ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-09-2008, 10:16   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
การตั้งรอบเดินเบาไว้สูงเกินไป เวลาสตาร์ทเย็น ECU จะสั่งให้เครื่องยนต์เพิ่มรอบให้สูงกว่ารอบเดินเบา ประมาณ 1 เท่า ทำให้รอบเครื่องของคุณจึงขึ้นสูงผิดปกติครับ

โดยทั่วไปเครื่องยนต์ก็มีลิมิตของรอบเครื่องยนต์ตอนส ตาร์ทเย็นครับ ทั้งค่า min และ max ครับ (ค่าความปลอดภัยที่ไม่ทำอันตรายเครื่องยนต์ให้หลวมง่ าย) ค่า max ก็ไม่ควรเกิน 2000 รอบครับ (จริงๆเกินกว่านั้นได้นิดหน่อยครับ แต่จะไม่ช่วงเหลือให้เราเหยียบคันเร่งออกตัวได้ในเกณ ฑ์ปลอดภัย ไม่ทำอันตรายให้เครื่องยนต์หลวมง่ายครับ) ฉะนั้น รง.ผลิตจึงตั้งค่ารอบเดินเบาตอนสตาร์ทเย็นเอาไว้ที่ป ระมาณ 1200 - 1500 รอบ เพื่อให้เราสามารถค่อยๆเคลื่อนตัวออกรถได้อย่างปลอดภ ัยครับ พอเครื่องร้อนขึ้น รอบเดินเบาก็จะเหลือประมาณ 600-750 รอบครับ
krupree (15-10-2009)