ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-10-2009, 23:43   #1
kamomkamamm
Junior Member

รูปส่วนตัว kamomkamamm

คะแนน: 0 kamomkamamm is on a distinguished road
Question เรื่องรีเลย์เปิดวงจรครับ

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ พอดีเห็นสายไฟที่ตัว circiut opening relay เหมือนมันช๊อตจนละลายเพราะเมื่อวันก่อนรถมีปัญหาวิ่ง อยู่ดีๆก็ดับเลยลองไล่ดูแล้วเจอต้นเหตุที่ตัวนี้อ่ะค รับ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอจะมีวิธีเช็คและ wiring ของตัวนี้บ้างป่าวครับ ขอบคุณครับ
kamomkamamm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2009, 00:36   #2
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kamomkamamm อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ พอดีเห็นสายไฟที่ตัว circiut opening relay เหมือนมันช๊อตจนละลายเพราะเมื่อวันก่อนรถมีปัญหาวิ่ง อยู่ดีๆก็ดับเลยลองไล่ดูแล้วเจอต้นเหตุที่ตัวนี้อ่ะค รับ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอจะมีวิธีเช็คและ wiring ของตัวนี้บ้างป่าวครับ ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าจะสื่อสารตรงกันรึป่าว
เพราะ circiut opening relay จริงๆแล้วก็คือรีเลย์ปั๊มนั่นเอง
ช่างวายริ่งอาจใช้รีเลย์ bosh ธรรมดาๆ เป็นตัวเปิดปั๊ม โดยรับสัญญาณมาจากขั้ว Fc ของกล่อง ซึ่งก็ไม่ผิดแปลกอะไร

แต่ว่า การที่เกิดการละลาย ที่ขั้วรีเลย์หรือสายไฟนั้น
ก็เป็นไปได้จากกรณีดังนี้
-ขั้วรีเลย์หลวม (ขาทองเหลืองไม่แน่น)
-ไม่มีการบัดกรีปลั๊กรีเลย์ (ระหว่างสายไฟกับขาทองเหลือง)
-สายไฟเล็กเกิน (ทนกระแสไม่ได้)
-ปั๊มติ๊กชำรุด ติดขัด หรือ ปั๊มติ๊กช๊อต
-สายไฟช๊อตลงกราวด์
-มีการพ่วงไฟใช้งานมากเกิน รีเลย์จึงร้อนจัด
ลองไล่ดูนะครับ ตอนนี้ผมคิดออกแค่นี้อ่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpservice : 11-10-2009 เมื่อ 00:42.
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
JZE 34 (12-10-2009), kamomkamamm (11-10-2009)
เก่า 11-10-2009, 01:09   #3
kamomkamamm

คะแนน: 0 kamomkamamm is on a distinguished road
ขอบคุณครับ ขั้วที่ละลายน่าจะมาจาก ขั้วเบอร์สองอ่ะครับ (รูปไม่สวยหน่อยนะครับ)ตอนนี้เป็นรีเลย์ของโตโยต้าอย ู่อ่ะครับ แต่ละขั้วนี่ไปไหนบ้างหรือครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: bmp ss.jpg.bmp (15.5 KB, ดาวน์โหลด 610 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kamomkamamm : 11-10-2009 เมื่อ 13:13.
kamomkamamm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2009, 13:11   #4
kamomkamamm

เมื่อกี้ไปดูมาแล้วครับ มันละลายขั้วที่สี่ ตามรูปข้างบนอ่ะครับ
เก่า 12-10-2009, 20:32   #5
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kamomkamamm อ่านกระทู้
เมื่อกี้ไปดูมาแล้วครับ มันละลายขั้วที่สี่ ตามรูปข้างบนอ่ะครับ

ตามรูปปลั๊ก เป็นรีเลย์เปิดวงจรของโตโยต้าทั่วๆไปครับ แต่ละขั้วทำงานดังนี้
ขั้ว 1 กราวด์ครับ
ขั้ว 2 สัญญาณสตาร์ท (สำหรับเครื่องเจ ไม่จำเป็นต้องต่อก็ได้)
ขั้ว 3 ไฟ +B ครับ
ขั้ว 4 ไปปั๊มติ๊กครับ
ขั้ว 5 เข้ากล่อง ขั้ว fc ( ขั้วนี้แหละที่สั่งออกมาจากกล่อง เพิ่มความปลอดภัยครับ)
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
4ja1turbo (02-11-2011), borancar (30-11-2009), DoraemonPower (22-11-2009), JZE 34 (12-10-2009), jzvvtiturbo (29-01-2013), kamomkamamm (18-11-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว