองค่าที่มาจาก O2 Sensor ว่าส่วนผสมมันบาง ECU มันก็จะพยายามสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่ม แต่เมื่อสั่งเพิ่มไปแล้ว O2 Sensor มันก็ยังบอกว่ามันยังบางอยู่เหมือนเดิม ECU มันก็จะพยายามสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มเข้าไปอีก แต่ O2 Sensor มันก็ยังบอกว่ามันยังบางอยู่อีกนั่นแหล่ะ และ ECU มันก็จะพยายามสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มเข้าไปอีกแบบนี้ไปเ รื่อยๆ จนกระถึงค่าสูงสุดของมันซึ่ง O2 Sensor มันก็ยังบอกว่ามันยังบางอยู่เหมือนเดิม คราวนี้ ECU มันก็เลยคิดว่าระบบการจ่ายน้ำมันต้องมีปัญหาแน่ๆเลย ก็เลยฟ้องโค๊ดซะซึ่งก็อาจจะฟ้องมากมายหลายโค๊ดเลยแหล ่ะ เมื่อเจอแบบนี้เวลาสวิทช์จากแก็สกลับมาเป็นน้ำมันมัน ก็เลยเดี้ยงเพราะกล่อง ECU มันเอ๋อไปแล้ว

เราจึงต้องหากระบวนการหยุดยั้งการกระทำดังกล่าวโดยกา รส่งสัญญานเทียมไปบอก ECU ในขณะที่กำลังใช้แก็สอยู่ ว่าขณะนี้ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศสมบูรณ์ดีแล้ว ไม่ต้องเป็นกังวลให้อยู่เฉยๆ มันก็จะไม่มีการปรับรูปแบบการจ่ายน้ำมันให้เปลี่ยนไป จากตอนก่อนที่จะสวิทช์มาเป็นแก็ส พอเราสวิทช์กลับไปใช้น้ำมัน มันก็จะทำงานเป็นปรกติเหมือนตอนก่อนหน้านี้ไงครับ ก็ประมาณนี้แหล่ะ จบข่าว
เก่า 18-06-2007, 12:22   #4
sonicshort
Senior Member

รูปส่วนตัว sonicshort

Car Brand: TOYOTA SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ GE AT STD.
คะแนน: 18 sonicshort is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง sonicshort Send a message via Skype™ to sonicshort
ถ้าเป็นระบบดูด ต้องใช้ Lambda ครับถึงจะหาย เพราะช่วยในการ Control แก๊สไม่ให้ หนา หรือ

บาง จนเกินไปในขณะใช้งานครับ และยังมี โปรแกรม Emulator เป็นตัวเลียนแบบสัญญาณ พัลล์

ออกซิเจน sensor ของหัวฉีด เพื่อไม่ให้เจอความผิดปกติในขณะใช้แก๊ส ดังที่ MR.Bj กล่าวมาดัง

ข้างต้นครับผม/บีคุง ณ ระยอง 086-8293424
sonicshort is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2007, 16:39   #5
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
รับทราบครับ...

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-06-2007, 20:01   #6
suthi760

คะแนน: 0 suthi760 is on a distinguished road
แล้วต้องทำไงกับเครื่องเจ กันล่ะครับ ในการทำเพิ่ม

ติดตัว Lambda Control ไปจะ ตรงต่อความต้องการของเครื่องมัย

หรือ ต้องมีตัว ส่งสัญญานเทียมไปบอก​ ECU ​ใน​ขณะที่กำ​ลัง​ใช้​แก็ส​อยู่ ไอ้ตัวนี้เค้าเรียกว่าอะไร
ในการไปหามาติดเพิ่ม หรือต้องทำอย่างไรครับ
suthi760 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-06-2007, 20:13   #7
suthi760

คะแนน: 0 suthi760 is on a distinguished road
เพิ่มเติมน่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้แกซ ระบบแบบ วาลิ อยู่ ซึ่ง ใน www.gasthai.com เค้ายังไม่เป็นที่ตกลงกันว่า ตัว วาลิ กับ ระบบ Lambda Control มันไม่ค่อยจะเข้ากันได้ดี เมื่อเทียบกันกับระบบ fixmix จะเข้ากันได้ดีกว่า

เฉพาะนั้น ตอนนี้ก็เลยหา ตัวที่ไปลอก O2 ว่าในท้องตลาดตอนนี้ มีกี่เจ้า ที่ทำออกมากัน
suthi760 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2007, 19:55   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ถ้าใส่วาริฯอยู่ จะใส่แรมด้าเพิ่มไม่เวิร์ดครับ ส่วนการหลอกโดยปกติแล้วจะมีขายครับชุดหลอก o2 ครับ ตามร้านค้าขายส่งครับ แถวปทุมวันครับ หรือร้านเจ๊หลีก็มีครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