ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-08-2009, 21:13   #641
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
เรียนถามพี่wk7000

1JZ-GTE VVTI ค่าวางวิ่งได้ 67,000

2JZ-GTE ค่าวางวิ่งได้ 75,000

เลือกอะไรดีครับ

ค่าทำเบรคมีอะไรบ้างครับ ช่วงล่างผมใช้โช๊คกาเบรียลตัวเเดงหนึบดีเด้งใช่ย่อย (รุ่นred?จำไม่ได้)

ใจก็อยากได้รถใหม่เเต่เป็นหนี้ยาวหัวตัว เเถมห่วงเรื่องเศรษฐกิจ

จะวางเครื่องก็สับสนเรื่องค่าใช้จ่าย เสียวไม่จบ เเต่ไม่ต้องเป็นหนี้หัวโต

โอ่ย...งงตัวเองอ่ะ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2009, 22:37   #642
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
เรียนถามพี่wk7000

1JZ-GTE VVTI ค่าวางวิ่งได้ 67,000

2JZ-GTE ค่าวางวิ่งได้ 75,000

เลือกอะไรดีครับ

ค่าทำเบรคมีอะไรบ้างครับ ช่วงล่างผมใช้โช๊คกาเบรียลตัวเเดงหนึบดีเด้งใช่ย่อย (รุ่นred?จำไม่ได้)

ใจก็อยากได้รถใหม่เเต่เป็นหนี้ยาวหัวตัว เเถมห่วงเรื่องเศรษฐกิจ

จะวางเครื่องก็สับสนเรื่องค่าใช้จ่าย เสียวไม่จบ เเต่ไม่ต้องเป็นหนี้หัวโต

โอ่ย...งงตัวเองอ่ะ

ในมุมมองของผมนะครับ ในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้พยายามไม่เป็นหนี้ดีที่สุด ไม่ต้องมีอะไรมาผูกมัด

ตัวเรา อีกทั้งเราไม่รู้ด้วยว่าเศรษฐกิจมันจะฟื้นเมื่อไหร่ การซื้อรถใหม่ช่วยตัดปัญหาค่าใช้จ่ายจุก

จิกในการซ่อมแซมก็จริง แต่เราก็ต้องแบกรับภาระผูกพันในการส่งค่างวดรถอีก

ส่วนให้เลือกระหว่าง 2 เครื่องนี้

ผมเลือก 1JZ-GTE VVTI ครับ น่าจะประหยัดได้ทั้งค่าวางและกินเชื้อเพลิงน้อยกว่า 2JZ-GTE

และได้เครื่องที่สดกว่าด้วยครับ ส่วนเรื่องอะไหล่หลัก ๆ นั้นเครื่อง J ใช้ร่วมกันได้อยู่ครับตรงนี้ไม่มี

ปัญหา พวกไดชาร์ท คอมแอร์ เครื่องเจใช้ร่วมกันได้หมด

การบำรุงรักษาก็ทำได้ง่ายกว่าด้วยมิติเครื่องที่มีขน าดเล็กกว่า เทอร์โบเดี่ยวลูกเดียวไม่ยุ่งยากกรณีถ้า

เทอร์โบพังก็ซ่อมได้ใช้อะไหล่ของ CT26 ใช้ในเครื่อง 7M 3S ใช้ร่วมกับเทอร์โบของ 1J VV ได้เลยครับ

จากประสบการณ์ที่ผมใช้งาน2JZ-GTEมา จะมีปัญหาช่วงแรก ๆ เท่านั้นเมื่อแก้ไขจนเครื่องสมบูรณ์แล้วก็ไม่

ค่อยมีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ ปัจจุบันเครื่องตัวนี้ผมใช้งานมากว่า 75,000 กม. ปัญหาที่เกิดคือ

กิเลสตัวเองครับ พอใช้งานเริ่มชินก็อยากจะขยับเสต็ปเพิ่มอีก

สิ่งสำคัญคือต้องหาอู่วางเครื่องที่ทำได้จบสมบูรณ์ เลือกซื้อเครื่องให้ดี ดูพวกคอย์ลด้วยนะครับ

ต้องอยู่ในสภาพดีไม่แตกร้าว ทีนี้เราก็ใช้ได้อย่างสบายใจแล้วล่ะครับ

ข้อดีอีกอย่างของเครื่อง VVTI คือการเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลมาก ๆ ครับ (ผมวาง 1J VVTI ใน w201 อยู่อีกคันเปลี่ยนเกียร์แทบไม่รู้สึกเลยอัตราเร่งก็ด ี ทั้ง ๆ ที่ผมใช้เฟืองท้ายเดิม)

ก่อนวางพวกซีลต่าง ๆ เปลี่ยนให้หมดครับ ซีลข้อเหวี่ยงหน้า-หลัง ซีลแคม ซีลทอร์ค

ยาวฝาวาว์ล สายพานไทม์มิ่ง และหน้าเครื่อง พูเล่ข้อเหวี่ยงถ้ายางเริ่มเปื่อยหรือร้าวก็จัดการเป ลี่ยนเลยค่าใช้จ่ายตรงนี้ไม่สูงครับ

เพราะรับรถมาจะได้เริ่มนับ 1 เหมือนออกจากศูนย์เลย ไม่ต้องเสียเวลารื้อเข้า รื้อออกเพื่อซ่อมแซมอีก

ส่วนเรื่องเบรกนั้นเปลี่ยนผ้าเบรกเป็นเกรดเมทัลลิค ทั้งหน้าและหลังก็พอครับใช้ได้แล้วถ้ายังไม่มั่นใจก็ หาหม้อลม

เบรกสองชั้นของพวก Aristo มาใส่ช่วยให้ระยะเบรกสั้นและนิ่มนวลขึ้นครับ สิ่งสำคัญคือใช้จังหวะ

เป็นหลักมากว่าการใช้เบรกครับ เพราะรถเราค่อนข้างหนัก เวลาขับทิ้งระยะหน่อยเพื่อมีระยะเบรกได้อย่างปลอดภัย ครับ

เรื่องโช็คอัพต่าง ๆ ลองใช้ดูก่อนครับ ใช้งานได้ดีก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับแต่ส่วนตัว ผมใช้

Rancho RS9000 ใช้มา 6 ปีแล้วยังดีอยู่ปรับไว้แข็งปานกลางครับ

อีกจุดที่ต้องคำนึงถึงตอนใช้แก๊ส ต้องสลับมาวิ่งเป็นน้ำมันบ้าง ช่วยไม่ให้บ่าวาว์ลทรุดเร็วเกินไป

คือวิ่งแก๊ส 100 กิโล สับมาวิ่งน้ำมันสัก 5 นาที ช่วยได้เยอะครับ เคยสอบถามช่างร้านแก๊ส

ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าเทียบกับเครื่องตัวอื่น แล้วเครื่อง J นี่ทนมากที่สุดแล้วครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 11-08-2009 เมื่อ 22:51.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
dragonballz (25-11-2009)
เก่า 13-08-2009, 12:13   #643
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

ในมุมมองของผมนะครับ ในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้พยายามไม่เป็นหนี้ดีที่สุด ไม่ต้องมีอะไรมาผูกมัด

ตัวเรา อีกทั้งเราไม่รู้ด้วยว่าเศรษฐกิจมันจะฟื้นเมื่อไหร่ การซื้อรถใหม่ช่วยตัดปัญหาค่าใช้จ่ายจุก

จิกในการซ่อมแซมก็จริง แต่เราก็ต้องแบกรับภาระผูกพันในการส่งค่างวดรถอีก

ส่วนให้เลือกระหว่าง 2 เครื่องนี้

ผมเลือก 1JZ-GTE VVTI ครับ น่าจะประหยัดได้ทั้งค่าวางและกินเชื้อเพลิงน้อยกว่า 2JZ-GTE

และได้เครื่องที่สดกว่าด้วยครับ ส่วนเรื่องอะไหล่หลัก ๆ นั้นเครื่อง J ใช้ร่วมกันได้อยู่ครับตรงนี้ไม่มี

ปัญหา พวกไดชาร์ท คอมแอร์ เครื่องเจใช้ร่วมกันได้หมด

การบำรุงรักษาก็ทำได้ง่ายกว่าด้วยมิติเครื่องที่มีขน าดเล็กกว่า เทอร์โบเดี่ยวลูกเดียวไม่ยุ่งยากกรณีถ้า

เทอร์โบพังก็ซ่อมได้ใช้อะไหล่ของ CT26 ใช้ในเครื่อง 7M 3S ใช้ร่วมกับเทอร์โบของ 1J VV ได้เลยครับ

จากประสบการณ์ที่ผมใช้งาน2JZ-GTEมา จะมีปัญหาช่วงแรก ๆ เท่านั้นเมื่อแก้ไขจนเครื่องสมบูรณ์แล้วก็ไม่

ค่อยมีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ ปัจจุบันเครื่องตัวนี้ผมใช้งานมากว่า 75,000 กม. ปัญหาที่เกิดคือ

กิเลสตัวเองครับ พอใช้งานเริ่มชินก็อยากจะขยับเสต็ปเพิ่มอีก

สิ่งสำคัญคือต้องหาอู่วางเครื่องที่ทำได้จบสมบูรณ์ เลือกซื้อเครื่องให้ดี ดูพวกคอย์ลด้วยนะครับ

ต้องอยู่ในสภาพดีไม่แตกร้าว ทีนี้เราก็ใช้ได้อย่างสบายใจแล้วล่ะครับ

ข้อดีอีกอย่างของเครื่อง VVTI คือการเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลมาก ๆ ครับ (ผมวาง 1J VVTI ใน w201 อยู่อีกคันเปลี่ยนเกียร์แทบไม่รู้สึกเลยอัตราเร่งก็ด ี ทั้ง ๆ ที่ผมใช้เฟืองท้ายเดิม)

ก่อนวางพวกซีลต่าง ๆ เปลี่ยนให้หมดครับ ซีลข้อเหวี่ยงหน้า-หลัง ซีลแคม ซีลทอร์ค

ยาวฝาวาว์ล สายพานไทม์มิ่ง และหน้าเครื่อง พูเล่ข้อเหวี่ยงถ้ายางเริ่มเปื่อยหรือร้าวก็จัดการเป ลี่ยนเลยค่าใช้จ่ายตรงนี้ไม่สูงครับ

เพราะรับรถมาจะได้เริ่มนับ 1 เหมือนออกจากศูนย์เลย ไม่ต้องเสียเวลารื้อเข้า รื้อออกเพื่อซ่อมแซมอีก

ส่วนเรื่องเบรกนั้นเปลี่ยนผ้าเบรกเป็นเกรดเมทัลลิค ทั้งหน้าและหลังก็พอครับใช้ได้แล้วถ้ายังไม่มั่นใจก็ หาหม้อลม

เบรกสองชั้นของพวก Aristo มาใส่ช่วยให้ระยะเบรกสั้นและนิ่มนวลขึ้นครับ สิ่งสำคัญคือใช้จังหวะ

เป็นหลักมากว่าการใช้เบรกครับ เพราะรถเราค่อนข้างหนัก เวลาขับทิ้งระยะหน่อยเพื่อมีระยะเบรกได้อย่างปลอดภัย ครับ

เรื่องโช็คอัพต่าง ๆ ลองใช้ดูก่อนครับ ใช้งานได้ดีก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับแต่ส่วนตัว ผมใช้

Rancho RS9000 ใช้มา 6 ปีแล้วยังดีอยู่ปรับไว้แข็งปานกลางครับ

อีกจุดที่ต้องคำนึงถึงตอนใช้แก๊ส ต้องสลับมาวิ่งเป็นน้ำมันบ้าง ช่วยไม่ให้บ่าวาว์ลทรุดเร็วเกินไป

