ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2J Vvt-i "ผิด"และตกเป็นจำเลยอีกแล้วครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=50127)

Ithong 28-07-2010 19:53

2J Vvt-i "ผิด"และตกเป็นจำเลยอีกแล้วครับ

ก่อนอื่นต้องขอท้าวความสักนิดนึงก่อนครับว่าทำไมผมจึ งต้องมาขอความช่วยเหลือในเวปแห่งนี้เพราะมันหมดทางไป ไม่รู้จะหันหน้าไปปรึกษาใครแล้วครับ
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด
วันนี้ผมได้นำรถไปอู่ที่ติดตั้งแก๊สอีกรอบ(รอบ3) และได้แจ้งกับช่างและคนคุมงานและเจ้าของอู่ว่าผมได้ท ำอะไรมาบ้างแต่ยังไม่หายสั่น ช่างก็ได้ไปนำโน๊ทบุคมาจูนอยู่สักพักใหญ่ คนคุมงาน(เข้าใจว่าเป็นญาติเจ้าของอู่)ก็มาคุยกับผมว ่า เครื่องพี่มันเป็น วีวี รอบมันต่ำจูนยังไงก็สั่น เพราะแก๊สรอบมันจะต่ำกว่าน้ำมันอีกนิดด้วยซ้ำ ผมจึงถามไปว่า เห็นในเวปเจคลับ ก็ติดกันได้ไม่มีปัญหาอะไร และแท็กซี่ที่เป็น วีวี ก็เยอะแยะไปมันก็จะสั่นเหมือนรถผมนี่หรือ น้องคนคุมงานก็ตอบผมว่ามันจะเป็นเฉพาะ เจ วีวี 6สูบนี่หละ 4สูบมันจะไม่เป็น ในขณะที่คุยกะผมอยู่หน้ารถ จู่ๆน้องคนนี้ก็พูดกับช่างที่จูนอยู่ในรถว่า จำเครื่องรุ่นี้ไว้นะถ้าต่อไปมีมาติดแก๊สอีกอย่ารับ ปัญหาเยอะ ผมงี้อึ้งเลย แล้วน้องคนนี้ก็หันมาพูดกับผมว่ามันจูนยังไงก็ไม่หาย หรอกครับ มีทางเดียวต้องตั้งรอบเพิ่มขึ้นเป็นซัก800กว่ารอบถึง จะหายสั่น และน้องเขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะเอาไปให้อีกอู่จูนรอบเพิ่ มให้ สักพักก็นำรถผมกลับมาบอกว่าใช้ได้แล้ว ผมก็เลยถามว่าไปปรับตรงไหน เผื่อว่าถ้ามันรวนผมจะได้ปรับตั้งกลับที่เดิมได้
จึงอยากรบกวนถาม น้าๆ ใครใช้เครื่องตัวนี้อยู่มันพอจะมีวิธีแก้ไข หรือแนะนำร้านหรือวิธีทำก็ได้ครับ หรือว่าผมจะต้องทนใช้ไปแบบสั่นๆอย่างนี้ตลอดไปครับ ขออภัยที่เขียนยาว แต่เพื่อข้อมูลที่ครบถ้วนอะครับ

Ithong 28-07-2010 20:03

ตอนขับกลับมาบ้านก็ยังไม่หายสั่น และรอบก็จะไม่เห็นเพิ่มขึ้น เข้าใจว่า กล่องคงสั่งให้รอบลงมาตามปรกติ ถึงแม่ทางอู่จะไปปรับตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ(คงปรับไปไม่ มาก) กลับมาถึงบ้าน เปิดฝาดูจริงๆด้วย เขาปรับลิ้นปีกผีเสื้อมา มีรอยไข แต่ตอนนี้ผมได้ทำการปรับตั้งกลับที่เดิมแล้วครับ กลัวเครื่องมันจะรวนกันไปใหญ่
น้าๆท่านใดพอจะมีอะไรชี้แนะ ช่วยหน่อยเถอะครับ มืดแปดด้านจริงๆครับ:frown:

spiderman 28-07-2010 20:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong (556266 กระทู้)
ก่อนอื่นต้องขอท้าวความสักนิดนึงก่อนครับว่าทำไมผมจึ งต้องมาขอความช่วยเหลือในเวปแห่งนี้เพราะมันหมดทางไป ไม่รู้จะหันหน้าไปปรึกษาใครแล้วครับ
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง ย่านสะพานพระราม5 เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด
วันนี้ผมได้นำรถไปอู่ที่ติดตั้งแก๊สอีกรอบ(รอบ3) และได้แจ้งกับช่างและคนคุมงานและเจ้าของอู่ว่าผมได้ท ำอะไรมาบ้างแต่ยังไม่หายสั่น ช่างก็ได้ไปนำโน๊ทบุคมาจูนอยู่สักพักใหญ่ คนคุมงาน(เข้าใจว่าเป็นญาติเจ้าของอู่)ก็มาคุยกับผมว ่า เครื่องพี่มันเป็น วีวี รอบมันต่ำจูนยังไงก็สั่น เพราะแก๊สรอบมันจะต่ำกว่าน้ำมันอีกนิดด้วยซ้ำ ผมจึงถามไปว่า เห็นในเวปเจคลับ ก็ติดกันได้ไม่มีปัญหาอะไร และแท็กซี่ที่เป็น วีวี ก็เยอะแยะไปมันก็จะสั่นเหมือนรถผมนี่หรือ น้องคนคุมงานก็ตอบผมว่ามันจะเป็นเฉพาะ เจ วีวี 6สูบนี่หละ 4สูบมันจะไม่เป็น ในขณะที่คุยกะผมอยู่หน้ารถ จู่ๆน้องคนนี้ก็พูดกับช่างที่จูนอยู่ในรถว่า จำเครื่องรุ่นี้ไว้นะถ้าต่อไปมีมาติดแก๊สอีกอย่ารับ ปัญหาเยอะ ผมงี้อึ้งเลย แล้วน้องคนนี้ก็หันมาพูดกับผมว่ามันจูนยังไงก็ไม่หาย หรอกครับ มีทางเดียวต้องตั้งรอบเพิ่มขึ้นเป็นซัก800กว่ารอบถึง จะหายสั่น และน้องเขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะเอาไปให้อีกอู่จูนรอบเพิ่ มให้ สักพักก็นำรถผมกลับมาบอกว่าใช้ได้แล้ว ผมก็เลยถามว่าไปปรับตรงไหน เผื่อว่าถ้ามันรวนผมจะได้ปรับตั้งกลับที่เดิมได้
จึงอยากรบกวนถาม น้าๆ ใครใช้เครื่องตัวนี้อยู่มันพอจะมีวิธีแก้ไข หรือแนะนำร้านหรือวิธีทำก็ได้ครับ หรือว่าผมจะต้องทนใช้ไปแบบสั่นๆอย่างนี้ตลอดไปครับ ขออภัยที่เขียนยาว แต่เพื่อข้อมูลที่ครบถ้วนอะครับ

ไม่อยากจะโฆษณาให้หรอก..แต่เห็น2j vvtiติดแกสหัวฉีดที่อู่ตาเคนับไม่ถ้วนก็ไม่เห็นเป็นอ ะไรเลยนิ

sit fishing 28-07-2010 21:37

ผมว่าไปจูนใหม่ดีกว่าครับ หม้อต้ม อยู่ในขณะรันอิน คือมันยังใหม่อยู่ ไปจูนใหม่น่าหาย อิอิ

focus 28-07-2010 21:46

ติดหัวฉีดน่าจะเนียนมากกว่านี้นะครับ ผมใช้ 1j vv แต่ติดแบบดูดนิ่งมากที่ 650 รอบ ทุกสถานการณ์ ยกเว้นตอนเครื่องเย็นตอนเช้า 1000 รอบ แล้วค่อยต่ำลงมาอยู่นื่งที่ 650 รอบ ทั้งเปิดแอร์ ปิดแอร์ ครับ เอาใจช่วย หาสาเหตุให้เจอเร็วๆนะครับ

Juomaru 28-07-2010 23:01

ผมว่าคุณเจอช่าง(มันเถอะ)แล้วหล่ะ แถมยังไปปรับเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้ออีก(เอาเข้าไป) :frown: รู้บ้างรึเปล่าว่าเซนเซอร์ตัวนี้ไม่ใช่ว่าจะหมุนเล่น ปรับเอาเองตามใจชอบ ผมเคยมาแล้วกว่าจะนิ่งต้องไปหาช่างที่ตั้งเป็นจริงๆ( ใช้มิเตอร์จับ) เพี้ยนไปแค่ 0.1 mm. ก็ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ แถมตอนใช้น้ำมันก็ไม่มีปัญหาอะไรไม่ใช่เหรอครับ แล้วมาโทษเครื่องได้อย่างไร?? :emo_toon11: หาอู่ใหม่เถ๊อะค๊าบพี่น้องค๊าบบบ...ยืนยันนอนยันครับ 2j vvti ไม่ผิดค๊าบบบ:redface:

Ithong 28-07-2010 23:18

ไม่ใช่เซนเซอร์ลิ้นครับ เขาไปตั้งตัวยันคันเร่งที่เป็นน็อตรู6เหลี่ยมและมีน็ อตเบอร์8ล็อค อยู่ที่ด้านหลังเรือนลิ้นเร่งอะครับ ไขลงไปยันมีผลทำให้ลิ้นแง้มเพื่อเร่งรอบอะครับ โอย ย ย ถ้าไปตั้งเซนเซอร์ลิ้นก็งานเข้ายาวแน่:frown: :frown: :frown:
ส่วนตอนใช้น้ำมันปรกติดีครับ เนียนนุ่ม วิ่งได้ 10 โลลิตร อะแต่ยังไงก็โลละ3บาทกว่าอยู่ดี พอๆกะเครื่องเดิม ที่วางเจติดแก๊สเพื่อความประหยัดครับ ขับในเมือง 1.55 บาท นอกเมืองทางไกล 1.35 บาท/กม. ครับ ส่วนที่ไปจูนใหม่วันนี้ก็ไม่รู้จะกินเพิ่มหรืออะไรยั งไงยังไม่ได้ลองวัดเลยครับ เพิ่งสดๆร้อนๆวันนี้เอง

pookung 29-07-2010 02:05

รบกวน Pm ชื่ออู่ทีครับ จะได้ไปบอกปากต่อปาก อู่นี้กาก ติดแก๊สหัวฉีด J Vvti ไม่จบ:?

spiderman 29-07-2010 02:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong (556272 กระทู้)
ตอนขับกลับมาบ้านก็ยังไม่หายสั่น และรอบก็จะไม่เห็นเพิ่มขึ้น เข้าใจว่า กล่องคงสั่งให้รอบลงมาตามปรกติ ถึงแม่ทางอู่จะไปปรับตั้งลิ้นปีกผีเสื้อ(คงปรับไปไม่ มาก) กลับมาถึงบ้าน เปิดฝาดูจริงๆด้วย เขาปรับลิ้นปีกผีเสื้อมา มีรอยไข แต่ตอนนี้ผมได้ทำการปรับตั้งกลับที่เดิมแล้วครับ กลัวเครื่องมันจะรวนกันไปใหญ่
น้าๆท่านใดพอจะมีอะไรชี้แนะ ช่วยหน่อยเถอะครับ มืดแปดด้านจริงๆครับ:frown:

รู้ว่าเจ้าของกระทู้รักรถและไม่สบายใจ รอคนมาโพสต์บางทีไม่ทันใจ ถ้าเกี่ยวกับแกสนี่ลองโทรฯไปคุยกับช่างเคดูสิ ถึงอาการดังกล่าว จริงๆไม่อยากจะเชียร์อู่นี้เท่าไหร่หรอก เบื่อตอนผมไปแล้วรถเยอะ

fabass_JZ 29-07-2010 07:01

ผมรู้จักอยู่อู่นึง ติดแก๊สให้ จูนแก๊สให้ ให้โปรแกรมจูนถ้าใครสนใจ เอาโน๊ตบุ๊คมา สอนวิธีจูนให้เลย อยากได้แบบไหน จูนเอาเองก็ได้
พอจูนซะเละ ก็กลับไปให้เขาจูนให้ใหม่ (มันมีเซฟเก่าอยู่ที่ตัวโปรแกรม):redface:
อยู่ที่สระบุรีอ่ะ

nick p-car (JZ) 29-07-2010 08:26

รถเพื่อนผมก็เป็นแบบนี้ครับใช้ชุดแก๊สเดียวกันอีก ในรถcrow เครื่อง2JVV เครื่องเดิมติดรถไม่ได้ลงเครื่องใหม่ อาการก็ทำนองเนี้ย สั่น วื่งไม่ใกล้เคียงน้ำมัน กลับร้านไปจูนหลายรอบครับ มันคงรำคาญมั้งครับเลยโทรสั่งชุดหัวฉีดของAC มาให้ผมเปลี่ยนให้โดนไป 15000ประมาณ สบายตัวไปแต่ก็สบายใจครับวิ่งดีกว่ารถผมอีกแถมค่าติด ตั้งก็ไม่เสีย มันสบายใจแต่ผมลำบากกาย

ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุอารัย แต่ผมถอดท่อไอดีมาอุดรูเดิมแล้วเจาะใหม่ สายแก๊สแต่ละหัวยาวประมาณ 10ซมเท่ากันทุกๆหัว

Juomaru 29-07-2010 13:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spiderman (556464 กระทู้)
รู้ว่าเจ้าของกระทู้รักรถและไม่สบายใจ รอคนมาโพสต์บางทีไม่ทันใจ ถ้าเกี่ยวกับแกสนี่ลองโทรฯไปคุยกับช่างเคดูสิ ถึงอาการดังกล่าว จริงๆไม่อยากจะเชียร์อู่นี้เท่าไหร่หรอก เบื่อตอนผมไปแล้วรถเยอะ

รู้สึกว่าพี่เคแกจะทำแต่ AG นะ...แต่ยังไงก็ลองเข้าไปปรึกษาเค้าได้ครับ KKS ถนนเลียบคลองสาม(รังสิต-นครนายก 67):)

เค_คลองสาม 29-07-2010 21:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong (556266 กระทู้)
คือเรื่องมันก็คือ ผมได้นำรถD-Maxไปวางเครื่อง2J vvตัวนี้หลังจากได้วิ่งทดสอบและแน่ใจแล้วว่าระบบน้ำม ันไม่มีปัญหาอะไร ก็ได้นำรถไปติดตั้งแก๊สที่อู่ใหญ่แห่งหนึ่ง ย่านสะพานพระราม5 เป็นระบบหัวฉีดของ SEC หม้อต้ม OMVL SUPER มัลติวาล์ว TOMASETTO พร้อมถัง 96 ลิตร ของสหมิตร ในราคา 35000 บาท ติดตั้ง 1 วันเต็มๆก็เสร็จ ผมก็รับรถกลับบ้านรถก็ขับปรกติดีวิ่งได้ใกล้เคียงน้ำ มันมาก แต่อาการมันเริ่มออกตอนหลังจากวิ่งไปได้ประมาณ5000กม . รถเริ่มเดินเบาสั่น เข้าเกียร์ปล่อยไหลสั่น ออกตัวสั่น แต่ถ้าออกตัวไปแล้ววิ่งได้ปรกติดี เป็นเฉพาะแก๊ส นะครับน้ำมันไม่เป็น ผมก็นำรถเข้าไปอู่ที่ติดแก็ส ทางอู่ก็ปรับจูนให้และให้ผมเอาไปลองใช้ดู แต่มันไม่หายครับ อีกสักประมาณ1อาทิตย์ผมก็เข้าไปที่อู่แก๊สอีกทางอู่ก ็ให้ช่างก็ให้ช่างจูนใหม่อีก แต่คราวนี้ค่อนข้างนาน และช่างก็มาแจ้งผมว่า จูนเต็มที่แล้วยังไม่หายให้ผมไปเปลี่ยนหัวเทียน ผมก็รับรถกลับบ้าน มาเปลี่ยนหัวเทียน ผมใช่หัวเทียนเข็มของNGK PLATINUM เบอร์6 ตามที่ได้ศึกษาหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ ไม่แค่นั้นครับผมได้ทำการเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพื่อค วามแน่นอนไฟจะได้นิ่งๆ พร้อมกันนี้ได้เปลี่ยนยางปะเก็นฝาวาล์ว(แท้) ทำความสะอาดร่องกลาง เบ้าหัวเทียน จนใสกิ๊กไม่มีคราบสกปรกใดๆ ส่วนสายคอล์ย สายหัวเทียนและตัวคอล์ยก็ทำความสะอาดพร้อมทั้งเช็ครอ ยปริแตก ซึ่งก็ไม่มีให้เห็นมองด้วยสายตาแทบจะเหมือนของใหม่เล ยด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้ผมทำเองและค่อยๆทำอย่างปราณีตบรรจงใช้เวลา 2วันเต็ม(รวมเวลาที่ไปหาซื้อปะเก็นฝาแท้ด้วย) ประกอบทุกอย่างเข้าที่ติดเครื่อง ไม่หายครับ ยังคงสั่นเหมือนเดิม อ้อ ลืมแจ้งไปนิดนึงครับ ตอนสตาร์ทรถ ผมจะสตาร์ทด้วยน้ำมันรอจนเข็มความร้อนขึ้นถึงอุณหภูม ใช้งานจึงจะเร่งเครื่องให้สับเป็นแก๊สและอาการสั่นก็ จะไม่ได้เป็นเลย ใช้รถไปสักประมาน10-15นาทีก็จะเริ่มสั่นและจะสั่นเพิ่มขึ้นถ้าอากาศร้อนแ ละรถติด

ตลอดครับ สุดท้ายโทษเครื่อง แต่ไม่เคยโทษอุปกรณ์ตัวเองเลยครับ เหนื่อยครับ เจอแบบนี้

เป็นแบบนี้ผมวางเครื่อง 2j-vvti ซ่ะส่วนใหญ่ด้วย ติดแก๊สด้วย แบบนี้ผมไม่ตายเหรอ:rolleyes:

น่าจะใช้ท่านที่โทรหาผมหรือเปล่าไม่ทราบน่ะครับ ผมไม่มีโปรแกรม ไม่สามารถช่วยได้ แต่ถ้าจะให้ลองช่วย คงแนะนำได้ว่าลองให้ทางร้านเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนลองถามว่าขอคืนได้หรือเปล่า หรือถ้าไปเปลี่ยนที่อื่นแล้วหาย เอามาคืนได้มั้ย ประมาณเนี้ยครับ

Ithong 29-07-2010 22:53

ขอบคุณน้าๆทุกท่านด้วยครับที่เข้ามาให้คำแนะนำ สำหรับคำแนะนำของคุณเคคลองสาม เดี๋ยวจะลองโทรไปคุยกับเจ้าของอู่ดู ไม่ค่อยอยากเข้าไปแล้วครับ ดูจากอาการแล้วทางอู่ไม่ค่อยอยากเห็นหน้าผมแล้ว ที่สำคัญเริ่มจะโทษว่าเครื่อง วายสายมาครบเปล่าบ้างหละ มันเป็น วีวีทีไอก็เงี้ยะ ผมก็ยืนยันแล้วว่าช่างวายสายเขายืนยันว่าครบแน่นอน ขับน้ำมันเนีนยออกขนาดนั้น เช็คโค๊ทก็ไม่มี
คุณ เค ครับเรื่องแก๊สผมยังไม่เคยโทรไปปรึกษาคุณเคนะครับ แต่ผมเคยเข้าไปปรึกษาเรื่อง เพลากลางสั่น เพราะช่างที่ผมไปวางเครื่องมาเขาวางเครื่องสูง ทำให้เพลากลางหักมุมมาก แล้วคุณเคกับน้องๆก็แนะนำผมมาว่าไม่ต้องยกเครื่องลงแ ก้แท่นเครื่องก็ได้ ให้ไปโหลดรถลงและหนุนตุ๊กตาเพลากลางขึ้น ผมก็ได้ไปทำแล้วครับ ตอนนี้ดีขึ้นมาก แต่ก็ยังไม่หายยังดังและสั่นอยู่บ้าง บางความเร็ว นี่ก็มาโดนเรื่องแก๊สเข้าไปอีก เครียดมากเลยครับยิ่งกว่าพิการซ้ำซ้อนอีกครับ:frown: :emo_toon06: :redface:

pookung 30-07-2010 00:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pookung (556457 กระทู้)
รบกวน Pm ชื่ออู่ทีครับ จะได้ไปบอกปากต่อปาก อู่นี้กาก ติดแก๊สหัวฉีด J Vvti ไม่จบ:?

ผมยังรอ PM ชื่ออู่จาก จขกท. อยู่นะครับ แบบว่าไม่อยากให้ญาติหรือคนรู้จักย่างกลายไปอู่ชุ่ยๆ ปัดนู่นปัดนี่แบบนี้อ่ะครับ :?

