ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-01-2009, 20:19   #1
wongpadoo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว wongpadoo

คะแนน: 18 wongpadoo is on a distinguished road
อาการควันไหลออกปลายท่อของผมมาจากสาเหตุใดครับ

ของผมเป็นเครื่องเจโบเกียร์ธรรมดา โบเดิมครับ อาการคือจะมีควันขาวไหลออกมาตอน ช่างเปลี่ยนเกียร์จะเป็นช่วง เกียร์ 2 ไป 3 บางที ก็3 ไป 4 แต่ไม่เป็นทุกครั้ง และเวลาขับช่วงบูตหรือสัด และเบรค จอดไฟแดง ช่วงตอนสัดหรือบูตอยู่ไม่มีควันครับ และ ตอนรอบเดินเบาหรือวิ่งธรรมดา ไม่มีควันออกมาเลยครับ จะเป็นที่มีน้ำมันเครื่องเก่าที่ติดที่เทอร์โบหรือเป ล่าครับ เพราะพึ่งวางวิ่งได้ ประมาร 800-1000 โลครับ หรือเป็นอาการเริ่มแรกของโบจะพังครับ แต่น้ำมันเครื่องไม่หายครับ
แต่เมื่อช่วงปีใหม่ผมไปเทียวน้ำหนาว ต้อมมีขึ้นเขาลงเขา บูตเติม ๆบ้าง ไม่เติมบาง ผมสังเกตุจะมีควันช่างที่บูตเต็ม ๆ แล้วชลอรถ จะมีควันออกมา ฉุย ๆ แล้วหายไปแล้วขับต่อออกตัวใหม่ก็ไม่มีแล้วครับควันขา วอ่ะครับความร้อนขึ้นอยู่ประมาณ 93 - 103 พอค้างรถไว้หนึ่งคืนตอนเช้าดูน้ำมันเครื่อง หายไปครึ่งหนึ่งเลยครับ ผมก็ซื้อน้ำมันเติมไป 1 ลิตรอยู่ประมาณเลยตัว F มาประมาณ 2 มิล แล้วขับไปเขาค้อ และขับกลับบ้านทางเดิมที่ขึ้นเขาและลงเขา แต่ไม่บูตเติ่ม ๆ บ่อยนัก นาน ๆ ที ที่ทางชัน ๆ พอถึงมาเอารถให้หายเครื่องร้อน มาดูน้ำมันเครื่องอีกที่ น้ำมันเครื่องอยู่ตรง f พอดี น้ำมันเครื่องหายไม่นิสเดียว (ไม่ทราบว่าน้ำมันเครื่องที่หายนั้นมันเป็นที่ความร้ อน เลยระเหด เพราะผมใช้น้ำมันเครื่อง ซิลเซียติ 100% 0W-40 เป็นไปได้ไม่ครับ ) หรือว่าพวกซิลเสื่อม ท่านสมาชิกว่าอาการผมมาจากสาเหตุใดครับ ต้องแก้ไขอย่างไร เอาการเปลี่ยนโบใหม่ เป็นวิธีสุดท้ายนะครับ
wongpadoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-2009, 23:42   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อาการควันขาวออกมาตอนเร่งเครื่องนั้น ส่วนใหญ่มีอยู่ 2 สาเหตุครับ
  1. ยางบ่าวาล์วสึก
  2. แกนเทอร์โบสึก

ลองให้ช่างตรวจเช็คดูครับ
เก่า 05-01-2009, 08:04   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการควันขาวออกมาตอนเร่งเครื่องนั้น ส่วนใหญ่มีอยู่ 2 สาเหตุครับ
  1. ยางบ่าวาล์วสึก
  2. แกนเทอร์โบสึก

ลองให้ช่างตรวจเช็คดูครับ
ทั้งสองตัวมีส่วนครับ และยิ่งเจอน้ำมันสังเคราะห์100% มันใสครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้เกรดต่ำลงหน่อยอาการอาจจะ หายได้น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2009, 17:16   #4
wongpadoo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว wongpadoo

คะแนน: 18 wongpadoo is on a distinguished road
ใช้สักเบอรอะไรครับพี่ ถึงค่อยยังชั่วครับ และบ่าวาวล์สึกต้องแก้ใขอย่างไรค่าใช้จ่ายประมาณเท่า ไรครับ และมีอาการอื่น ๆ ไมครับ ขอบคุณครับ
wongpadoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2009, 20:00   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ดันไปก่อนครับพี่บิว เอาใจช่วยหายไวๆ นะ ..
ใช้เซมิคก็พอแล้วครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2009, 20:55   #6
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
เอาแบบหนืดหน่อยก็ 20w50 ครับ เบอร์นี้มักเป็นพวก 3000 กมเปลี่ยน ลองดูของ shell Helix super กระป๋องเหลืองครับ หนืดได้ใจ แต่เวลาเร่งก็ต้องอืดกว่า synthetic นะครับ....ไม่เสียหายถ้าอยากรู้ว่าควันไหลเพราะน้ำมั นใสไปหรือเปล่า ถ้าหายเที่ยวหน้าก็เริ่มลองขยับเป็นพวก 10w40 ที่เป็น semi ครับ ค่าความหนืดกลางๆครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