คือวิ่งแก๊ส 100 กิโล สับมาวิ่งน้ำมันสัก 5 นาที ช่วยได้เยอะครับ เคยสอบถามช่างร้านแก๊ส

ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าเทียบกับเครื่องตัวอื่น แล้วเครื่อง J นี่ทนมากที่สุดแล้วครับ
ขอขอบพระคุณท่านwk7000 มากๆ สำหรับคำเเนะนำที่มีประโยชน์ครับ

มานั่งคิดนอนคิด บวกลบคูณหาร สุดท้ายด้วยความเสียดายเงินเเละเครื่อง2j ติดรถ เลยขอลองเจียร์ฝาสูบเปลี่ยนประเก็นอีกรอบ คิดว่าน่าจะจบ ค่าใช้จ่ายน้อยสุดเพราะพอมีช่างใกล้บ้านไม่ต้องไปไกล

เดี๋ยวขอลองดูถ้าไม่เวิร์คคงได้เเรงสมใจอยากเเต่คงต้ องควักเเบบไม่ค่อยเต็มใจเพราะเสียดายยยย 555

ตอนนี้ขอเก็บเงินก้อนไว้ก่อนครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2009, 22:55   #644
treng oun
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว treng oun

Car Brand: sportrider
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 18 treng oun is on a distinguished road
อยากได้เครรื่องโบเหมือนนกันชักเกิดกิเลส ตอนนี้ 2j ธรรมดามันชักช้าๆยังไงหรือว่าคิดไปเอง
treng oun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-08-2009, 15:52   #645
dragonballz

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1j bo
คะแนน: 15 dragonballz is on a distinguished road
ใส่ผ้าเบรครุ่นไหนดี

อยากทราบว่ามีผ้าเบรคแนะนำไหมครับ ขอแบบเหยียบแล้วมั่นใจน่ะครับ

แล้วเพื่อนสมาชิกใช้รุ่นอะไรกันอยู่ หน้า-หลัง แนะนำด้วยครับ
dragonballz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 16:21   #646
CHAI-ENERGY-DEDE

รูปส่วนตัว CHAI-ENERGY-DEDE

Car Brand: TOYOTA -SportRider
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 CHAI-ENERGY-DEDE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
เป็นสมาชิกใหม่ครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ
ใช้ sport rider ขับ 4 เครื่อง 5L ปี 2000
กำลังจะกินเจ 1J Gte ครับ auto เหลือขับ 2
แต่ปัญหาคือ จำอัตราทดเฟืองท้ายเดิมไม่ได้

ขอข้อมูลด้วยคร๊าบบบบบบบบ

Thanks

เป็นไงครับ วางเสร็จเรียบร้อยหรือยังครับ วางที่ไหนครับ ใช้ดีไหมครับ
แล้วเบาะพับได้หรือยังครับ เพราะปกติแล้วรถรุ่นนี้มันก็ต้องมีคันโยกเพื่อพับเบา ะกันทุกคันไม่ใช่หรือครับ ส่วนตอนพับจะต้องโยกเบาะย้อนอ้ามากขึ้นนิด ๆแล้วโยกเบาะพับกลับมาที่ด้านที่จะพับ(ในจังหวะที่เร ็วๆ นิดนึงอะครับ

CHAI-ENERGY-DEDE
(ชัย) JZ_M-1055
CHAI-ENERGY-DEDE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2009, 10:15   #647
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
คุณ WK Rancho XL ปรับไว้หน้าเท่าไหร่หลังเท่าไหร่ครับ ของผมด้านหน้าปรับไว้ระดับ7 วิ่งสบายแต่เร็วๆแล้วโยนขึ้นลงเวลามีถนนเป็นแอ่งเว้า สูงต่ำแบบกระทันหัน พอปรับไว้ที่ระดับ 8 วิ่งทางไกลดี แข็งนิดๆหน้าไม่โยน แต่วิ่งในเมืองค่อนข้างสะเทือนเวลาลงหลุมหรือผ่านรอย ต่อถนน.....แนะนำหน่อย
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2009, 22:44   #648
dragonballz

