ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-09-2008, 09:52   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son อ่านกระทู้
คือที่ปลั๊ก16Pจะต่อออกมา2เส้นน่าจะเป็น W และTE1 เพื่อสำหรับ เช็คcode ผลก็ลองเช็คcode
ก็ปกติดี แต่รอบเดินเบาตอนstartตอนเช้ามันไม่ทำงาน ขึ้นแค่700-800 รอบเท่านั้น เพื่อนๆพอมี
ECU PINOUTS ของ2J GE 34P 22P 16P 28P บ้างไหมคับ ผมหาไม่เจอ
เครื่องผมเป็น 2JZ-GE VVT-i ครับ เท่าที่เคยถอดสายออกมาตรวจเช็ค
สายเมนหลักของปลั๊ก 16P จะมี เมนรีเลย์, W, รีเลย์ปั๊มติ๊ก, TE1, ไฟควบคุมวาล์วไอน้ำมันเบนซิน (บางคนไม่ใช้ถังดักไอน้ำมันเบนซินก็ไม่ได้ใช้ครั บ) และ วาล์วควบคุมบางอย่างที่ไม่ได้ใช้ครับ (สายไฟกล่องเครื่องรุ่นผม ไม่เหมือนรุ่นอื่นตรงที่ มี ELS1-Tail Fuse อยู่ที่ปลั๊ก 16P ด้วย แต่รุ่นอื่นๆ อยู่ที่ปลั๊ก 28P ครับ)

ส่วนสายที่ควบคุมรอบเดินเบา อยู่ที่ปลั๊ก 34P ครับ ต้นเหตุของปัญหาจึงคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับปลั๊ ก 16P ครับ ถ้าตอนสตาร์ทเย็น แล้วตัวควบคุมรอบเดินเบา ISC (Idle speed control) ไม่ทำงาน แต่เช็คโค๊ดแล้วปกติ ผมคิดว่า ปัญหาน่าจะอยู่ที่ตัวควบคุมรอบเดินเบาเองครับ อาจจะสกปรก(ฝืด) จนทำให้ทำงานผิดปกติก็ได้นะครับ แล้วตอนเปิดแอร์ มันปรับรอบให้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปรับให้ด้วย ก็ลองให้ช่างถอดออกมาล้างดูก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-09-2008 เมื่อ 09:55.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)