ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-04-2009, 18:01   #7
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
เป็นเหมือนผมเมื่อก่อนเลยครับ .... และพอจะเข้าใจอาการฮะ ...

ขอเท้าความการใช้งานเดิมของคุณก่อนละกัน

คุณตั้งสวิชท์แก็ส เป็น Auto ใช้ไหมครับ คือ สต๊าดน้ำมัน แล้วเบิ่ลเครื่องเพื่อนเปลี่ยนเป็นแก็ส ...

รถระบบดูด ถ้าเครื่องเย็นจะสต๊าดแก็สติดยาก จึงจำเป็นต้องใช้น้ำมันช่วยสต๊าด .... แต่ ..... ถ้าคุณวิ่งแก็สมา ..... แล้วดับด้วยแก็สเลย ..... และกลับมาสต๊าดอีกครั้งด้วยน้ำมัน ในขณะที่เครื่องยังร้อนอยู่ จะสต๊าดติดยากครับ ..... (สาเหตุที่ติดยากผมไม่ทราบในแง่เทคนิค) ฉะนั้น ถ้าเครื่องยนต์ยังร้อนอยู่ แนะนำให้สต๊าดแก็สเลย จะสต๊าดได้ง่ายกว่าครัีบ .......

เมื่อก่อน ผมก็ตั้งสวิชท์ เป็น Auto เช่นกัน แต่ตอนนี้เปลี่ยนมากดเอง ตามสภาพเครื่องยนต์ดีกว่าครับ .... ใช้น้ำมันสต๊าดเฉพาะตอนเครื่องเย็นเท่านั้นครับ ......
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม