ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-07-2008, 20:50   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ อ่านกระทู้
มันมีเพรสเซอร์คอนโทร อยู่ตรงหัวไดร์เออร์อ่ะครับ
มีสายบออกมาสองเส้น แล้วจัดการต่อเข้ากล่องครับ

ถ้าไม่มีก็เปลี่ยนไดร์เออร์ตัวใหม่ที่มีตัวนี้ติดมาด ้วย
แล้วใช้ช่างต่อเข้ากล่องตามเคย

ตัวนี้มันทำหน้าที่ตรวจจับแรงดันน้ำยาครับ
ถ้ามีแรงดันเกินมันจะส่งสัญญาณให้ ecu
ตัดหน้าครัชคอมแอร์ไม่ให้หมุน ลองดูครับ
สำหรับรถรุ่นเก่า หรือรถดันแปลง อาจจะไม่มีเพรสเชอร์คอนโทรลตัวนี้ครับ แตถ้ารถรุ่นใหม่หน่อยส่วนใหญ่จะมีติดอยู่ที่ท่อแรงดั นสูงอยู่แล้วนะครับ ให้ดูดีดีด้วยครับ

แต่ถ้าใรรถไม่มี เพรสเชอร์คอนโทรลตัวนี้มีแยกขายครับ ผมแนะนำว่า ถ้าเดิมไม่มีที่หัวดรายเออร์ เราสามารถสั่งซื้อติอเพิ่มต่อจากหัวดรายเออร์ได้เลยค รับ ต่อไปถ้ามีการเปลี่ยนดรายเออร์ (จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม) เราก็ไม่ต้องไปดิ้นรนหาประเภทที่มีเพรสเชอร์คอนโทรลต ิดดรายเออร์ครับ