ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปรึกษาความร้อนอีกแล้วครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41625)

benzamp 27-10-2009 15:37

ปรึกษาความร้อนอีกแล้วครับ

:rolleyes: ผมใช้เซฟฟิโร่ 2J bo ครับ ไมล์เดิม ขับไปประมาณ 40-50 กิโลเมตร ความร้อนขึ้นถึงครึ่งครับ (ครึ่งหนึงของที่วัดความร้อนนะครับ ถึงตัวที่เป็นสัณลักษณ์วัดอุณภูมิ) ปกติพี่ที่ขับเซฟขึ้นเท่าไหร่กันครับ น้ำในหม้อน้ำเดือดจนดันออกมาที่หม้อพัก เปิดมาไอน้ำเดือดจนออกมาจากช่องระบายความร้อนของหม้อ พักเลยครับ ปล่อยจนเย็น มาเปิดหม้อน้ำดูน้ำหาย เกือบ 2 ลิตรครับ รถผมเป็นพัดลมไฮโดรลิค หม้อนำ 2 ช่อง ครับ ผมดูจากกระทู้ต่างๆและจัดการเปลี่ยนวาวล์น้ำและทำการ ล้างหม้อน้ำก็ยังไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องจัดการยังไงต่อครับ หรือว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดุก่อนครับ เพราะตอนนี้ของผมเป็น 0.9 บาร์ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอคุณอย่างสูงครับ

zexel 27-10-2009 18:02

ตอบ

ถ้าเดือดขนาดนี้ ฝาสูบโก่งครับ
ขนาดล้างหม้อน้ำแล้วยังเป็นอีก หรือไม่ก็อาจเป็นที่
ประเก็นฝาสูบแตกหรือไม่ดีอันนี้ก็มีส่วน

ord6859 27-10-2009 18:54

ลองติดเครื่องยนต์แล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ เวลาที่วาล์วน้ำเปิดสังเกตุน้ำที่วนออกมาครับมีฟองอา กาศบ้างหรือเปล่า ถ้ามีฟองอากาศแสดงได้ว่าน่าจะมีปัญหาที่เกี่ยวกับประ เก็นหรือฝาสูบ และดูที่ก้านไม้วัดน้ำมันเครื่องด้วยว่ามีน้ำปนหรือม ีลมพ่นออกมาทางก้านไม้วัดหรือเปล่า ลองดูครับ ถ้าไม่เป็นอะไรมากอาจจะแค่ประเก็นฝารั่ว
ต้องย้อนถามก่อนว่าเคยเครื่องฮีทมาหรือเปล่า

Moonlight 28-10-2009 09:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp (427937 กระทู้)
:rolleyes: ผมใช้เซฟฟิโร่ 2J bo ครับ ไมล์เดิม ขับไปประมาณ 40-50 กิโลเมตร ความร้อนขึ้นถึงครึ่งครับ (ครึ่งหนึงของที่วัดความร้อนนะครับ ถึงตัวที่เป็นสัณลักษณ์วัดอุณภูมิ) ปกติพี่ที่ขับเซฟขึ้นเท่าไหร่กันครับ น้ำในหม้อน้ำเดือดจนดันออกมาที่หม้อพัก เปิดมาไอน้ำเดือดจนออกมาจากช่องระบายความร้อนของหม้อ พักเลยครับ ปล่อยจนเย็น มาเปิดหม้อน้ำดูน้ำหาย เกือบ 2 ลิตรครับ รถผมเป็นพัดลมไฮโดรลิค หม้อนำ 2 ช่อง ครับ ผมดูจากกระทู้ต่างๆและจัดการเปลี่ยนวาวล์น้ำและทำการ ล้างหม้อน้ำก็ยังไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องจัดการยังไงต่อครับ หรือว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดุก่อนครับ เพราะตอนนี้ของผมเป็น 0.9 บาร์ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอคุณอย่างสูงครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp (428297 กระทู้)
พี่ครับ ถ้าฝาสูบโก่งจะต้องซ่อมยังไงครับ เครื่องไม่เคยฮีทนะครับ

ฝายังไม่โก่งหรอกครับ อย่าเพิ่งตกใจครับ

ดูจากอาการที่บอกนั้น ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ ให้ใช้ฝาหม้อน้ำ 1.0 หรือ 1.1 บาร์นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลองถอดวาล์วน้ำออกมา ลองตรวจสอบประสิทธิภาพ โดยเอาไปแขวนแช่ในน้ำเดือด แล้วดูว่า วาล์วเปิดมั้ยครับ จากนั้นยกวาล์วออกมา เฝ้าดูว่า มันปิดมั้ยครับ (ถึงจะเป็นวาล์วน้ำใหม่ ก็ไม่ใช่ว่า มันจะไม่ชำรุดนะครับ)

จากนั้น อย่าเพิ่งใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไปครับ ให้ลองวิ่งใช้รถซัก 1 วัน เฝ้าสังเกตุความร้อนของเครื่องยนต์ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ค่อยใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไปครับผม

ord6859 28-10-2009 09:40

ถ้าโก่งจริง ก้อยังไม่แน่นอนว่าเป็นที่ฝาหรือเปล่า หรือเป็นที่ประเก็น ต้องรื้อฝาสูบออกมาดู ว่าโก่งมากน้อยระดับใดปาดฝามากมั๊ย หรือต้องเปลี่ยนฝาไปเลยคุ้มค่ามากกว่า ถ้าปาดเล็กน้อยก้อหาประเก็นที่หนากว่าเดิมเสริมขึ้นไ ปก้อสามารถใช้งานได้ เดี๋ยวลองเพื่อนๆท่านอื่นช่วยตอบละกันครับเรื่องภายใ นเครื่องยนต์ไม่ถนัดเท่าไรครับ

NUM999 28-10-2009 10:04

ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อนครับอย่างน้ามูนว่า เอาซัก 1.1(ต้องของแท้เบิกศูนย์นะครับ)และถ้ามั่นใจว่าไม่มี จุดรั่วซึมตรงไหนแต่น้ำก็ยังหาย ก็เป็นไปได้สูงครับว่าประเก็นฝาสูบอาจจะแตก ผมใช้2เจโบเหมือนกัน เคยน้ำหายแบบหาจุดรั่วไม่เจอ หายเป็นลิตรอย่างนี้แหละ สุดท้ายช่างเปิดฝาสูบออกมาปรากฎว่าประเก็นแตกครับ จัดการเปลี่ยนซะของแท้สามพันกว่าบาทนะประเก็นฝาสูบ2เ จโบ หายสนิทครับตั้งแต่บัดนั้น

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:50