ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-05-2010, 18:05   #9
Tanawuth
Member

รูปส่วนตัว Tanawuth

Car Brand: nissan big-m
Engine Type: 1j ge vvt-i
คะแนน: 0 Tanawuth is on a distinguished road
ขอถามหน่อย คับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
ผมเคยใช้ระบบดูดมาประมาณปีกว่าๆในเครื่อง1เจวีวี ก้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แบ๊คไฟร์มันขึ้นอยู่กับหลายๆองค์ประกอบครับ ตามที่พี่เคบอก ระบบไฟเราสมบูรณ์ไหม เครื่องเป็นยังไง และก็พฤติกรรมการขับขี่ของเรา ถ้าเราศึกษาหาข้อมูลแล้วปรับพฤติกรรมการขับของเราให้ มันเหมาะสมกับระบบมิกเซอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าจะไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับก็มีอีกวิธีคือ เปลี่ยนจากมิกเซอร์เป็นหัวฉีดซะครับ

ขอแนะนำเป็นความรู้นิดนึงครับ เอาประสบการณ์จริงในชีวิตการทำงานมาแนะนำ
1.เราต้องรู้ก่อนว่ารถเรามีอะไรที่ต้องระวัง เราก็ไม่ทำตัวเองจนนำพาไปถึงจุดนั้น ยกตัวอย่าง ระบบมิกเซอร์ถ้าออกตัวโดยการกระทืบคันเร่ง ล้อฟรีดังเอี๊ยดๆๆ มันก็อาจจะมีโอกาสแบ๊คไฟร์ได้ เราก็ระวังไม่ทำอย่างนั้น แล้วมันจะแบ๊คไฟร์ได้ยังไง
2.ขีดจำกัดของระบบเราเป็นอย่างไร เช่น มิกเซอร์มันวิ่งได้แค่ไหน ปรับจูนได้แค่ได้ เราก็ไม่ทำอะไรที่มันเกินขีดจำกัด เราก็จะใช้รถได้อย่างมีความสุข
3.การซ่อมบำรุงเป้นอย่างไร อย่างลืมว่าแต่ละระบบต้องการการซ่อมบำรุงที่ต่างๆกัน เช่น มิกเซอร์อาจจะต้องมีการปรับตั้งวาล์วบ่อยกว่าหัวฉีด ก้ไปทำซะ เปลี่ยนหัวเทียนบ่อยหน่อย เป็นต้น

คร่าวๆครับ พอดีว่างก็เลยนั่งพิมพ์ซะยึดยาว หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ
การตั้งวาล์วบ่อยนี้ บ่อยแค่ไหนคับ หรือว่าตั้งทุกๆกี่ ก.ม คับ
Tanawuth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม