ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-07-2009, 04:28   #626
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
สวัสดีครับ

กลับมาพร้อมกับปัญหาให้เสียตังค์ครับ

หลังจากวิ่งเเก็สตั้งเเต่วางเครื่อง 2jz ge เมื่อต้นปีที่เเล้วระยะทางรวม 38000 กม.

วิ่งในเมืองความร้อนปกติไม่ขึ้น มีโอกาสได้ไปเที่ยวตจว.วิ่งยาวๆ ทีนี้วิ่งเกิน 120 เอ๊ะทำไม่เกจ์มันกระดิกขึ้นนิดนึงหว่า ช่วงเเรกไม่สนใจนึงว่าเราคงวิ่งเร็วไปมั๊ง

พอไปเที่ยวครั้งต่อมามันขึ้นเร็วกว่าเดิม ยิงเหยียบยิ่งขึ้นให้เห็นเเบบสังเกตุได้เลย พอกลับกทม.ก็วิ่งไปทำงานสักพัก ว่างๆเลยหาจุดสาเหตุ เปลี่ยนวาล์วน้ำเเล้วลองใช้เมื่อได้ขึ้นทางด่วนดอนเม ืองขับเร็วๆเกิน 120 มาเเป๊บเดียวความร้อนมาเยือนเลย ต้องผ่อนลดความเร็วขับ 100-110 ความร้อนลดลงปกติ

เปลี่ยนวาล์วน้ำไม่หาย เลยถอดหม้อน้ำมาดูปล่อยน้ำออกมาก็ไม่ค่อยมีตะกอนเลย หม้อน้ำสร้างใหม่ใช้ไประยะทางตามข้างบน มีคราบเเดงๆบ้างนิดหน่อย ลองสตาร์ทเปิดฝาหม้อน้ำมีฟองอากาศ ฟองอากาศมีคราบน้ำมันน้ำตาล สงสัยงานเข้าเเล้วตรู ลองเบิ้ลเครื่องมันดันน้ำล้นออกมานิดๆ

ตอนนี้เลยรื้อเครื่องเปลี่ยนประเก็นฝาสูบดู ไม่รู้ว่าจะหายไหม ถ้าหายก็คงจบ ถ้าไม่หายตังค์ต้องหายต่อเเน่ๆครับ

ดีไม่เสียค่าเเรงมีเเต่ค่าของ 2000 รวมหัวเทียนด้วยครับ

ถ้าไม่หายผมเหล่ 1jz gte vvti หรือไม่ก็ 2jz gte ไว้เเล้วครับ

ซ่อมไม่หายครับ

ถ้าเราต้องการเเรงตีนต้น เเบบบูสมาเร็วใช้เเซงในเมือง
ระหว่างเครื่อง 1jz gte vvti หรือ 2jz gte เครื่องเดิมๆตัวไหนมาไวกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม