ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-05-2009, 17:05   #1
Inw_R
Member

คะแนน: 0 Inw_R is on a distinguished road
กล่องอีมาเนจ กับ F-con ใส่แล้วต่างกันมากมั้ย

เครื่ือง 1เจโบ เกียร์ M/t มีโบเดี่ยว บูสท์ 1.3 บาร์ หัวฉีด 550

ใส่กล่องอีมาเนจ กับ F-con v อัพ โปร

จะได้ความแรงต่างกันมากมั้ย

แล้วกล่อง วี อัพ โปร ใช้ไปแล้วจะมีปัญหารึป่าวครับ

ช่วยแนะนำด้วยว่าจะเล่นกล่องอะไรดี สำหรับเครื่องเสต็ปข้างต้น

ขอราคาพร้อมจูนด้วยนะครับ และเล่นตัวไหนคุ้มกว่ากัน
Inw_R is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Inw_R For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 24-05-2009, 17:50   #2
ton jzt 141
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ton jzt 141

Car Brand: nissan---cefiro toyota nalam
Engine Type: jz only
คะแนน: 18 ton jzt 141 is on a distinguished road
-----อยู่ที่คนจูนครับ แต่เรื่องความละเอียด เอฟ คอน ละเอียดกว่า-----
ton jzt 141 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ton jzt 141 For This Useful Post:
HS9KRM (24-12-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 24-05-2009, 18:52   #3
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
มาแล้ว......

ถามก่อนว่าเอาไปใช้งานแบบไหนครับ.....

1.ถ้าใช้บ้านขับสนุก E-manage ครับ งบประมาณพอดีไม่แพงมากและก็หาง่ายครับ(ค่าจูน 2500-7000 บาท/ครั้ง)
2.ถ้าเอาแบบแรงไม่รอใคร งบประมาณพอก็ F-con ครับ(แต่ค่าจูน/ครั้งแพงมากครับ 9000-13000 ครับ)แล้วแต่ชื่อเสียงด้วย

ถ้าถามว่าทำไมแนะนำให้รถบ้านใช้ E-manage เพราะค่าใช้จ่ายครับถูกกว่าและก็การใช้งานเหมาะกับรถ ไม่เกิน 500 แรงม้าครับ(เพราะตารางน้ำมันไม่ละเอียดเท่า F-con เลยทำให้จูนแบบละเอียดได้ยากกว่าครับ)และอีกอย่างนะค รับ (ขอตอบแบบรวบรัดและเข้าใจง่ายนะครับ) E-manage เป็นกล่องแบบหลอกสัญญาณ(Piggy back)คือยังใช้พื้นฐานของระบบกล่องเดิมๆอยู่แต่แค่เข ้าไปหลอกสัญญาณขาเข้าของ Map sensor ว่าเครื่องจ่ายน้ำมันบาง(หน่วยเป็น Volt)กล่อง Ecu จึงเพิ่มน้ำมันให้แต่จะปรับได้ในช่วง 3200 ขึ้นไปเท่านั้น(เพราะช่วง 0-3200 กล่องจะทำการปรับส่วนผสมน้ำมัน/อากาศให้ได้ 14.7 /1 ตลอด...ปรับไปก็ไม่มีประโยชน์) และในส่วนของการปรับระบบไฟก็ใช้การหลอกสัญญาณเหมือนน ้ำมันแต่เพียงจะหลอกในช่วงขาออกจากกล่อง Ecu โดยจะสามารถปรับองศาจุดระเบิดได้

ข้อดี

1.งบประหยัดครับ
2.หาง่ายค่าจูนไม่แพงจูนเองยังได้(ถ้าเครื่องมือครบ) ซอร์พแวร์ไม่ต้องซื้อ
3.เดินเบาเรียบตามปกติเหมือนรถเดิมๆขับสบายเพราะยังใ ช้พื้นฐานของกล่องเดิมอยู่(แค่ปรับน้ำมัน+ไฟได้นิดหน ่อย)เพราะ Ecu เดิมยังปรับน้ำมันเองได้อยู่ครับ
4.ใส่ได้หมดทุกรุ่น....

ข้อเสีย

1.มีข้อจำกัดในการประมวลผลครับเนื่องจากต้องหลอกสัญญ าณจึงทำให้การสั่งงานช้ามากครับ(รถบ้านมีผลน้อย)
2.ข้อจำกัดในฟังค์ชั่นการใช้งาน..เช่น ปลดบูสท์ได้...แต่ปลดรอบไม่ได้...ปลดล็อคความเร็วไม่ ได้...ตารางไฟและน้ำมันไม่ละเอียดเท่า F-con
3.ระวังของปลอม...อันนี้ดูไม่ยาก
4.พังบ่อย...เจอหลายตัวแล้วนะครับแต่ F-con ไม่ค่อยเจอ
5.จากข้อ 1 ครับ...รับแรงม้ามากๆไม่ค่อยดีเนื่องจากการประมวลผลข องตัวกล่องเองครับ

มาถึง F-con บ้างนะครับ

F-con เป็นกล่องแบบ stand Alone นะครับ(แค่ 2 รุ่นนะครับ เงินและทอง 2.1-3.3 )นอกนั้นก็เป็น Piggy back เหมือน E-manage นะครับแต่ตารางน้ำมันละเอียดกว่าและฟังค์ชั่นแตกต่าง กันออกไปครับ...สงสัยมั้ยครับว่ากล่อง stand Alone คืออะไร....มันคือกล่องที่สามารถถอด Ecu เดิมออกได้เลยครับ...สามารถสั่งการได้ด้วยตัวมันเองม ันจึงประมวลผลได้เร็วกว่าเพราะไม่ต้องคอยหลอกสัญญาณค รับ....โดยการต่อมี 2 แบบครับ

1.ต่อแบบพ่วงกล่องเดิมโดยเป็น stand Alone ครับแต่ยังให้กล่องเดิมควบคุมการทำงานของรอบเครื่อง. ..เดินเบา..วอร์มตอนเช้า...เร่งตอนเปิดแอร์...เร่งเป ิดไฟหรี่เรียกง่ายๆว่าไม่ตัดพื้นฐานเดิมออกไปซะหมดคร ับ...แต่ระบบไฟและน้ำมันตัดขาดออกแบบสิ้นเชิงนะครับ( ประมวลผลเอง)
2.ต่อแบบไม่พ่วงกล่องเดิม stand Alone แท้ๆ(ถอดกล่องเดิมออกเลยครับ)...อันนี้เหมาะกับรถแข่ งครับ...ขับแข่งอย่างเดียวหรือรถที่ไม่เน้นใช้งานมาก นักเพราะระบบอำนวยความสะดวกไม่มีครับ(จริงๆมีนะครับใ น F-con แต่เห็นคนจูนหลายๆคนบอกว่ายุ่งยากครับ)

ข้อดี

1.ปลดหมดทุกอย่างครับ...ตามใจเราเลยครับ..บูสท์...รอ บเครื่อง(ตั้งได้ว่าจะให้ตัดเท่าไรได้ครับ...เดิม 7200 เราให้ตัดที่ 9000-10000 ก็ได้ครับ)...ไฟ...น้ำมัน
เรียกง่ายๆว่าตามใจเราเลยครับ(Close Loop ก็ปลดนะครับ)เลยปรับได้ตั้งแต่ 0-10000 รอบเลยครับ
2.เหมาะกับรถที่มีแรงม้ามากๆ 500-1000 แรงม้า(เยอะหน่อยทองจะดีกว่าครับ)....เพราะตารางไฟแล ะน้ำมันละเอียดกว่าครับ(ผิดพลาดน้อย)
3.จูนได้ละเอียดกว่าและด้วยการใช้งานของฟังค์ชั่นทำใ ห้จูนได้เนียนและง่ายกว่าครับ
4.ประมวลผลไวกว่าครับ เงินก็เร็วครับและทองก็เร็วขึ้นไปอีกครับ(ประมวลผลไว การตอบสนองก็ไวครับ...)
5.ความทนทาน...อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับใช้มาไม่ค่ อยเจอพัง
6.ถ้าเป็นกล่องทองจะสามารถใส่ได้กับทุกรุ่นครับ...แต ่เงินจะมีบังคับรุ่นเครื่องยนต์มาครับ

ข้อเสีย

1.ราคาเลยครับทั้งตัวกล่องสายไฟและค่าจูน(ครั้งละ 9000-13000+ ครับ)สายไฟชุดนึง 5000+ ครับ
2.เนื่องจากเป็น stand Alone ครับการปรับจูนเลยเป็นแบบตายตัว(เหมือนเครื่องคาร์บิ ว...เพียงแต่ละเอียดกว่าเยอะครับเพราะมีระบบ Sensor มาช่วยจับสัญญาณจึงแม่นยำกว่า)....แต่ข้อเสียจริงๆเป ็นแบบนี้ครับ
2.1 Close Loop ถูกตัดออกช่วง (0-3200 รอบ) ไม่ดีกับรถขับบ้านๆครับเพราะค่าน้ำมันถูกปรับไว้แบบต ายตัว( Tuner เป็นคนปรับ)แปรผันอย่างเดียวคือ อุณหภูมิอากาศครับ(สตาร์ทร้อน-เย็น)ดังนั้นหากสตาร์ทเล่นหรือขับไกล้ๆถ้าหัวฉีดใหญ่ จะเจอปัญหาครับคือ น้ำมันท่วมเดินไม่ครบสูบ(เพราะกล่องไม่สามารถปรับน้ำ มันเองได้เหมือนเดิมๆจากโรงงาน)...และอีกเรื่องคือแร งดันปั๊มติ๊กครับเพราะรถเดิมจะปรับน้ำมันให้ได้ 14.7 ตลอดเวลา(หรือใกล้เคียงที่สุด)แต่ที่สำคัญค่าแรงดันข องกระแสไฟฟ้ามันจะสวิงตามการใช้งานของเครื่องยนต์ครั บ....ผลก็คือแรงดันก็ขึ้นๆลงๆตามแรงดันไฟฟ้า...เมื่อ แรงดันเปลี่ยนการจ่ายน้ำมันก็เปลี่ยนครับ...แต่กล่อง ถูกปรับมาแบบตายตัวก็เลยเกิดอาการกระพือครับ...หรือเ ดินไม่เรียบบางสูบ(เหมือนรถคาร์บิวสตาร์ทตอนเช้าๆอ่ะ ครับ)...ข้อนี้ คนใช้ F-con รู้ดีครับ
3.ถ้าเงินจะต้องตรงรุ่นครับ-แต่ทองใส่ได้หมดครับ
4.ซอร์ฟแวร์แพงมากครับ ชุดนึงมี License ราคา 120000+ครับแล้วยังจะเครื่องมือและความชำนาญด้วยครับ แถมเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ

มีข้อมูลอีกเยอะครับผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ. ...

หวังว่าคงพอตัดสินใจได้นะครับแบบคร่าวๆ .....

รถที่ทำมาเท่ากัน ใส่กล่องต่างกันวิ่งผิดกันไม่เกิน 100 ม้านะครับ(ในรถที่ทำไม่เกิน 500-600 ม้านะครับ)

อุปกรณ์กับรถและแรงม้าควรจะเหมาะสมกันนะครับ...มากไป ก้เปลือง..น้อยไปก็ไม่ดีนะครับ

ส่วนจะเลือกใช้แบบไหนก็ขึ้นอยู่กับงบและความต้องการแ รงม้าของเจ้าของรถแล้วล่ะครับ......

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย retro_boy : 24-05-2009 เมื่อ 23:53.
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 28 Users Say Thank You to retro_boy For This Useful Post:
Bank_td07 (16-01-2012), bokyod (11-10-2009), cpong67 (10-10-2009), DTA7005 (03-01-2011), due_jBo (09-10-2012), HS9KRM (02-01-2011), Jack`J`bo (10-10-2009), JZE 34 (03-01-2011), Khun_Thian (12-06-2012), kunsue (10-10-2009), Lucky (03-06-2011), maxximum (28-11-2009), mikki (10-10-2009), mungkorn2 (04-01-2011), Nai jz (10-10-2009), nat_au1 (04-05-2013), nat_jza31 (16-11-2009), nibley (25-11-2009), nueng5092 (13-12-2016), oat (10-10-2009), pank42 (09-06-2010), poseidon (10-10-2009), rachavirus (05-11-2020), soludeath (10-10-2009), SuGuz (07-02-2012), toon2j (19-11-2012), คนขายไก่ (11-10-2009), ศักดา (09-10-2009)
เก่า 24-05-2009, 23:39   #4
TongAE111

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Inw_R อ่านกระทู้
ถ้ายังไงขอความเห็นเพิ่มเติมของกล่อง Ultimate และ F-con s ด้วยนะครับ
กำลังเล่น E-manage กล่องฟ้าอยู่ครับ (เพิ่งหัดเล่น) แต่ก็ได้ถามเซียนมาแล้วบ้างแล้วครับ อยากจะแชร์ให้ฟังกันครับ

1. E-mange นั้น ออกแบบมาเป็นกล่อง Piggy ที่ไม่ไต้องให้สัญญาณ Cam + Crank ครับ
รับแต่สัญญาณสั่งจุดระเบิด IGT การปรับแต่ง จะต้องอ้างอิงสัญญาณเดิม เช่น สัญญาณจุดระัเิิ
บิด สัญญาณสั่งฉีดน้ำมัน

ข้อดีก็คือ สะดวก ในการติดตั้ง และปรับจูน เราเพียงเข้าใจว่า จะบวกเพิ่ม หรือลดลง จาก
สัญญาณเดิม ตามความเร็วรอบเครื่อง ถ้าจะไม่จูนในช่วงนั้น ๆ ก็ใส่ 0 ลงไป ง่าย ๆ

ข้อเสีย ก็คือเป็นการปรับ บวก หรือ ลด สัญญาณเดิม ความแม่นยำ อาจจะไม่ดีมากนัก อ้างอิง
จากสัญญาณเดิม ซึ่ง สัญญาณเดิมก็ไม่ได้ละเอียดมากนัก และยังเจอปัญหา จากการต่อต้าน
การเปลี่ยนแปลงของกล่องหลัก เช่น เพิ่มน้ำมัน จากสัญญาณหัวฉีด กล่องตรวจเจอ ก็จะลด
สัญญาณฉีดน้ำมัน เป็นการ "ดึงกันไป ดึงกันมา" จูนเนอร์บอกว่า จูนไม่ได้ A/F ไม่เปลี่ยนกล่อง
หลัก ดึงคืน หรือเรียกว่า ติด Close loop

2. F-Con V Pro มีความสามารถ รับสัญญาณ Cam + Crankได้ ดังนั้น จึงสามารถจูนแบบ Stand alone คือส่งสัญญาณจริง ๆ ไม่อ้างอิงสัญญาณ จากกล่องหลัก ไปคุมเครื่องได้ ทุกอย่างที่ต้องการ
ข้อเสีย ติดตั้งยากอ่ะครับ เพราะ สัญญาณ Cam + Crank ก็มีหลายแบบ แต่ละรุ่น ยี่ห้อ ก็ต่างกัน มือใหม่ เอาแค่ ติดเครื่องให้ได้ ยังไม่จูน ก็หืดแล้ว และก็คงจูนยากอ่ะครับ จะต้องเข้าใจถ่องแท้ เพราะ Stand alone ต้องจูนทั้งหมด จะปล่อย Default แบบ E-manage ไม่ได้ แต่ Tools ต่าง ๆ ที่โปรแกรมมี ผมว่าน่าจะเข้าใจและจูนได้ไม่ยาก

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Inw_R อ่านกระทู้
ถ้ายังไงขอความเห็นเพิ่มเติมของกล่อง Ultimate และ F-con s ด้วยนะครับ
เพื่อนผม ใช้ Ultimate กับ 3S-FE ขับหลัง ตอนนี้ติด ปัญญา่ Close loop อยู่ ผมกำลังแก้ให้อยู่ โดยทำกล่อง หลอก ECU หลักว่า การฉีดน้ำมัน ได้ A/F ที่ถูกต้องอยู่ตลอด กล่องไม่ต้องปรับ เพิ่มหรือ ลดน้ำมัน หลังจากนั้น เราจึงจะจูน Ultimate ได้ตามใจ ทำกล่องปลด Close loop ของ OBD2 ยากหน่อยครับ เพราะจะหลอกกล่อง หยาบ ๆ ไม่ได้ กล่องมันฉลาด ต้องเนียนจริง ๆ ไม่งั้น ติดไฟ Check Engine โปรแกรมการทำงานกล่องเข้า Safe mode จูนไม่ได้อีก

3S-FE ขับหลัง คันนี้เคยไปติด F-con แต่ใช้ไม่ได้ เพราะ F-con อ่านสัญญาณ Crank Cam ไม่เข้าใจ
อาจจะต้องปรับเปลี่ยน ระบบการวัด Crank Cam ใหม่ ก็งานใหญ่ิอีก ดังนั้น ใช้งานทั่วไป + ขับแรง ๆ บ้าง Ultimate + ปลด Close loop น่าจะ Work สุดแล้ว

ของคุณ retro_boy ละเอียดยิบเลย ชัดเจนมากเลยครับ

อ้อ ผมเช็ค วงจรของ E-manage มาแล้ว เขาใช้ CPU ของ Renesas (เดิมเป็น ฮิตาชิ) ตระกูลใหม่ 32 ิbits CPU แรงพอสมควรครับ

ตามความคิดส่วนตัวผม ถ้าเขา เพิ่้มวงจรเสริมนิดหน่อย และทำโปรแกรมดี ๆ ทำให้เป็น Stand alone ได้คิดว่า คงแรงไม่น้อยหน้า F-con แต่ ต้นทุน Software ก็จะต้องแพงกว่านี้อีกเยอะ อาจจะต้องบวกราคาขายไปอีก ซัก 100% ทีเดียว E-manage คงพอใจในตลาด Piggy back เพราะ ถ้าขายได้่เยอะ ๆ จะได้ได้กำไรงากว่า Stand alone ใบแพง ๆ ครับ

อีกนิดครับ

E-manage ใช้วงจรส่วน Driver ของส่วนจุดระเบิด และคุมหัวฉีด ง่าย ๆ ครับ อะไหล่ ซื้อบ้านหม้อได้ทั้งหมด ถ้ายัง connect กับ กล่องได้ ซ่อมได้ไม่ยาก

