ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-02-2014, 14:12   #1
krit.c
Member

Car Brand: nissan cedric Y31
Engine Type: 2JZ GE VVti
คะแนน: 0 krit.c is on a distinguished road
ถอนคันเร่งแล้วดับ เมื่อรอบตกมาอยู่ช่วงเดินเบา

สวัสดีครับพี่ๆ
รบกวนปรึกษาครับ รถผมเครื่อง 1JZ GTE vvti มีอาการเมื่อขับอยู่แล้วถอนคันเร่งจนรอบตกมาอยู่ช่วง เดินเบา เครื่องจะดับเป็นบางครั้ง อาการของรอบเดินเบาคือมันจะสวิงนิดๆประมาณ 2 ครั้ง ช่วง 700-300 rpm บางทีถ้าโชคร้ายมีการเลี้ยวรถและเบรคตอนช่วงรอบเดินเ บาต่ำสุดพอดีจะดับครับ แต่ถ้าอาการสวิงนี้เกิดขึ้นและรถไม่ดับรอบเดินเบาจะก ลับมานิ่งเหมือนเดิมที่ประมาณ 4-500 rpm ครับ
อาการที่ว่านี้เป็นทั้งแก๊สหัวฉีดและน้ำมันครับ โดยผมทดลองซื้อมอเตอร์เดินเบามาเปลี่ยนดูแล้วก็ไม่หา ยครับ
มีอะไรที่ผมควรลองดูอีกมั้ยครับ
พยายามเสริช์หาข้อมูล ส่วนใหญ่อาการนี้มาจากการเบาดับของการใช้แก๊ส LPG ซึ่งรถผมใช้น้ำมันก็เป็นครับ
ขอบคุณมากครับ
กฤต
krit.c is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม