ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-11-2007, 14:57   #9
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chinkaz อ่านกระทู้
1.ตอนจูนเดินเบา ที่ใช้ปุ่ม sent ต้องปรับ พาวเวอร์วาล์ว หรือปล่าวครับหรือปิดไว้ก่อน
2.พอเร่งเครื่องประมาน 3500-4000 รอบ แล้วหมุนพาวเวอร์วาล์ว ทวนเข็มนาฬิกาจนได้ที่แล้วก็ยกไม่ต้องเร่งแล้วใช้ปะค รับ
3.หมุนจนรู้สึกว่าเครื่องยนต์ไม่เร่งไปกว่าเดิมอีกแล ้วก็ให้หยุด
4.หมุนพาวเวอร์วาล์วตามเข็มนาฬิกา (หรี่) สังเกตุว่าเครื่องยนต์เริ่มเบาลงให้หยุดหมุน
5.หมุนพาวเวอร์วาล์วทวนเข็มนาฬิกา (เพิ่ม) ประมาณ 15 นาที จุดนี้ควรจะเป็นจุดที่เชื้อเพลิงเพียงพอต่อการใช้งาน ในรอบสูง

ข้อ 3-5 ตอนนี้ก็ไม่ต้องเร่งใช้มะครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้แต่อยากลองทำดู
แล้วตัวดูค่า a/f ใช้ของอะไรดีราคาไม่แพง มีตัวที่รุ่นไหน ที่ไหนขาย มัง ครับ
ตอบนะครับ
ข้อ 1. เปิดไว้สักหน่อยครับ กะว่าประมาณ 3-4 รอบก็ได้ครับ
ข้อ 2. สำหรับคนที่เหยียบคันเร่ง พอเร่งได้ที่ 3500-4000 รอบให้เค้าค้างเท้าไว้อย่างนั้นเลยครับ ไม่ต้องสนใจว่ารอบจะขึ้นจะลง จะยกคันเร่งก็ต่อเมื่อจบข้อ 5 ครับ
ข้อ 3. ถูกต้องแล้วครับ ให้คนกดคันเร่งเป็นง่อยไปชั่วขณะเลยครับ อิอิ

เรื่อง a/f เนี่ย มีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยบาทในเว็บแก๊สไทย หรือจะทำเอง จนถึงราคาหลักหมื่นก็มีนะครับ แต่ราคาไม่กี่ร้อยก็ใช้ได้เหมือนกัน หรือจะให้สวย ๆ มาตรฐานหน่อย autometer ก็สามพันกว่าบาทแน่ะครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องสวยงามราคาหลักร้อยก็ใช้ได้แล้วค รับ เราเอาไว้ใช้ดูส่วนผสมอย่างเดียว ลองติดต่อคุณโจ สัตหีบ (mono) ดูสิครับ เค้าทำขายอยู่