ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-07-2009, 15:02   #3
traitap
Member

Car Brand: Corolado
Engine Type: 1 JZ VVTi
คะแนน: 0 traitap is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
  1. 254.973 นิวตันเมตร ครับ
  2. เกียร์ออโต้ที่ถูกควบคุมด้วย อิเลคทรอนิค (ECT) ทั้งหมดที่มีในโลก จะมีล๊อคอัพคลัชท์ ครับ
ถ้าจะถามผมว่า อะไรคือ เกียร์ออโต้ที่ถูกควบคุมด้วย อิเลคทรอนิค (ECT) ก็ต้องตอบว่า ลองหาคำตอบในญ Forum Technicalญ ครับ ผมเคยเขียนลงเอาไว้ และ เกียร์ออโต้ ของเครื่องยนต์ญ JZ ก็เป้น เกียร์ออโต้ที่ถูกควบคุมด้วย อิเลคทรอนิค (ECT) ครับ
ข้อ 1. แล้วการที่ผม TEST โดยขับรถอยู่ที่เกียร์ 4 แล้วใช้เท้าซ้ายแตะเบรคเพียงให้สัญญาณไฟติดแล้วเครื่ องเร่งขึ้นไปหน่อยแล้วหยุดเช่นจาก 2200 เป็น 2500 รอบ แบบนี้แสดงว่ามีสัญญาณ STOP Signal เข้า ECU ไหมครับ?
2. แล้วทำไมอาการแสดวง Lock Up Gear ของเครื่อง JZ มันชัดจังครับ คือผมเคยขับแต่รถยนต์ ทั้ง โคโรน่า และ โคโรลลา ซึ่งเป็นเกียร์ ECT ทั้งนั้นแต่อาการที่บอกว่ากำลัง ล็อคอัพไม่เห็นชัดขนาดนี้ หรือรถขับหลังกับรถขับหน้าอาการมันไม่เหมือนกัน และ Test แบบข้อ 1 ก็ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น
3. ตัว PWR เวลาใช้งานทำไมเหมือนไม่รู้สีกเปลี่ยนแปลงมากนัก เคยทดลองโดยวิ่งรถอยู่ที่เกียร์สุดท้าย (4) แล้วกดปุ่มเครื่องจะเร่งรอบขึ้นไปแต่ต้องใช้รอบะเครื ่องอยู่ที่ 3000 กว่ารอบ ถึงจะเห็นการทำงาน เลยไม่แน่ใจว่ามันทำงานถูกต้องไหม หรือมีวิธีทดสอบโดยวิธีอื่นแบบใช้การขับขี่ได้หรือไม ่ ห้ามตอบว่าเช็คโค๊ดเพราะผมหาpin-out กล่องผมไม่ได้
ขอขอบคุณทุกคำตอบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 24-07-2009 เมื่อ 15:04.
traitap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to traitap For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011)