ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-07-2009, 00:04   #1
nptp
ClubJZ Web Register

Car Brand: tiger D4D
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 nptp is on a distinguished road
2j ธรรมดา กับ 2J-vvti ใช้ NGVฉีด ต่างกันคุ้มมั๊ยครับ

ใช้ tiger D4D วาง 2J-GE ฝาขาว เกียร์เดิม +NGV หัวฉีด
วิ่งมาเกือบ 2.5 แสนโลแล้ว
ทำวาล์วไป 2 ครั้งแล้ว (มันยัน)

หลังจากทำวาล์ว ครั้งที่สอง เครื่องมันไม่ค่อยจะมีแรง
คือวิ่งรถเปล่าก็ปกติ แต่พอบรรทุกของก็วิ่งไม่ค่อยออก เรี่ยวแรงถดถอย
(โอเวอร์ฮอลเกียร์ เปลื่ยนผ้า+จานกดคลัช มาใหม่ ตอนทำวาล์วครั้ง 2)

เลยคิดที่จะวางเครื่องใหม่
ทีแรกก็กะจะใช้เหมือนเดิม
แต่พอเช็คราคาเครื่องแล้ว ตัว vvti กับ GE ธรรมดา ดันราคาเท่ากัน
จริงๆก็ไม่ได้สนใจระบบวาล์ว vvti อะไร สนใจแต่ว่าตัว vvti มันปีใหม่กว่า สดกว่า
ค่าใช้จ่ายในการวางก็คงจะแพงกว่าเดิมไม่น่าเกิน 5พัน(อันนี้เดาเอาครับ)

สงสัยว่า มันจะคุ้มมั๊ย ถ้าจะวางใหม่เป็นตัว vvti
โดยใช้ NGVหัวฉีดชุดเดิม
(เพิ่งเปลี่ยนหัวฉีดมาใหม่ด้วย โดนไป 9,000...สบายไป)
nptp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nptp For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 18-07-2009, 06:45   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nptp อ่านกระทู้
ใช้ tiger D4D วาง 2J-GE ฝาขาว เกียร์เดิม +NGV หัวฉีด
วิ่งมาเกือบ 2.5 แสนโลแล้ว
ทำวาล์วไป 2 ครั้งแล้ว (มันยัน)

หลังจากทำวาล์ว ครั้งที่สอง เครื่องมันไม่ค่อยจะมีแรง
คือวิ่งรถเปล่าก็ปกติ แต่พอบรรทุกของก็วิ่งไม่ค่อยออก เรี่ยวแรงถดถอย
(โอเวอร์ฮอลเกียร์ เปลื่ยนผ้า+จานกดคลัช มาใหม่ ตอนทำวาล์วครั้ง 2)

เลยคิดที่จะวางเครื่องใหม่
ทีแรกก็กะจะใช้เหมือนเดิม
แต่พอเช็คราคาเครื่องแล้ว ตัว vvti กับ GE ธรรมดา ดันราคาเท่ากัน
จริงๆก็ไม่ได้สนใจระบบวาล์ว vvti อะไร สนใจแต่ว่าตัว vvti มันปีใหม่กว่า สดกว่า
ค่าใช้จ่ายในการวางก็คงจะแพงกว่าเดิมไม่น่าเกิน 5พัน(อันนี้เดาเอาครับ)

สงสัยว่า มันจะคุ้มมั๊ย ถ้าจะวางใหม่เป็นตัว vvti
โดยใช้ NGVหัวฉีดชุดเดิม
(เพิ่งเปลี่ยนหัวฉีดมาใหม่ด้วย โดนไป 9,000...สบายไป)

มันก็ดีครับ เครื่อง vvti มันปีใหม่กว่า ระบบเครื่องยนต์ก็ลดแรง แต่การวางใหม่คงต้องทำระบบไฟใหม่ด้วย ทั้งไฟตัว ecu และตัวแก๊สครับ แต่ถ้าจะเองแบบประหยัด ๆ และทนต่อการใช้งานก็ลง ge เหมือนเดิม ซึ่งมันไม่ต้องทำอะไร ใช้สายไฟชุดเดิมครับ เวลาซื้อก็เน้นเครื่องที่สบายสด ๆ ผมว่าอันนี้เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 09:44   #3
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- เคยได้ยินมาว่าเครื่อง vv ก้านสูบเล็กว่า ตัวธรรมดาไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงคงเอามาบรรทุกไม่ดีเท่าจีอีครับ ไม่เคยเห็นก้านทั้งสองรุ่นซักที่ต้องรอเซียนอีกทีครั บ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kkk For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 10:29   #4
bombf50
Member

Car Brand: Isuzu Elf
Engine Type: 2Jz-Ge
คะแนน: 0 bombf50 is on a distinguished road
Smile

คุณnptp ใช้หัวฉีดยี่ห้ออะไรครับ? ถังกี่ลิตร?
เต็มถังวิ่งได้กี่ก.ม.ครับ? ความเร็วเฉลี่ย? ติดมาแพงไหมครับ?