ส่วนใหญ่ที่เห็น วงจรคุมจุดระเบิดพัง เปลี่ยน IC 1 ตัวใช้งานได้แล้วครับ เบอร์ IC เป็นเบอร์ญี่ปุ่น
ถ้าจะไปซื้อบ้านหม้อ จะต้องเทียบเอา เพราะบ้านเราเอามาตราฐานเบอร์ฝรั่ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 22:36.
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 10 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
due_jBo (09-10-2012), eak (13-10-2009), HS9KRM (26-10-2011), JZE 34 (03-01-2011), keang02 (15-10-2012), Lucky (03-06-2011), mungkorn2 (12-01-2011), oat (10-10-2009), poseidon (10-10-2009), toon2j (19-11-2012)
เก่า 25-05-2009, 01:01   #5
poseidon
Junior Member

รูปส่วนตัว poseidon

คะแนน: 0 poseidon is on a distinguished road
ผมก็จะลองเล่นดูคับ E-manage เครือง2j โบ holset เกียร์25 เครืองเดิมหมด กะบูส 1.1บาร์
น่าจะได้ 400+นะคับ

อีกคัน1j โบt78 แคม264 หัวฉีดได้แค่ 750 กล่อง E-mamage อาติม่า กะไว้ 700+
กล่องมันหัวฉีดใหญมากไม่ได้คับ เวลาติดเครืองใหม่ติดยากๆ หัวเทียนใช้เย็นมากไม่ได้
เดียวจูเส็ดรจะเอากราฟมาให้ดูนะคับถ้าไม่มีปัญหาอะ ตัวผมว่ามันคุมค่า เงินละคับ
กล่อง+สายไฟ+จูน ประมาณ10000 ถ้าเป็นv-pro ตก 20000+เอาเงินทีเหลือไปอัพพวกหัวฉีดได้เลย
][/size]
poseidon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to poseidon For This Useful Post:
HS9KRM (26-10-2011), Lucky (03-06-2011), nueng5092 (13-12-2016)
เก่า 25-05-2009, 08:36   #6
retro_boy

คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 อ่านกระทู้
อีกนิดครับ

E-manage ใช้วงจรส่วน Driver ของส่วนจุดระเบิด และคุมหัวฉีด ง่าย ๆ ครับ อะไหล่ ซื้อบ้านหม้อได้ทั้งหมด ถ้ายัง connect กับ กล่องได้ ซ่อมได้ไม่ยาก

ส่วนใหญ่ที่เห็น วงจรคุมจุดระเบิดพัง เปลี่ยน IC 1 ตัวใช้งานได้แล้วครับ เบอร์ IC เป็นเบอร์ญี่ปุ่น
ถ้าจะไปซื้อบ้านหม้อ จะต้องเทียบเอา เพราะบ้านเราเอามาตราฐานเบอร์ฝรั่ง
เยี่ยมเลยครับ...ว่างๆจะโทรไปปรึกษาบ้างครับ ข้อมูลแน่นมากเลยครับเรื่องวงจรของคุณโต้งเนี่ย...เย ี่ยมจริงๆครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poseidon อ่านกระทู้
ผมก็จะลองเล่นดูคับ E-manage เครือง2j โบ holset เกียร์25 เครืองเดิมหมด กะบูส 1.1บาร์
น่าจะได้ 400+นะคับ

อีกคัน1j โบt78 แคม264 หัวฉีดได้แค่ 750 กล่อง E-mamage อาติม่า กะไว้ 700+
กล่องมันหัวฉีดใหญมากไม่ได้คับ เวลาติดเครืองใหม่ติดยากๆ หัวเทียนใช้เย็นมากไม่ได้
เดียวจูเส็ดรจะเอากราฟมาให้ดูนะคับถ้าไม่มีปัญหาอะ ตัวผมว่ามันคุมค่า เงินละคับ
กล่อง+สายไฟ+จูน ประมาณ10000 ถ้าเป็นv-pro ตก 20000+เอาเงินทีเหลือไปอัพพวกหัวฉีดได้เลย
][/size]
ลองดูเป็น F-con สิครับ โอกาสที่จะผิดพลาดจะน้อยขึ้นครับและแรงม้าและแรงบิดท ี่ดีขึ้นครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to retro_boy For This Useful Post:
เก่า 25-05-2009, 17:51   #7
pAe-Jdo
Member

รูปส่วนตัว pAe-Jdo

Car Brand: Z71 chev กระบะ 4 ประตู
Engine Type: Jboแตนๆล้อโตโตคลานต้วมเตี้ยม
คะแนน: 0 pAe-Jdo is on a distinguished road
ผมก็ขออนุญาตสงสัยด้วยคนครับ

