ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 31-05-2011, 10:29   #1654
note4you
Senior Member

รูปส่วนตัว note4you

Car Brand: SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i GAS : LPG , AG , 58LT
คะแนน: 14 note4you is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
เท่าที่ดูจากรูปและอาการที่เล่ามาเบื้องต้นผมคาดว่าค งอาการหนักพอดูครับ

ซึ่งสาเหตุที่ทำให้เกิดควันขาวได้คือมีน้ำมันเครื่อง หรือน้ำเข้าไปผสมในห้องเผาไหม้

แต่จากรูปควันขนาดนี้คงเป็นน้ำมันเครื่อง ซึ่งน้ำมันจะหลุดเข้าไปในห้องเผาไหม้จนทำให้เกิดควัน ขาวได้ขนาดนี้

อาจจะเป็นที่ตัวฝาสูบ หรือ ปะเก็นฝาสูบ ตอนที่เต๊นท์รถแก้ไขเปลี่ยนชาร์ปให้นั้น

เขายกเครื่องออกมาเปิดฝาสูบ หรือเปิดเฉพาะแคล้งน้ำมันเครื่องแล้วเปลี่ยนชาร์ปจาก ด้านล่างล่ะครับ

ถ้ายกเครื่องออกมาแล้วเปิดฝาสูบด้วยโอกาสที่ช่างประก อบฝากลับไม่ดี ไม่ได้เปลี่ยนปะเก็น หรือขันปอนด์ฝาสูบไม่ได้สเป็คก็มีโอกาสขึ้นได้

ต้องลองคุยกับเต๊นท์ดูว่าจะแก้ไขอย่างไร

แต่ในมุมมองของผม ลองคุยกับเต๊นท์ดูตัดค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมกันไปเลย แล้วหาอู่ที่มีความชำนาญ

หาเครื่องมาวางใหม่เลยดีกว่า เพราะดูแล้วเต็นท์แก้ก็คงไม่จบอีก ต้องวิ่งเข้าวิ่งออกแก้ไขจะพาหงุดหงิดกันไปเปล่า ๆ

และผมคิดว่าเจ้าของเดิมวางเครื่องมาแล้วไม่จบ คงไม่ไหวที่จะตามแก้ไขจึงขายรถออก

เริ่มนับหนึ่งใหม่เลยดีกว่า และแนะนำให้ติดแก๊สระบบหัวฉีดครับ
ตามรูป ของผมตอนนี้เป็นระบบดูดช่ายไหมครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
เห็นด้วยกับคุณวุฒิอีกเสียงครับ ลองเจรจาดูนะครับ คุณnote4you ส่วนอู่ืที่ชำนาญลองหาใน Club ดูครับ หรือก้วนในชลบุรี ครับ ยังไงจะเอาใจช่วยนะครับ
ขอบคุณครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pudrom อ่านกระทู้
เห็นด้วยกับท่านวุท เล่าจากประสบการณ์ของตัวเอง วางแล้วไม่จบ ไปหลายๆที่ พาลงานจะไม่ดี เพราะแต่ละที่ ถนัดไม่เท่ากัน(แบบรถผมตอนนี้ จนต้องตัดสินใจเข้าไปหาที่ๆเขายอมรับแก้งานให้ แบบขอทีเดียวจบ เหมือนนับหนึ่งใหม่)แล้วผลสรุปค่าใช้จ่าย จะบานไปเปล่าๆ ผมวา หาเครื่องตัวใหม่มาลงแทน แล้วเก็บตัวเก่าทำอะไหล่ หรือว่าตอนนี้เครื่องราคาดีดขึ้น จะเอาไปตีเทิรน์ เพื่อลดค่าใช้จ่าย โดยดูสภาพอะไหล่ว่าเครื่องใหม่หรือเครื่องเก่า ตัวไหนดีกว่ากัน สลับได้ก็สลับไป น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า ตามแก้ที่เดิม แล้วไม่จบครับ
ราคาเทริน์ ผมว่าไม่ถึงหมื่น จากที่เคยถามมา

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp อ่านกระทู้
คิดค่าเสียหายที่พอจะได้มาก่อนครับ แล้วตัดใจวางใหม่ ท่าทางจะไม่รอดซ่อมต่อบานปลายแน่นอน หาเครื่องที่สดๆอย่างเช่น 2J vvti หรือ UZ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 50-55 K ครับเหมาะกับรถหนักๆ แรงบิดสูงๆเพื่อใช้งานครับ ใช้กันยาวๆครับ
UZ เสียงเพราะดีครับ แรงด้วย แต่ว่า ไรเดอร์UZ ภาษีเท่าไร่ครับ
note4you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to note4you For This Useful Post:
pudrom (02-06-2011), sompol (01-06-2011), wk7000 (31-05-2011)