คะแนน: 15 dragonballz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CHAI-ENERGY-DEDE อ่านกระทู้
เป็นไงครับ วางเสร็จเรียบร้อยหรือยังครับ วางที่ไหนครับ ใช้ดีไหมครับ
แล้วเบาะพับได้หรือยังครับ เพราะปกติแล้วรถรุ่นนี้มันก็ต้องมีคันโยกเพื่อพับเบา ะกันทุกคันไม่ใช่หรือครับ ส่วนตอนพับจะต้องโยกเบาะย้อนอ้ามากขึ้นนิด ๆแล้วโยกเบาะพับกลับมาที่ด้านที่จะพับ(ในจังหวะที่เร ็วๆ นิดนึงอะครับ

วางเรียบร้อยแล้วครับ แล้วเอาไปลองที่สนามระยะ 402 m แล้ว เวลายังไม่น่าพอใจ
เพราะยังไม่สมบูรณ์มาก คราวหน้าจะไปลองใหม่ เวลาน่าจะดีขึ้น

รถผมตอนซื้อมา เบาะแถวสามพับไม่ได้เลยครับ แข็งทื่อ ตอนนี้รู้ร้านทำเบาะแล้ว ราคา พันห้าครับ รวมค่าแรงเดี๋ยวปรับเครื่องเสร็จค่อยไปทำ
dragonballz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2009, 11:03   #649
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
คุณ WK Rancho XL ปรับไว้หน้าเท่าไหร่หลังเท่าไหร่ครับ ของผมด้านหน้าปรับไว้ระดับ7 วิ่งสบายแต่เร็วๆแล้วโยนขึ้นลงเวลามีถนนเป็นแอ่งเว้า สูงต่ำแบบกระทันหัน พอปรับไว้ที่ระดับ 8 วิ่งทางไกลดี แข็งนิดๆหน้าไม่โยน แต่วิ่งในเมืองค่อนข้างสะเทือนเวลาลงหลุมหรือผ่านรอย ต่อถนน.....แนะนำหน่อย

ของผมเป็น Rancho RS9000 ปรับ 5 ระดับรุ่นเก่าครับ

แต่ผมจะปรับใช้แค่เบอร์ 3 กับ 4

ปรับเบอร์ 3 เอาไว้ขับเรื่อย ๆ นุ่มหนึบไม่กระด้างมาก

เบอร์ 4 ขับเร็วหรือคนนั่งเกือบเต็ม จะกระด้างหน่อย

ก่อนนี้ผมเคยใช้แหนบแผ่นเดียวอยู่ วิ่งนิ่มดีแต่เจอปัญหาอาการโยนเวลาลงคอสะพาน หลังจากติดแก๊สแล้วมันหนักขึ้นเลยเอาแหนบเดิมมาใส่แล ะถอดแหนบบรรทุกออก

นิ่มใกล้เคียงกับแหนบแผ่นเดียวอาการโยนน้อยลงช่วงล่า งแบบรถกระบะต้องทำใจครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
วางเรียบร้อยแล้วครับ แล้วเอาไปลองที่สนามระยะ 402 m แล้ว เวลายังไม่น่าพอใจ
เพราะยังไม่สมบูรณ์มาก คราวหน้าจะไปลองใหม่ เวลาน่าจะดีขึ้น

รถผมตอนซื้อมา เบาะแถวสามพับไม่ได้เลยครับ แข็งทื่อ ตอนนี้รู้ร้านทำเบาะแล้ว ราคา พันห้าครับ รวมค่าแรงเดี๋ยวปรับเครื่องเสร็จค่อยไปทำ
ยินดีด้วยครับ เรียบร้อยเมื่อไหร่ นำรูปมาโชว์กันบ้างนะครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
CHAI-ENERGY-DEDE (21-09-2009)
เก่า 02-09-2009, 12:02   #650
dragonballz