กรณีที่รถคันเดียวกันทุกอย่างเหมือนกันปรับบูสต์เท่า กันสมมติ 1.2 bar

1.ใส่ E-manage จูนค่าไว้
ณ.รอบที่มีแรงม้าสูงสุดสมมติ 6800 rpm ค่าน้ำมัน = A , ค่าไฟ = B , อากาศ = C

2.ใส่ FCON up pro หรือกล่องอื่นๆ
ณ.รอบที่มีแรงม้าสูงสุด สมมติ 6800 rpm ค่าน้ำมัน = A , ค่าไฟ = B , อากาศ = C

ถ้าทุกอย่างสมมติจูนได้เท่ากันหรือใกล้เคียงกันมากๆ อย่างนี้แรงม้าสูงสุดจะได้ไม่เกือบเท่ากันเหรอครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยคนครับ
pAe-Jdo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pAe-Jdo For This Useful Post:
เก่า 25-05-2009, 20:08   #8
gotlaw
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
ไม่รู้นะครับ วู่า อีมะเนหงกจะจูนเม้นียนๆ ม้า 600-700 ไาด้แาหร่มหรือเ ปล่า

รู้แต่ว่า พอจะจูนให้ม้ามาหลายๆครอก

เห็นจูนเนอร์เค้าแนะนำแต่ F con กล่องทองกันทั้งน้านนน

คงต้องให้จูนเนอร์อาชีพ ผู้มีโปรแกรมจูน มาแนะนำต่ออีกดอกนึง อิอิ

ผมขาดการศึกษาและการจดจำเรื่องกล่องครับ

ว่าไงก็ว่าตามกัน บานแหกไปตามเรื่อง เอิ้กๆๆๆ

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to gotlaw For This Useful Post:
เก่า 25-05-2009, 20:32   #9
ton jzt 141
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ton jzt 141

Car Brand: nissan---cefiro toyota nalam
Engine Type: jz only
คะแนน: 18 ton jzt 141 is on a distinguished road
----จริงอย่างที่พี่ retro boy บอกเลยครับ เช้าๆ หรือตอนเครื่องเย็น เซ็งสุดๆ น้ำมันท่วม ต้องคอยเร่ง ไม่งั้นดับ ของผมต่อเป็น stand alone เลยครับ คนใส่เอากล่องของ โรตารี่ มาใส่ให้อ่ะ แต่สงสัยยังจูนไม่ค่อยเก่ง เลยไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ เด๊ยวสักพักคงจะเอาไปจูนเก็บใหม่ ให้คนจูนหาประสบการไปก่อน ของผมค่าใส่กับจูน เค้าคิด 8000 จูนครั้งต่อไปก็ ขอแค่ค่าเสื่อมเซ็นเซอร์ + ค่าล่วงเวลาลูกน้องนิดหน่อยเท่านั้น คุยง่ายด้วยไม่เรื่องมาก ไม่ค่อยหวงวิชา
ton jzt 141 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ton jzt 141 For This Useful Post:
เก่า 25-05-2009, 21:41   #10
retro_boy

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pAe-Jdo อ่านกระทู้
ผมก็ขออนุญาตสงสัยด้วยคนครับ

กรณีที่รถคันเดียวกันทุกอย่างเหมือนกันปรับบูสต์เท่า กันสมมติ 1.2 bar

1.ใส่ E-manage จูนค่าไว้
ณ.รอบที่มีแรงม้าสูงสุดสมมติ 6800 rpm ค่าน้ำมัน = A , ค่าไฟ = B , อากาศ = C

2.ใส่ FCON up pro หรือกล่องอื่นๆ
ณ.รอบที่มีแรงม้าสูงสุด สมมติ 6800 rpm ค่าน้ำมัน = A , ค่าไฟ = B , อากาศ = C

ถ้าทุกอย่างสมมติจูนได้เท่ากันหรือใกล้เคียงกันมากๆ อย่างนี้แรงม้าสูงสุดจะได้ไม่เกือบเท่ากันเหรอครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยคนครับ
อย่างที่กล่าวไว้นะครับ....กล่อง 2 ใบนี้จริงๆแล้วเป็นมวยคนละรุ่นเลยนะครับแต่ถ้าหากเอา มาเปรียบเทียบก็พอได้แบบคร่าวแบบนี้นะครับ....

ผมขอเกริ่นๆแบบเข้าใจง่ายๆก่อนนะครับว่าการจูนกล่อง( ตามที่ผมเคยใช้และลองจูนเอง)...ที่เขาเรียกว่า"เค้น"คืออย่างนี้ครับ
1.รถจะวิ่งได้ดีหรือไม่องศาจุดระเบิดเป็นตัวแปรหลักๆ เลยนะครับ...ไฟแก่..รอบจะกวาดดีแรงม้าและแรงบิดสูงแต ่....มากเกินไปก็จะน็อคครับ(ชิงจุด)
2.ส่วนผสมของอากาศและน้ำมันต้องพอเหมาะ 14.7 คือค่าที่ดีที่สุดครับแต่....เรามักจะคิดกันว่าน้ำมั นหนาๆจะวิ่งดี(รถดีเซลอาจใช่นะครับ)....แต่สำหรับเคร ื่องเบนซินยิ่งบางยิ่งดีครับ(ลื่น..รอบกวาดไวเบาคันเ ร่ง)...แต่บางมากไปก็จะน็อคครับ(อีกแล้ว) ออกเทนน้ำมันยิ่งสูงมากๆจะยิ่งปรับให้ไฟแก่ได้มากขึ้ นและจุดที่จะน๊อคก็สูงขึ้นเช่นกันครับ(กำลังอัดสูงขึ ้น)

สังเกตุมั้ยครับว่า"น๊อค"เป็นอาการที่เรียกได้ว่าเป็นขีดจำกัดของเครื่องยนต์โ ดยหลีกเลี่ยงไม่ได้....เพราะฉะนั้นการ"เค้น"คือการที่"จูนเนอร์"ดึงเอาความสามารถที่เครื่องตัวนั้นจะผลิตออกมาได้... โดยทั้งไฟและน้ำมันถูกปรับมาแบบ"เฉียดน๊อค"โดย"จูนเนอร์"จะสามารถรู้ได้จากประสบการณ์และเครื่องมือนะครับ(ควา มแม่นยำของเครื่องมือที่ใช้+ซอร์ฟแวร์+ประสบการณ์).. .ดังนั้นรถทั่วไปที่ไม่เน้นแข่งขัน"จูนเนอร์"จะเผื่อไว้ค่อนข้างเยอะครับ

มาถึงตรงนี้เริ่มสงสัยแล้วใช่มั้ยครับว่า..มันแตกต่า งยังไงเราลองมานึกภาพดูนะครับว่ามีอะไรที่จะทำให้เคร ื่องเกิดอาการ"น๊อค"อย่างที่กล่าวมาบ้าง

1.ปั๊มติ๊ก...อันนี้สำคัญมากๆครับเพราะอย่าลืมถ้าแรง ดัน 3 บาร์น้ำมันตั้งไว้ +20 ผลที่ได้คือ AF 1/1 = 14.7 ใช่มั้ยครับ...แล้วถ้าแรงดันเกิดตกล่ะครับ เหลือ 2.5บาร์/น้ำมัน +20 ทีนี้มันไม่ 1/1 แล้วสิครับมันเป็น1/0.7-0.8 ผลที่ได้คือ AF บางครับ 15-16/1พอบางแล้วยังก็ไงเหรอครับก็
"น๊อค"สิครับทีนี้เพราะไฟก็บวกไว้แก่แล้วแถมบูสท์มาอีก...ท ีนี้ก็พังสิครับ(น๊อคแบบรุนแรงในรอบสูงๆ)
2.หัวเทียนครับอันนี้ไม่ต้องเอ่ยครับ....สภาพไม่ดีน๊ อคเอาง่ายๆครับ(ไม่ขอพูดถึงนะครับ..)เรพาะจุดระเบิดไ ม่ตรงตามที่ตั้งองศาเอาไว้

เล่ามาซะยาว...คงพอเข้าใจได้บ้างนะครับ....แต่สรุปได ้ดังนี้ครับ

1.กล่องที่มีความละเอียดมากๆ สามารถจูนได้..."เฉียดพัง"...หรือสามารถเค้นสมรรถนะเครื่องตัวนั้นออกมาได้เต็ม ที่..รวมถึงความไวในการประมวลผลจึงทำให้การตอบสนองที ่ดีกว่าครับ...ดังนั้นในรอบที่เท่ากัน..โหลดเท่ากัน. .บูสท์เท่ากัน(น้ำมัน-ไฟ ยังไงก็ไม่เท่านะครับเพราะเป็นความแตกต่างของซอร์ฟแว ร์)ยังไงก็ดีกว่าครับ......(รถแรงไม่ได้มีแต่แรงม้าน ะครับ..."แรงบิด"คือหัวใจเลยนะครับ)

2.ฟังค์ชั่นครับ...อันนี้แตกต่างกันเห็นๆครับ...สามา รถช่วยให้"จูนเนอร์"จูนได้เนียนขึ้นครับ....ยิ่งเนียนยิ่งดี..ยิ่งลื่นคร ับแตกต่างกับกล่องที่มีความสามารถต่ำกว่าจึงทำให้แรง ม้าและแรงบิดแตกต่างกันมากครับ

