ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-08-2008, 20:29   #1
ToRo_AT
Member

คะแนน: 17 ToRo_AT is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_seven7 อ่านกระทู้
ผมใช้ A31 วาง jz gte ปัญหาคือ Thermo ไม่สั่งตัดครับ และ themperature สลับกันครับ แบบว่า ตั้งไว้ที่ 20 องศา จะไม่ค่อยเย็น แต่หากตั้งที่ 30 องศา จะเย้นมากเลยครับ
เป็นเหมือนกันทุกประการเลยครับ สงสัยช่างคงแปลงระบบแอร์ไม่เป็น ทำยังไงดีวิธีแก้จ่ายตังน้อยๆ หน่อย รบกวนทีนะครับ
ToRo_AT is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ToRo_AT For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 03-11-2008, 14:55   #2
witiwat
Senior Member

รูปส่วนตัว witiwat

คะแนน: 18 witiwat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ToRo_AT อ่านกระทู้
เป็นเหมือนกันทุกประการเลยครับ สงสัยช่างคงแปลงระบบแอร์ไม่เป็น ทำยังไงดีวิธีแก้จ่ายตังน้อยๆ หน่อย รบกวนทีนะครับ
เป็นเหมือนกันครับ แอร์ดิจิตอล นาน ๆๆๆๆๆ ตัดที (เฉพาะกลางคืน) กลางไว้ยังไงก็ไม่ตัด ลองเช็คโค๊ดที่จอแอร์ดูแล้วก็ปกติ a31-เครื่องเดิมครับ อุณภูมิเหมือนจะปรับไม่ค่อยได้ด้วยดิ ปรับไปปรับมาเย็นเท่าเดิม
witiwat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to witiwat For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 06-11-2008, 08:10   #3
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat อ่านกระทู้
เป็นเหมือนกันครับ แอร์ดิจิตอล นาน ๆๆๆๆๆ ตัดที (เฉพาะกลางคืน) กลางไว้ยังไงก็ไม่ตัด ลองเช็คโค๊ดที่จอแอร์ดูแล้วก็ปกติ a31-เครื่องเดิมครับ อุณภูมิเหมือนจะปรับไม่ค่อยได้ด้วยดิ ปรับไปปรับมาเย็นเท่าเดิม
พวกระบบแอร์ดิจิตอล จะใช้ sensor แบบ อีเล็คโทรนิคส์ ครับ ลองทำความสะอาดตัวเซนเซอร์ดูครับ อาจจะช่วยได้ อย่างบางรุ่นเช่น e36 จะมีมอเตอร์พัดลมเล็กขนาดนิ้วโป้ง ไว้ดูดลมผ่านเซนเซอร์ เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิ ถ้ามีฝุ่นเกาะที่เซนเซอร์ มันก็ทำงานเพี้ยนเหมือนกันครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 17-03-2009, 22:53   #4
step1_pc
Junior Member

คะแนน: 0 step1_pc is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
พวกระบบแอร์ดิจิตอล จะใช้ sensor แบบ อีเล็คโทรนิคส์ ครับ ลองทำความสะอาดตัวเซนเซอร์ดูครับ อาจจะช่วยได้ อย่างบางรุ่นเช่น e36 จะมีมอเตอร์พัดลมเล็กขนาดนิ้วโป้ง ไว้ดูดลมผ่านเซนเซอร์ เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิ ถ้ามีฝุ่นเกาะที่เซนเซอร์ มันก็ทำงานเพี้ยนเหมือนกันครับ
ขอโทษจบกทนะครับ เท่าที่ผมทำระบบแอร์มาHi pressure switchมีหน้าที่เหมือนสะพานไฟไม่ไช่เหรอครับ มันจะรับแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบแอร์ในการในการต่อสะพา นไฟ ถ้าในระบบแอร์มีมีน้ำยาแอร์น้อยHi pressure switchก็จะไม่ต่อสะพานไฟจะทำให้คอมแอร์ไม่ทำงาน เพื่อจะไม่ทำให้คอมแอร์พัง ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกดคิกดาวน์แล้วคอมแอร์จะตัดให ้นะครับ
ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
step1_pc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to step1_pc For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 18-03-2009, 10:47   #5
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ step1_pc อ่านกระทู้
ขอโทษจบกทนะครับ เท่าที่ผมทำระบบแอร์มาHi pressure switchมีหน้าที่เหมือนสะพานไฟไม่ไช่เหรอครับ มันจะรับแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบแอร์ในการในการต่อสะพา นไฟ ถ้าในระบบแอร์มีมีน้ำยาแอร์น้อยHi pressure switchก็จะไม่ต่อสะพานไฟจะทำให้คอมแอร์ไม่ทำงาน เพื่อจะไม่ทำให้คอมแอร์พัง ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกดคิกดาวน์แล้วคอมแอร์จะตัดให ้นะครับ
ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
การกดคิกดาว์นHp จะไม่ช่วยตัดคอม แต่ถ้าคิกดาวน์แล้วยังลากรอบสูงๆ Hp จะเป็นตัวตัด ส่วนเวลาคิกดาวน์แล้วคอมตัด ตัวกล่องเป็นตัวตัดครับ

ถ้าระบบแอร์มีน้ำยาน้อย Hp จะต่อตลอดเวลาครับ Hp ทำงานตามแรงดัน แรงดันสูงตัด แรงดันต่ำต่อ

ถ้ามีน้ำยาในระบบน้อย แต่ระบบสกปรกหรือวาล์วตัน ทำให้มีแรงดันสูง Hp ก็ จะตัดครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 19-07-2011, 16:42   #6
Bom2026
Member

Car Brand: มิตซูบิชิ สตราดร้า
Engine Type: 2jz-
คะแนน: 0 Bom2026 is on a distinguished road
Smile

แอร์ของผมเวลารถติดก็ร้อนความร้อนก็ขึ้นพอรถวิ้งก็หา ย
Bom2026 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-07-2011, 17:16   #7
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bom2026 อ่านกระทู้
แอร์ของผมเวลารถติดก็ร้อนความร้อนก็ขึ้นพอรถวิ้งก็หา ย
http://www.clubjz.net/showpost.php?p...&postcount=391

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
zxcv13 (20-07-2011)
ตอบกลับ