ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-12-2009, 22:08   #1
ตั้ม IMI
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ตั้ม IMI

Car Brand: A31
Engine Type: 1J GTE AT ตุกติก
คะแนน: 0 ตั้ม IMI is on a distinguished road
A31 ดุมหน้าลูกปืนแตกถอดยังงัยครับ รบกวนด้วย

เป็นดุมสกายลาย 5 รูอ่ะครับ พี่ๆ พอดีขับไปแล้วพวงมาลัยมันสั่นหาอยู่ต้องนานที่ไหนลูก ปืนหน้าขวาแตกอ่ะครับ ผมจะถอดงัยดี
ผมถอดออกจนหมดแล้วอ่ะครับ ปั๊มเบรคออกแล้ว จานออกแล้ว มันเหลือน๊อตที่ใช้บล็อกเบอร์ 32 ไขออกอ่ะครับ ทำยังงัยก็ไม่ออกอ่ะครับ จะเอาลูกปืนไปเทียบเบอร์อ่ะครับ ทำไมมันแน่นยังงี้อ่ะครับ
รบกวนอีกอย่างลูกปืนราคาเท่าไรครับ และก็ร้านแนะนำแถวนนทบุรี พระราม5 ด้วยครับ ขอร้านแบบถูกๆ
ปล ขอบคุณพี่ๆๆน้าๆๆมากครับ
ตั้ม IMI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-12-2009, 23:31   #2
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
จะบอกยังไงดี หน่า มันก็มีนอตอยู่ตัวเดียว อ้ะครับ เบอร์ 22 หรือ เบอร์ 24 เนี่ยหล่ะ ขันทวนเข็มนาฬิกาก็น่าจะออกแล้วครับ (อย่าลืมเอาฆ้อนเคาะด้วยหล่ะ)

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aom8817 For This Useful Post:
vampire258 (14-12-2009)
เก่า 15-12-2009, 00:12   #3
nona31
Senior Member

รูปส่วนตัว nona31

คะแนน: 0 nona31 is on a distinguished road
เป็นดุมเดิมของ A31 ใช่ป่าว ลองหาโซเน็คฉีดแล้วหาแป๊ปต่อเสริมแรงดูสิตั้ม ลองดูมันไม่น่าขาดง่าย ๆ หรอก
ถ้าถอดมาได้แล้วก็ไปให้โรงกลึงดันออก ตรงข้ามวัดทินกรก็มี นุสรณ์กลการ แล้วก็ไปซื้ออะไหล่แถว ๆ ข้าวต้มเป็ดประตูผีตรงข้าม ศรีธันญา ติดกับร้านติวานนท์ยางยนต์ (จอดรถยากมากต้องจอดในปั๊มปิโตรนัสแล้วเดินย้อนมา) หรือ ธวัชชัยยนต์ ถนนกรุงเทพนนท์ จากพระราม 5 เจอแยกแล้วเลี้ยวขวาไปทางวงค์สว่าง ประมาณ 150 เมตร อยู่ขวามือ ครับ ราคาน่าจะคู่ละ 1000 กว่า ๆ ครับไม่แน่ใจ แต่แนะนำเปลี่ยนเป็นคู่เลยครับ เพราะอายุการใช้งานมันจะไกล้เคียงกันครับ.........

***ลองดูครับตั้ม ไม่มีอะไรยากเกินมือเราหรอกครับ***
nona31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-12-2009, 07:58   #4
ตั้ม IMI

คะแนน: 0 ตั้ม IMI is on a distinguished road
แป๊บก็ต่อแล้วพี่นนท์ โซแน็คก็ช่วยแล้ว ฆ้อนช่วยก็แล้ว มันก็ไม่ออก

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nona31 อ่านกระทู้
เป็นดุมเดิมของ A31 ใช่ป่าว ลองหาโซเน็คฉีดแล้วหาแป๊ปต่อเสริมแรงดูสิตั้ม ลองดูมันไม่น่าขาดง่าย ๆ หรอก
ถ้าถอดมาได้แล้วก็ไปให้โรงกลึงดันออก ตรงข้ามวัดทินกรก็มี นุสรณ์กลการ แล้วก็ไปซื้ออะไหล่แถว ๆ ข้าวต้มเป็ดประตูผีตรงข้าม ศรีธันญา ติดกับร้านติวานนท์ยางยนต์ (จอดรถยากมากต้องจอดในปั๊มปิโตรนัสแล้วเดินย้อนมา) หรือ ธวัชชัยยนต์ ถนนกรุงเทพนนท์ จากพระราม 5 เจอแยกแล้วเลี้ยวขวาไปทางวงค์สว่าง ประมาณ 150 เมตร อยู่ขวามือ ครับ ราคาน่าจะคู่ละ 1000 กว่า ๆ ครับไม่แน่ใจ แต่แนะนำเปลี่ยนเป็นคู่เลยครับ เพราะอายุการใช้งานมันจะไกล้เคียงกันครับ.........

***ลองดูครับตั้ม ไม่มีอะไรยากเกินมือเราหรอกครับ***
เท่าไรก็ไม่ออกอ่ะครับ ไม่อยากไปพึ่งร้านอยากทำเอง พอเรารู้จุดแล้ว กลัวโดนฟันค่าแรง ให้ร้านใช้บล็อคลมยิงจะออกไหมครับ
ปล.ขอบคุณมากครับพี่นนท์
ตั้ม IMI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-12-2009, 23:16   #5
nona31
Senior Member

รูปส่วนตัว nona31

คะแนน: 0 nona31 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI อ่านกระทู้
เท่าไรก็ไม่ออกอ่ะครับ ไม่อยากไปพึ่งร้านอยากทำเอง พอเรารู้จุดแล้ว กลัวโดนฟันค่าแรง ให้ร้านใช้บล็อคลมยิงจะออกไหมครับ
ปล.ขอบคุณมากครับพี่นนท์
ถ้าบล๊อคลมอ่ะออกแน่นอนครับตั้ม ... แต่จะขับไปไงอ่ะ หรือจะประกอบก่อนแล้วไปให้เค้ายิงออกก่อน ขากลับก็ขับช้า ๆ ระวัง ๆ หน่อยนะครับ
nona31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2009, 15:56   #6
ตั้ม IMI

ขอบคุณครับพี่นนท์

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nona31 อ่านกระทู้
ถ้าบล๊อคลมอ่ะออกแน่นอนครับตั้ม ... แต่จะขับไปไงอ่ะ หรือจะประกอบก่อนแล้วไปให้เค้ายิงออกก่อน ขากลับก็ขับช้า ๆ ระวัง ๆ หน่อยนะครับ
ประกอบกับไปแล้วครับ รอทำหลังสอบดีกว่าติดสอบด้วยครับ ขับไปแบบนี้ก่อนไม่ได้ขับเร็วอะไรมากครับ
เก่า 16-12-2009, 16:16   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
วิธีการถอดน๊อต ที่มีเกลียวยึดแน่นมากๆนั้น ให้ออกแรงคลายเกลียว (ถ้ามีด้ามต่อให้ยาวขึ้น จะช่วยแรงได้มากขึ้น) ขณะเดียวกัน ให้วานอีกคนหนึ่ง ช่วยเอาฆ้อนเคาะให้เกิดแรงกระเทือน เคาะไปเรื่อยๆ น๊อตก็จะคลายตัวออกมาเองครับ หรือถ้าติดแน่นมากๆ ให้ฉีดน้ำมันหล่อลื่นอย่างใสๆ เข้าบริเวณร่องเกลียว แล้วทำตามวิธีดังกล่าว จะช่วยให้ การคลายตัวของน๊อตง่ายขึ้นครับ
aom8817 (16-12-2009), d-j (16-12-2009), joe-civil@jz (16-12-2009), nona31 (16-12-2009)
เก่า 16-12-2009, 17:22   #8
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
วิธีการถอดน๊อต ที่มีเกลียวยึดแน่นมากๆนั้น ให้ออกแรงคลายเกลียว (ถ้ามีด้ามต่อให้ยาวขึ้น จะช่วยแรงได้มากขึ้น) ขณะเดียวกัน ให้วานอีกคนหนึ่ง ช่วยเอาฆ้อนเคาะให้เกิดแรงกระเทือน เคาะไปเรื่อยๆ น๊อตก็จะคลายตัวออกมาเองครับ หรือถ้าติดแน่นมากๆ ให้ฉีดน้ำมันหล่อลื่นอย่างใสๆ เข้าบริเวณร่องเกลียว แล้วทำตามวิธีดังกล่าว จะช่วยให้ การคลายตัวของน๊อตง่ายขึ้นครับ
แต่ผมถอดเปลี่ยนดุมหลังนะทีแรกไม่ออกใช้บลอคลมก้อไม่ ออก เปลี่ยนใหม่น้ำมันเบรค + กับการหวดโดยฆ้อนปอร์น ซักประมาณ 4-5 ครั้ง ลองบลอคลมอีกที ทีนี้ออกโดยสะดวก มีพี่แถวบ้านให้ข้อคิดว่าเนื่องจากน้ำหนักกระทำข้างเ ดียวมันเหมือนน๊อตตัวเมียโดนอัดอยู่เมื่อเราตีด้วยฆ้ อนมันจะกลับเข้าที่เองทำให้ถอดออกง่ายกว่าที่ไม่ตีเล ย ไม่ทราบว่าถูกหรือปล่าว แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ใช้ดุม สกายลาย น่าถ่ายรูปมาให้ดูกันหน่อยก้อดีนะครับ ผมคุ้นว่าดุมสกายลายมันมีน๊อตยึดดุมต่างหากนะ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2009, 21:59   #9
ตั้ม IMI