Ithong 30-07-2010 19:58

เมื่อเช้านี้ไป ร้าน นภัทรเจริญยนต์มาแล้วครับ เขาเป็นผู้นำเข้าระบบแก๊สหัวฉีด Sec โดยตรงไปแจ้งเขาตามความเป็นจริง เจ้าของให้ช่างมาตรวจสอบ ช่างถอดสายจ่ายแก๊สตรงหัวฉีดเอามือ อุดๆปล่อยๆ เอาลวดแยงเข้าไปในรูหัวฉีดที่ฝังตรงคอท่อไอดี รูดขึ้นๆลงๆ แยงไปลึกเหมือนกัน ไม่ทราบแยงทำไม ถามก็ไม่ตอบ(ดูเหมือนอารมณ์ไม่ค่อยดี)เสียบสายกลับ ติดเครื่องถอดปลํ๊กหัวเทียน สูบหนึ่งดู เสียบกลับ เอาโน๊ตบุคมาเสียบ เร่งเครื่อง บรื้นๆ ๆ ๆ ถอดสายเสียบโน๊ตบุค แล้วแจ้งกับผมว่า น่าจะเป็นที่คอล์ยกับสายหัวเทียนให้ผมไปเปลี่ยนซะ โอ้มายก๊อด อีกแล้วหรือนี่ เป็นหมื่น ผมก็เลยตอบช่างไปด้วยความเกรงใจว่าไม่เป็นไรครับงั้น เอาไว้แค่นี้เดี๋ยวผมเอาไปให้ช่างที่วางเครื่องตราจเ ช็คอีกที ยังดีนะครับที่น้องช่างบอกว่ามันไม่เกี่ยวกับ วี วี ที ไอ หรอก ยิ่งเป็นวีวี ยิ่งดีประหยัดแก๊สดี
ในส่วนตัวผม ยอมแล้วครับคงใช้ไปอย่างนี้แหละ เพราะจากที่ผม ถอดเปลี่ยน หัวเทียน ทำความสะอาดสายหัวเทียน และตัวคอล์ยมองจากสายตายังใหม่อยู่มากไม่มีแม้กระทั่ งรอยปริแตกหรือกระเทาะเลย อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับเพราะผมไม่มีเครื่องมือวัด และก็วัดไม่เป็นด้วย ที่สำคัญ น้ำมันไม่เป็นและก็ขับด้วยน้ำมันอย่างเนียน
พอกลับมาถึงบ้าน แฟนเดินมาชี้ให้ดูที่พื้นที่จอดรถ(เป็นพื้นปูน)บอกว่ าหลังจากผมขับรถออกไปเมื่อเช้า แฟนผมเขาเห็นน้ำสีเขียวๆ เลอะอยู่ที่พื้นวงกว้างประมาน 1 ฝ่ามือ ผมไปเล็งๆดูแล้วมันหยดลงตรงหลังล้อหน้าซ้ายด้านใน ซึ่งตรงนี้ไม่มีท่อน้ำหล่อเย็นใดๆเดินมาทั้งสิ้น นอกจาก หม้อต้ม ผมจึงหาซิครับ หาตรงท่อน้ำเข้า ท่อน้ำออก ของหม้อต้ม เอะไม่เห็นมีรั่ว ผมเลยเดาเอาว่ามันอาจจะรั่วข้างในหม้อต้ม แล้วค่อยๆซึมออกจากหม้อต้มตอนที่เย็นแล้ว ทีละนิดๆ
มาถึงคำถาม(อีกแล้ว) เป็นไปได้ไหมครับว่าน้ำหล่อเย็นที่เข้ามาในหม้อต้มมั นรั่วอยู่ข้างในหม้อต้ม แล้วพอขับรถไปสักพักพอหม้อต้มร้อนจัดๆ น้ำที่อยู่ข้างในหม้อต้มเดือดเป็นไอแล้วละเหยปนเข้าไ ปกับแก๊สเข้าสู่ห้องเผาใหม้ ทำให้เครื่องยนต์ผมเดินเบาไม่เรียบ และออกตัวสั่น เพราะอาการรถผมตอนนี้ก็คือ ขับรถใช้งานแรกๆประมาณ10-15 นาทีจะไม่มีอาการสั่น หลังจากนนั้นก็จะสั่น ยิ่งอากาศร้อนหรือรถติดมากๆก็ยิ่งสั่น มันจะเป็นไปได้หรือเคยมีเคสแบบนี้ไหมครับ เฮ้อกลุ้มมากๆเลยครับ นี่ก็หมดไปแสนกว่าแล้ว ยังจะต้องเปลี่ยนสายหัวเทียนกะคอล์ย อีกเป็นหมื่นเลยหรือนี่ คิดว่าคงหยุดแค่นี้ก่อนครับ หมดงบสู้ไม่ไหวแล้ว
อ้อลืมบอกไปอย่าง ทางนภัทร ไม่ได้คิดค่าตรวจเช็คใดๆทั้งสิ้นครับ

