ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-03-2014, 23:33   #11
ebapoo
Member

รูปส่วนตัว ebapoo

Car Brand: d-max
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 17 ebapoo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
อย่างข้างบนว่า ครับ ช่าง wiring แต่ละคน อาจจะ wire ไม่ค่อยตรงกันซักเท่าไหร่ ถ้าเป้นผมนะ .....

### กล่อง fuse อยุ่ตรงไหน ผมจะค่อยๆถอดมาวัดหรือส่องดูก่นว่า ยังมีตัวไหนยังขาดอยุ่อีก ...ดูในกล่องก่อนเป้นหลัก แล้วก็ตัวย่อยๆที่กระจายไว้อยู่ เพราะบางทีมันลัดวงจรอาจมีเสียมากกว่า 1 ตัว

### ลองหามิเตอร์ (ถ้ามี) หรือถ้าไม่มี ลองเอาหลอด 12 โวลท์ดวงเล็กๆ หาวิธีต่อคร่อม ขาไฟเลี้ยงของกล่อง ecu ดู ครับว่ามีไฟมาเลี้ยงมั้ย เห้นบอกว่า start แล้วปั๊มติ๊กทำงาน(ต่อตรงแล้ว) บางทีไฟไม่มาเลี้ยงกล่อง ก็จะstart ไม่ต้ิดเหมือนกัน และบางทีเกิดไฟลัดวงจรคุณลองหาดู fuse ตามจุดต่างๆนอกเหนือจากกล่อง fuse รวมอีกทีนะครับ บางทีช่างเขาแยกเป้นกลุ่มๆไว้ มันจะไม่เหมือนรถมาจากโรงงานซะทีเดียว ลองดูนะ อยากช่วยแต่ไม่ใช่ช่าง แต่ผมก็หาความรู้จากที่นี่ เอาไปลองๆดู ก็ได้ไปหลายอย่างนะ
ขอบพระคุณครับพี่พรุ่งนี้จะลองดู
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม