ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   รบกวน พี่เค คลองสาม และผู้รู้ช่วยตอบปัญหาให้ผมหน่อยครับเผื่อเป็นประโยช น์กับเพื่อนๆท่า (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=14127)

tommy126 31-03-2008 15:39

รบกวน พี่เค คลองสาม และผู้รู้ช่วยตอบปัญหาให้ผมหน่อยครับเผื่อเป็นประโยช น์กับเพื่อนๆท่า

รถผม bmw e36 1j Turbo ติด fix mix lamda LPG ปัญหาอาการที่ตอนนี้เจออยู่มีดังนี้ครับ ปัจจุบันตอนใช้น้ำมันรอบเครื่องนิ่งเป็นปกติดีไม่มีส ะดุดครับ แต่ตอนใช้แก๊สปรากฎว่ารอบตกและรอบไม่นิ่ง รถวิ่งอืดแตกต่างจากน้ำมันอย่างเห็นได้ชัด จึงอยากจะถามถึงสาเหตุ ถึงอาการของรถผมหน่อยครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณ พี่เค และ เพื่อนๆ club JZ มาก ๆ ครับ

ban07 31-03-2008 19:16

ของผมเครื่อง 1jgte Vvti (มีโบ) แบบฟิก เพาว์วาว ถอดแลมด้าถิ้งไปแล้วใช้แก๊ส รอบสูงๆ ต่ำๆ ต้องจอดรถเอามือหมุนที่หม้อต้มเป็นประจำ ให้ช่างตั้งจนเบื่อแล้ว บางก็ว่าหม้อต้มไม่เสถียน ใช้ไปทำไป บางทีมีแบ็คไฟบ้าง อยากประหยัด ทำยังไงได้ อยากได้คำตอบเหมือนกัน อัตราจิบอยู่ระหว่าง1.6-1.85/กม. วางใน Ms133

Chai 31-03-2008 22:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tommy126 (109850 กระทู้)
รถผม bmw e36 1j Turbo ติด fix mix lamda LPG ปัญหาอาการที่ตอนนี้เจออยู่มีดังนี้ครับ ปัจจุบันตอนใช้น้ำมันรอบเครื่องนิ่งเป็นปกติดีไม่มีส ะดุดครับ แต่ตอนใช้แก๊สปรากฎว่ารอบตกและรอบไม่นิ่ง รถวิ่งอืดแตกต่างจากน้ำมันอย่างเห็นได้ชัด จึงอยากจะถามถึงสาเหตุ ถึงอาการของรถผมหน่อยครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณ พี่เค และ เพื่อนๆ club JZ มาก ๆ ครับ

- ใช้หม้อต้มยี่ห้ออะไร เป็นหม้อต้มเทอร์โบหรือป่าวครับ
- Mixer ขนาดเท่าไหร่ (ที่เหมาะสมควรที่จะประมาณ 28-32 มม.)
- มีการเจาะท่อที่หลัง mixer แล้วต่อไปเข้าตัวชดเชยรอบหรือป่าว
- เวลาใช้แก๊ส ได้ตัดปั๊มติ๊กและหัวฉีดหรือไม่ครับ

ลองตรวจสอบดูนะครับ ถ้าระบบแก๊สของท่านติดตั้งถูกต้อง ที่เหลือก็เป็นเรื่องของการปรับจูนแล้วครับ คร่าว ๆ ตามขั้นตอน เราก็ต้องปรับตั้งให้ได้รอบเดินเบาที่คิดว่าดีที่สุด ก่อนหลังจากนั้น ก็ปรับแลมด้าให้เหมาะสมกับทุกรอบเครื่องมากที่สุดครั บ

ใจเย็น ๆ ครับ ระบบ Mixer+Lamda ถ้าติดตั้งถูกและปรับแต่งอย่างถูกวิธีถือว่าใช้งานได ้ดีเลยครับ ยังไงลองมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมกับเพื่อน ๆ อีกนิดนะครับจะได้ช่วยกันวิเคราะห์และแนะนำการตรวจสอ บครับ :)

Chai 31-03-2008 22:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ban07 (109906 กระทู้)
ของผมเครื่อง 1jgte Vvti (มีโบ) แบบฟิก เพาว์วาว ถอดแลมด้าถิ้งไปแล้วใช้แก๊ส รอบสูงๆ ต่ำๆ ต้องจอดรถเอามือหมุนที่หม้อต้มเป็นประจำ ให้ช่างตั้งจนเบื่อแล้ว บางก็ว่าหม้อต้มไม่เสถียน ใช้ไปทำไป บางทีมีแบ็คไฟบ้าง อยากประหยัด ทำยังไงได้ อยากได้คำตอบเหมือนกัน อัตราจิบอยู่ระหว่าง1.6-1.85/กม. วางใน Ms133

ทำไมถอดแลมด้าทิ้งไปซะล่ะครับ แต่ที่บอกมาว่ากินแก๊สที่ 1.6-1.85/กม. นี่ผมว่าก็ประหยัดแล้วนะครับ

ban07 01-04-2008 10:20

ที่อดแลมด้าออก เพราะรอบชอบค้างในรอบสูงๆ 1000+ ก็เลยถอดออก ใช้วาวล์มือหมุนแทน
หม้อต้ม ไบแก๊สรุ่นโบ
อย่างอื่นไม่รู้ครับ

muboy 01-04-2008 15:58

ไปจูนใหม่ครับผมว่าแก็สมานเข้าน้อยไปอะครับลองดูนะคร ับเพื่อหายเพราะมานเป็นอาการเดียวกันกับหน้าแหลมเจโบ ของเพื่อนผมเอาเข้าไปให้ร้านเค้าจูนให้ใหม่วิ่งฉลุยเ ลยครับพี่น้องครับ

เค_คลองสาม 01-04-2008 22:49

อย่างที่น้องต้นกล่าวล่ะครับ ถ้าทุกอย่างถูกต้องก็ต้องอยู่แค่ปรับจูนครับ ซึ่งต้องทำใจไว้ให้มันหน่อยน่ะครับ เพราะรถแต่ละคันตอนใช้น้ำมันมันจะไม่ค่อยเห็นหรอกครั บว่ามันสมบูรณ์แค่ไหน แต่พอมันกินแก๊สเมื่อไร มันจะเกิดอาการที่ไม่เคยเกิดให้เห็นครับ อย่างเช่นตอนเปิดแอร์บางคันมันอาจจะรอบเครื่องสูงขึ้ นนิดหน่อย แต่บางคันมันอาจจะเบาลง ซึ่งกรณีหลัง ตอนเป็นน้ำมันอาจจะไม่เห็นผลอะไร แต่ถ้าเป็นแก๊ส มันจะเบาอาจจะดับได้ ซึ่งอาการอีกหลาย ๆ ง่ายที่น้ำมันอาจจะไม่เห็นหรือแสดงออก แต่พอเป็นแก๊สก็เห็นหลาย ๆ ครับ

ban07 02-04-2008 11:18

ขอขอบคุณสำหร้บคำชี้แนะ คิดว่าคงจะต้องรบกวนให้ท่าน เค ช่วยจัดการให้ ขอบคุณครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:16