ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-10-2010, 21:32   #13
Aood-vvti
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Aood-vvti is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tanawuth อ่านกระทู้
มีรูปให้ดูหน่อยไหมคับ ฐานหัวเทียน มันคือส่วนไหน ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย ว่าพันเทป ยังงัย คับ

พอดี พ่อใช้รถอยู่ที่ต่างจังหวัดอ่ะครับ ตอนทำไม่ได้ถ่ายไว้

ลองจินตนาการตามละกันนะครับ

หัวเทียนจะมีด้านที่เป็นเขี้ยวหัวเทียนเราจะใส่มันลง ไปในห้องเผาไหม้ ผ่านทางบล็อกหัวเทียนที่ฝาสูปนะครับ

ถ้าเราขันเกลียวลงไปสุดแล้ว จะเห็นว่ามันมีส่วนที่พ้นขึ้นมาคือ จุดที่เราใช้ขันมันลงไปอ่ะครับ ผมเรียกว่าฐานของหัวเทียน เพราะจุดนี้เอาไว้ขันหัวเทียน และเป็นกราวด์ด้วย แล้วถัดขึ้นมาก็เป็นฌซรามิก สีขาว เอาไว้เป็นฉนวนกันไฟกระโดดข้ามจากสายหัวเทียนไปลงที่ ฐานของหัวเทียนอ่ะครับ แล้วถัดขึ้นมาก็เป็นจุกเอาไว้เสียบสายหัวเทียนรับไฟส ่งไปที่เขี้ยวหัวเทียนเพื่อจุดระเบิด ของผมคือไฟมันกระโดดจากจุก ลงไปที่ฐาน เกิดเป็นรอยฟ้าผ่าดำๆ ที่ผิวเซรามิก

ประเด็นของผมคือ ทำยังไงก็ได้ให้ไฟไม่กระโดดข้ามไปที่ฐานหัวเทียนได้ ผมก็เลยเอาเทปพันสายไฟแรงสูงพันที่ฐานให้รอบและแนบสน ิทไปกับผิวฌซรามิกด้วย พอโดนความร้อนมันจะละลายเป็นเนื้อเดียวกัน
ทำให้ไฟไม่สามารถกระโดดจากจุก มาที่ฐานได้ครับ

ลองดูนะครับ ถ้ายังไงมีโอกาสได้กลับ ตจว. จะไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ
Aood-vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Aood-vvti For This Useful Post:
Jamisquatar (24-07-2012)