250,000ก.ม. ประหยัดน้ำมันไปเกินคุ้มเลยนะครับ....

บรรทุกเยอะไหมครับ? พอดีกำลังจะไปติดครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bombf50 : 18-07-2009 เมื่อ 10:31. เหตุผล: เพิ่มข้อความ
bombf50 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bombf50 For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 11:15   #5
nptp

คะแนน: 0 nptp is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
มันก็ดีครับ เครื่อง vvti มันปีใหม่กว่า ระบบเครื่องยนต์ก็ลดแรง แต่การวางใหม่คงต้องทำระบบไฟใหม่ด้วย ทั้งไฟตัว ecu และตัวแก๊สครับ แต่ถ้าจะเองแบบประหยัด ๆ และทนต่อการใช้งานก็ลง ge เหมือนเดิม ซึ่งมันไม่ต้องทำอะไร ใช้สายไฟชุดเดิมครับ เวลาซื้อก็เน้นเครื่องที่สบายสด ๆ ผมว่าอันนี้เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ
ขอบคุณครับ คุณเค
สำหรับคำแนะนำในครั้งนี้
และคำแนะนำครั้งก่อนที่ผมเคยโทรไปปรึกษา
nptp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nptp For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 11:56   #6
nptp

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bombf50 อ่านกระทู้
คุณnptp ใช้หัวฉีดยี่ห้ออะไรครับ? ถังกี่ลิตร?
เต็มถังวิ่งได้กี่ก.ม.ครับ? ความเร็วเฉลี่ย? ติดมาแพงไหมครับ?

250,000ก.ม. ประหยัดน้ำมันไปเกินคุ้มเลยนะครับ....

บรรทุกเยอะไหมครับ? พอดีกำลังจะไปติดครับ

ขอบคุณครับ
จำไม่ได้ว่าใช้ยี่ห้ออะไร (เดี๋ยวอาทิตย์หน้าดูให้..ตอนนี้รถทำสีอยู่)
ถัง 2ใบ 100ล.+70ล.
บรรทุกประมาณ 1.5ตัน วิ่งวันละประมาณ 380กม. ทุกวัน (ระยอง-กทม.-ระยอง)
ไม่เคยคิดว่า เต็มถังวิ่งได้เท่าไหร่ ลูกน้องเติมตลอด(กลัวแก๊สหมด)
รู้แต่ว่าเติมเต็ม2ถัง เกือบ 290 บาท
ตอนเปลี่ยนเครื่องมาใหม่ๆ ค่าngv ตกกิโลละ 1 บาท ค่าน้ำมันวันละ 50 บาท

ผมวางเครื่องที่ระยอง ส่วนใหญ่จะมีปัญหาในส่วนของเครื่องยนต์มากกว่า
(ท่อน้ำหลุดประจำ ตอนวางใหม่ๆ ควานร้อนขึ้นตลอด ประมาณ 3/4 ของเข็ม...ฯลฯ)
ในส่วนของ ngv แทบไม่มีปัญหาเลย

ตอนนี้เพิ่งจะใช้ vigo 2.7 vvti ตอนเดียว เกียร์ธรรมดา
ติด ngvหัวฉีด ชุดของ Bluemac ถัง 90ล. 2ใบ
จ่ายไป 83,000.-
จ่ายค่า ngv ตกกิโลละ 1.10 บาท
เก่า 18-07-2009, 13:34   #7
bombf50
Member

Car Brand: Isuzu Elf
Engine Type: 2Jz-Ge
คะแนน: 0 bombf50 is on a distinguished road
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆเลยครับ

เอ๋อ....ทำไมวีโก้กินกว่า2Jz หละครับ?

ราคาค่าติดกำลังดีนะครับ ได้ใส่TAPรึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ
bombf50 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 19:16   #8
nptp

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bombf50 อ่านกระทู้
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆเลยครับ

เอ๋อ....ทำไมวีโก้กินกว่า2Jz หละครับ?

ราคาค่าติดกำลังดีนะครับ ได้ใส่TAPรึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ
สงสัยเรี่ยวแรงมันจะน้อยกว่ามั๊งครับ(เดาเอา)
หรือว่า รถมันใหม่.....คงจะขับกันมันส์(ตีน)เลยละ

รถติด tap เพิ่มทีหลังครับ จ่ายไป 4,000 (ปกติจะอยู่ที่ 3,500)
วิ่งดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด
ประหยัดแก๊ส ไป 10% เห็นจะได้
เก่า 20-07-2009, 18:24   #9
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nptp อ่านกระทู้
สงสัยเรี่ยวแรงมันจะน้อยกว่ามั๊งครับ(เดาเอา)
หรือว่า รถมันใหม่.....คงจะขับกันมันส์(ตีน)เลยละ

รถติด tap เพิ่มทีหลังครับ จ่ายไป 4,000 (ปกติจะอยู่ที่ 3,500)
วิ่งดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด
ประหยัดแก๊ส ไป 10% เห็นจะได้
- ขอคุณสำหรับข้อมูล ngv ครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2009, 00:23   #10
JZ_P_MAYIM

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
แหล่มเลย
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