ถามคุณวุฒิหน่อยครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการติดแก๊สใต้ท้องรถ คือตั้งใจจะติดถังขนาด 74.5 ลิตรของสหแก๊ส
Diameter 370 mm , Length 788 mm , weight 26 kg
วัดจากความยาวน่าจะลงได้ แต่ว่ายังหาที่เลี้อยของท่อไอเสียไม่ได้เลย เพราะผมใส่ท่อ 3 นิ้วครับ และพักปลายเป็นแบบแบนอีก ตั้งใจจะตัดปลายออก ( พักกลางใบใหญ่ครับ ) เลยอยากเห็นรูปถ่ายการติดตั้งและเส้นทางท่อไอเสียของ คุณวุฒิเป็น idea หน่อย หากไม่เป็นการรบกวนขอรูปชัดๆนะครับ หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดมี รูปหรือ idea ช่วยแนะนำหน่อย รบกวนด้วยนะครับ

คราวที่แล้ววิ่งแพ้รถตู้หัวจรวดลงเครื่องเดียวกับผมเ ลย เขาวิ่งได้ 16.1 วิน่ะ เซ็งจริงๆ
เก่า 03-09-2009, 11:17   #651
wk7000

อ้างถึง:
ถามคุณวุฒิหน่อยครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการติดแก๊สใต้ท้องรถ คือตั้งใจจะติดถังขนาด 74.5 ลิตรของสหแก๊ส
Diameter 370 mm , Length 788 mm , weight 26 kg
วัดจากความยาวน่าจะลงได้ แต่ว่ายังหาที่เลี้อยของท่อไอเสียไม่ได้เลย เพราะผมใส่ท่อ 3 นิ้วครับ และพักปลายเป็นแบบแบนอีก ตั้งใจจะตัดปลายออก ( พักกลางใบใหญ่ครับ ) เลยอยากเห็นรูปถ่ายการติดตั้งและเส้นทางท่อไอเสียของ คุณวุฒิเป็น idea หน่อย หากไม่เป็นการรบกวนขอรูปชัดๆนะครับ หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดมี รูปหรือ idea ช่วยแนะนำหน่อย รบกวนด้วยนะครับ

คราวที่แล้ววิ่งแพ้รถตู้หัวจรวดลงเครื่องเดียวกับผมเ ลย เขาวิ่งได้ 16.1 วิน่ะ เซ็งจริงๆ

ของผมเป็นท่อ 2.5 นิ้วทิ้งเส้น หม้อพักกลางใช้ของเดิม (1KZ) ตำแหน่งยึดหม้อพักก็อยู่จุดเดิม

แล้วดัดเลื้อยท่อออกทางซ้าย อยู่ระหว่างแหนบ ข้างลูกยางกันกระแทก มีระยะยืดยุบปกติ

ปลายท่อออกด้านข้างตัวรถ ไม่รู้ว่าจะมองออกหรือเปล่านะครับ

พอดีถ่ายรูปจากที่บ้านมุมมันไม่กว้างพอที่จะเก็บรายล ะเอียดได้หมดเหมือนเอาไปขึ้นฮ๊อยท์

ถ้าติดขัดตรงไหนโทรมาสอบถามได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 03-09-2009 เมื่อ 11:20.
เก่า 03-09-2009, 11:59   #652
dragonballz

ขอบคุณมากครับคุณวุฒิ

ของผมเป็นท่อ 2.5 นิ้วทิ้งเส้น หม้อพักกลางใช้ของเดิม (1KZ) ตำแหน่งยึดหม้อพักก็อยู่จุดเดิม

แล้วดัดเลื้อยท่อออกทางซ้าย อยู่ระหว่างแหนบ ข้างลูกยางกันกระแทก มีระยะยืดยุบปกติ

ปลายท่อออกด้านข้างตัวรถ ไม่รู้ว่าจะมองออกหรือเปล่านะครับ

พอดีถ่ายรูปจากที่บ้านมุมมันไม่กว้างพอที่จะเก็บรายล ะเอียดได้หมดเหมือนเอาไปขึ้นฮ๊อยท์

ถ้าติดขัดตรงไหนโทรมาสอบถามได้ครับ

อืม อย่างนี้นี่เอง ต้องขอบคุณคุณวุฒิมากครับ ที่ช่วยเหลือ
รวดเร็วมากครับ หากติดปัญหาตรงไหนขออนุญาติโทรปรึกษานะครับ

Many Thanks
เก่า 03-09-2009, 12:02   #653
Thotsagan

รูปส่วนตัว Thotsagan

Car Brand: Volvo
Engine Type: 1 JZ-GTE
คะแนน: 18 Thotsagan is on a distinguished road
นัด Meeting กันซักรอบดีมั๊ยครับ เจอกันแค่ทีแรกทีเดียวแล้วก็ไม่ได้ ไปอีกเลยช่วงแรกสมาชิกเรายังน้อยอยู่ด้วยอ่ะคับ ตอนนี้กลับมาเก็บกระทู้อ่าน เริ่มเยอะแล้ว เติ้ลว่า อีกซักที ดีมั๊ยครับจะได้คุยกันเต็มที
Thotsagan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-09-2009, 05:57   #654
nummeter

โดนเเล้วครับ

1j gte เนื่องงบจำกัด กะว่าใช้เเก็สระบบดูดชุดเดิมเปลี่ยนหม้อต้มเป็นเทอร์ โบอย่างเดียวอยู่ในงบที่สุด รวมค่าใช้จ่ายคร่าวๆไม่เกิน 70000 บาทครับ

วางเครื่องใช้พัดลมฟรีปั๊ม เปลี่ยนหม้อน้ำยัดไว้ใต้คานหน้าเเล้วทำท่อเติมน้ำอ้อ มเลื้อยออกมานอกคานหน้า ได้เห็นสปอร์ตไรเดอร์วาง 2j ge ใช้พัดลมฟรีปั๊มเป็นตัวอย่างเพิ่งวางเสร็จพอดี ทุบห้องเครื่องนิดเดียวเอง รถผมทุบมากกว่าอีกพอวางเครื่องใหม่เลยไม่น่าห่วงครับ

เครื่อง 2j ร้านว่าเทิร์นได้ 8000

ค่าเครื่องร้าน ช.รุ่งเรืองเเถวบางกรวย 30000
เปลี่ยนหม้อลมเบรคชั้นครึ่งของ surf มีหม้อลมเเละหม้อพักเพิ่ม 1700
หม้อน้ำ 3600
ค่าเเรง รวมของเหลว กล่องเเปลงรอบเครื่อง ตัดต่อสายเเอร์ เพาเว่อร์ 18000

ราคาร้านท่อไอเสียต่างหากต่อรองเอง
ท่ออินเตอร์รวมกรองเปลือย ท่อฟ้า ห่วงรัดท่อเลส รวมอินเตอร์เล็กหนา 3 นิ้ว(6500) 13000
ท่อไอเสีย 2.5 ทั้งเส้น ยังไม่ได้ถามว่ารวมหม้อพักไหม 3500 หักได้อีก 800 จากค่าเเรงวางเครื่อง

สายพานหน้าเครื่อง+ สายพานไทม์มิ่ง ยังไม่ทราบราคา
หม้อต้มเทอร์โบสตาร์เเก็ส ยังไม่ทราบราคา
กะว่าจะหาอินเตอร์เองจากหน้าซื้อขายเว็บนี้ขนาดเดียว กัน 4500 ถูกไป 2000

