ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-12-2009, 08:14   #7
changyes
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว changyes

Car Brand: NISSAN BIG-M
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 changyes is on a distinguished road
อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
น่าจะมาจากแรงดันน้ำยาในระบบเกินมาตราฐาน
ซึ่งสาเหตุมาจากหลายตัวแปรนะครับ
ของผมให้พี่ทรัพย์(ช่างแอร์ตัวจริงผู้โด่งดัง-เสียชีวิตแล้ว)
ทำการตรวจซ่อม-พบว่าระบบระบายความร้อนของน้ำยา
ไม่ดีพอ ทำให้น้ำยาที่จะผ่านช่วงดรายเออร์ยังมีความร้อน
สะสมอยู่มาก(มือจับแทบไม่ได้)
ยิ่งถ้ารถวิ่งไปแล้วเกิดเจอสถานการณ์รถติดนานๆตอนบ่า ยๆแดดร้อนๆ ซักพักเดียวแหละครับ..
จะมีเสียงร้องวี๊ด..ด.. และควันสีขาวพวยพุ่งออกมาจากใต้ฝากระโปรงรถ..ดูเป็นท ี่น่าตกใจกับคนรอบข้าง
นั่นคือ น้ำยาถูกดันทิ้งผ่านทางซีลข้อต่อ(ที่ไม่ดี)
หรือทางจุ๊บลูกศร(แรงดันเกิน)
เมื่อดับเครื่องยนต์หรือปิดแอร์แล้วก็ยังคงมีเสียงขอ งแรงดันน้ำยาอยู่อีกสักพักหนึ่ง จนแรงดันลดลงเองจึงหยุด
ของผม..หลังจากเปลี่ยนพัดลมระบายความร้อนเป็นของVolv o แล้วยังเอาไม่อยู่..พี่เขาจัดการย้ายแผงแอร์ไว้ใต้กร ะบะ แล้วจัดการไล่ระบบน้ำยาใหม่
..คราวนี้..หนาวแบบสบายใจจนบัดนี้เลยครับ
ลองดูนะครับ..อาจจะเป็นอาการเดียวกัน..
ขอให้หายไวๆครับ
changyes is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to changyes For This Useful Post:
+ No bu ta + (15-12-2009), 4ja1turbo (02-09-2011), pattapong (15-12-2009), tfr_jz (09-06-2011), za 2JZ (15-12-2009)