คร่าวในการจูนก็คือ.....ไฟแก่ที่สุด("เฉียดน๊อค")...น้ำมันบางพอเหมาะ(ส่วนผสมน้ำมัน/อากาศ)...บูสท์พ อดีกับสภาพอุปกรณ์ของเครื่อง(ของแต่งโดยรวม)...ลองคิ ดดูก็แล้วกันครับว่า"จูนเนอร์" ไม่ได้จูนกันง่ายๆครับ.....รถวิ่งต้องปรับทั้งไฟ..แล ะน้ำมัน..และไหนจะบูสท์อีก หูก็ต้องฟังน๊อค(เครื่องฟัง)..ตาก็ต้องมองส่วนผสมที่ AF meter คิดดูก็แล้วกันครับว่า "ง่าย" หรือ "ยาก"....แล้วเครื่องที่ทำมาบางตัวเป็นแสน-ล้านครับ จูนผิดจบลงตรงนั้นเลยครับ.....

โดยรวมๆแล้วมีอีกเยอะ...ว่างๆจะเอามาเล่าให้ฟังอีกนะ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย retro_boy : 25-05-2009 เมื่อ 21:51.
The Following 13 Users Say Thank You to retro_boy For This Useful Post:
ancivic (19-10-2009), Bank_td07 (16-01-2012), DoraemonPower (26-11-2009), DTA7005 (03-01-2011), HS9KRM (24-12-2009), JZE 34 (03-01-2011), Lucky (03-06-2011), mungkorn2 (12-01-2011), nanid (03-01-2011), nibley (25-11-2009), nueng5092 (13-12-2016), oat (10-10-2009), pAe-Jdo (10-05-2010)
เก่า 25-05-2009, 22:18   #11
gotlaw

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
คือ ผมเองก็ไม่รวยครับ

อาศัยค่อยๆทำไปเหมือนกัน

อยากแรง แต่ถามใครก็ให้ใช้แต่ F Con ก็เลยใช้

ต อนนี้ กล่องอีแมเนจ ก็วางทิ้งไว้ที่อู่ ขายไม่ออกซักที

เพราะงั้น เลยสนใจกระทู้นี้

ยิ่งถ้าอีแมเนจ จูน ได้ หกเจ็ดร้อยม้า ยิ่งดี

จะลอกแบบเลย

เพราะสเตปที่ผมใช้งานตอนนี้ ก็สูตรสำเร็จ

โบ กล่อง แคม หัวฉีด หัวเทียน แคม เหมือนๆๆๆๆๆๆๆ คนอื่นทั้งนั้น

ไม่อยากจ่ายแพงหรอกครับ แต่ พับผ่าเถอะ จูนเนอร์ของผมก็ให้ใช้แต่ F Con อ่ะ ถ้าจะเอาม้าเยอะๆ

มึนไปเลย กระเป๋าแหกไปตาม F Con ด้วยประการฉะนี้

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to gotlaw For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), nibley (25-11-2009), oat (10-10-2009)
เก่า 26-05-2009, 08:28   #12
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ส่วนใหญ่ที่เครื่องพังๆกันมาจากอุปกรณ์ร่วมอื่นๆไม่พ ร้อมซะมากกว่าครับ
-สเต้ปใช้งานรถบ้าน ไม่ควรเค้นกำลังเครื่องยนต์มากครับเเละส่วนใหญ่ จะจูนเเบบเหนียวๆไว้ก่อนคือ ช่วงซัดอาจจูนหนานิดนึงเผื่อเเป้ก เเละ้ที่ลูกสูบเเตกกัน ส่วนใหญ่ที่เห็นคือเรื่องเเรงดันน้ำมัน เช่นปั้มติ้กถอย ไม่พอ น้อค ช่วงซัดซะมากกว่า ส่วนช่วงเดินเบาเเรงดันปั้มติ้กไม่ค่อยเกียวเท่าไรคร ับ บางคันถ้าใส่FPC ก็อาจอยู่ที่2.5-2.7บาร์ ส่วนคันที่ถอดออก ก้ 3บาร์ เท่าที่จับประเด็นได้ คือ ช่วงบุ้ทสูงๆเเรงดันน้ำมันต้องเหลือๆเเละเเรงดันต้อง ไม่ตก ครับ
;เป็นความเห็นส่วนตัว ครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 26-05-2009 เมื่อ 08:31.
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to HS9KRM For This Useful Post:
Bank_td07 (06-12-2012), i_herejoke (13-04-2012), Lucky (03-06-2011), nibley (25-11-2009)
เก่า 27-05-2009, 13:52   #13
Joe@ClubJZ