นี่คือราคาคร่าวๆ วางเครื่องที่อู่ช่างจิน นนทบุรี เด็กๆรุ่นๆเลยถือว่าอยู่ใกล้บ้านใช้พัดลมฟรีปั๊ม เจ้าอื่นใช้พัดลมไฟฟ้าสองตัวถ้าใช้ฟรีปั๊มบานกว่าเจ้ านี้ บวกลบเเล้วราคาไม่หนีกับเจ้าอื่นขอเลือกใกล้บ้านเคลม ง่ายหน่อย เครื่องรับประกันถึงใบเครื่องออกครับ

นัด 10 วันเเต่ผมทำใจเผื่อทำท่อต่างๆให้ 15 วัน เเต่เค้าวางสปอร์ตไรเดอร์ 2j ไม่เกิน 10 วันเพราะผมเเอบนับวันไว้ตอนที่ผมเข้าไปคุยครั้งเเรกค รับ

เสร็จเเล้วเดี๋ยวเอารูปมาให้ดูครับ
เก่า 04-09-2009, 16:09   #655
Thotsagan

รูปส่วนตัว Thotsagan

Car Brand: Volvo
Engine Type: 1 JZ-GTE
คะแนน: 18 Thotsagan is on a distinguished road
ในที่สุดก็................เสียตัง 555555555

แต่......แรงง วู๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด ฟิ้วววว
Thotsagan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-09-2009, 10:27   #656
rider boy
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว rider boy

Car Brand: อีซูซุ ฟาสเตอร์ ปี 1976
Engine Type: เครื่องเดิมๆตั้งแต่ออกป้ายแดง
คะแนน: 15 rider boy is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง rider boy
ดีครับผมบอย sport rider 2jโบ ขอร่วมก๊วนด้วยคนนะครับ 08-6789-2456 ไปไหนไปด้วยคับ
rider boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2009, 03:18   #657
jelejung

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rider boy อ่านกระทู้
ดีครับผมบอย sport rider 2jโบ ขอร่วมก๊วนด้วยคนนะครับ 08-6789-2456 ไปไหนไปด้วยคับ

ยินดีต้อนรับคร้าบ + ยินดีที่ได้รู้จักครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2009, 21:41   #658
dragonballz

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก board ดูเงียบๆไปน่ะเนี่ย

รถเกือบเสร็จแล้ว เหลือย้ายแผงคอล์ยร้อนไปไว้ใต้รถ เพราะความร้อนไม่ลงซ่ะที คราวนี้คงสบายล่ะ เหลืออีกนิดก็ท่อไปเสียคงทำคล้ายๆกับของคุณวุฒิ ขออนุญาติ copy น่ะครับ

แล้วรถของคุณหนุ่มเป็นยังไงบ้าง ใกล้เสร็จยังครับ

น้องเติ้ลเอารูปรถมาใชว์หน่อยสิ

ถามต่ออีกนิดอยากได้ sticker ต้องทำยังไงบ้างบอกทีครับ
เก่า 11-09-2009, 21:51   #659
jelejung

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
อยากได้สติ๊กเกอร์ ไปตามดูกระทู้นี้เลยครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=39498
แล้วจะได้เห็นห้องแห่งความลับครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-09-2009, 00:01   #660
wk7000

มา Update รูปปัจจุบันกันครับ

อ้างถึง:
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก board ดูเงียบๆไปน่ะเนี่ย

รถเกือบเสร็จแล้ว เหลือย้ายแผงคอล์ยร้อนไปไว้ใต้รถ เพราะความร้อนไม่ลงซ่ะที คราวนี้คงสบายล่ะ เหลืออีกนิดก็ท่อไปเสียคงทำคล้ายๆกับของคุณวุฒิ ขออนุญาติ copy น่ะครับ

แล้วรถของคุณหนุ่มเป็นยังไงบ้าง ใกล้เสร็จยังครับ

น้องเติ้ลเอารูปรถมาใชว์หน่อยสิ

ถามต่ออีกนิดอยากได้ sticker ต้องทำยังไงบ้างบอกทีครับ
เสร็จแล้วอย่าลืมนำรูปมาลงให้ชมกันบ้างนะครับ

ตอบกลับ