Juomaru 30-07-2010 21:49

ทำไมไม่ถามเค้ากลับไปล่ะครับ ถ้าเป็นที่สายหัวเทียนกับคอยล์ทำไมตอนใช้น้ำมันไม่เป ็นล่ะค๊าบ...อยากรู้จริงว่าพี่ท่านจะตอบว่าอย่างไร?? ?

Ithong 30-07-2010 22:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Juomaru (557541 กระทู้)
ทำไมไม่ถามเค้ากลับไปล่ะครับ ถ้าเป็นที่สายหัวเทียนกับคอยล์ทำไมตอนใช้น้ำมันไม่เป ็นล่ะค๊าบ...อยากรู้จริงว่าพี่ท่านจะตอบว่าอย่างไร?? ?

ถามครับ ช่างตอบว่า แก๊สมันจะออกอาการมากกว่าน้ำมัน ถ้าระบบไฟเริ่มมีปัญหาแม่เพียงเล็กน้อย แต่น้ำมันจะยังคงใช้ได้อยู่เพราะเครื่องยนต์ถูกออกแบ บมาโดยเฉพาะกับน้ำมัน
ทีนี้คนที่อึ้งก็เป็นผมละซีครับ แต่ก็ยังฟังหูไว้หูครับ เพราะช่างเขาก็ต้องปกป้องสินค้าและอุปกรณ์ของเขาไว้ก ่อน ส่วนผมก็ยังค่อนข้างมั้นใจในเครื่องยนต์ผมพอสมควรแต่ ก็ทำอะไรมากไม่ได้ เพราะวันนี้ผมเข้าไปหาเขาเพื่อให้เขาช่วยเช็คดูว่ามั นมีอุปกรณ์ตัวไหนผิดปรกติหรือเปล่าในฐานะที่เขาเป็นค นนำเข้ามา และก็ผิดหวังนิดหน่อยเพราะช่างก็แทบไม่ไดตรวจสอบตัวอ ุปกรณ์ใดๆ ลูบๆคลำๆ แล้วก็เสียบ คอม แล้วก็ เพ่ ไปเปลี่ยน สาย คอล์ย เฮ้อ อ น้าๆท่านใดมีวิธีวัดหรือตรวจสอบสายหัวเทียนกับคอล์ยบ ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยเถอะครับ:frown:

somtao 31-07-2010 08:38

อ้างถึง:

เพิ่มเงินอีกประมาณ 16,000-19,000 บาทไปสอยหม้อ BSM+กล่องนอก ของพี่เค คลองสามมาลงเลยดีกว่านะคัฟ แถมได้แก็สแบบหัวฉีดด้วย เฮือกสุดท้ายแล้วคัฟ... กัดฟันเอาหน่อย...รับรองหายเป็นปลิดทิ้ง...ผมลองมาแล ้วคัฟ...ชัวร์ป้าดดดดดด.....:emo_toon11:

ปล.ไม้ค่าโฆษณาสักบาท แต่ของเขาดีจริงๆนะคัฟ...

ิbcbc 01-08-2010 06:20

ขออนุญาต ขอเบอร์โทร.ท่าน สมเต๋า หรือ สมเถา หรือ เค๋า (somtao) ด้วยครับ มีเรื่องปรึกษา และสร้างความสนิทสนม เบอร์ที่เคยโทร.หากันนั้น อันตรธาน หายไปแล้ว (ผกก.บัญชร โทร.081-9648180 จีเอสเอ็ม, 083-4157447 ดีแืทค)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:56