ใช่ครับมีน๊อตเบอร์32 อ่ะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
แต่ผมถอดเปลี่ยนดุมหลังนะทีแรกไม่ออกใช้บลอคลมก้อไม่ ออก เปลี่ยนใหม่น้ำมันเบรค + กับการหวดโดยฆ้อนปอร์น ซักประมาณ 4-5 ครั้ง ลองบลอคลมอีกที ทีนี้ออกโดยสะดวก มีพี่แถวบ้านให้ข้อคิดว่าเนื่องจากน้ำหนักกระทำข้างเ ดียวมันเหมือนน๊อตตัวเมียโดนอัดอยู่เมื่อเราตีด้วยฆ้ อนมันจะกลับเข้าที่เองทำให้ถอดออกง่ายกว่าที่ไม่ตีเล ย ไม่ทราบว่าถูกหรือปล่าว แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ใช้ดุม สกายลาย น่าถ่ายรูปมาให้ดูกันหน่อยก้อดีนะครับ ผมคุ้นว่าดุมสกายลายมันมีน๊อตยึดดุมต่างหากนะ
เอาตัวนี้ออกดุมก็ออกได้เลยครับ มันติดตัวนี้ตัวเดี่ยวเลย
เก่า 16-12-2009, 23:03   #10
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI อ่านกระทู้
เอาตัวนี้ออกดุมก็ออกได้เลยครับ มันติดตัวนี้ตัวเดี่ยวเลย
รถผมเอง เป็นช่างเอง ทำทุกวิธี ทั้งต่อด้ามให้ยาว ให้มีแรงมากขึ้น ฉีดน้ำยากัดสนิมก็แล้ว เปลี่ยนเป็นน้ำมันเบรคทิ้งไว้ข้ามคืน รวมทั้งใช้ฆ้อนช่วยตอกก็แล้ว ต้องประกอบและเสียเวลาขับไปร้านปะยางรถสิบล้อ แล้วเอาปืนลมที่ไว้ถอดน๊อตล้อสิบล้อ ช่วยยิงกระตุ้นให้ออก แล้วค่อยกลับมาที่ร้านแล้วลื้อใหม่ ง่ายมากขึ้นครับ บ้างครั้งสนิมมันขึ้นและมันกัดติดกันนาน ๆๆ ๆ ๆ มาก ๆ ๆ ๆ มันก็เสมือนเหล็กที่เชื่อมติดกันอ่ะคับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
joe-civil@jz (31-07-2010)
เก่า 17-12-2009, 09:24   #11
tiger_jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tiger_jz

Car Brand: europe
Engine Type: 2j
คะแนน: 18 tiger_jz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
รถผมเอง เป็นช่างเอง ทำทุกวิธี ทั้งต่อด้ามให้ยาว ให้มีแรงมากขึ้น ฉีดน้ำยากัดสนิมก็แล้ว เปลี่ยนเป็นน้ำมันเบรคทิ้งไว้ข้ามคืน รวมทั้งใช้ฆ้อนช่วยตอกก็แล้ว ต้องประกอบและเสียเวลาขับไปร้านปะยางรถสิบล้อ แล้วเอาปืนลมที่ไว้ถอดน๊อตล้อสิบล้อ ช่วยยิงกระตุ้นให้ออก แล้วค่อยกลับมาที่ร้านแล้วลื้อใหม่ ง่ายมากขึ้นครับ บ้างครั้งสนิมมันขึ้นและมันกัดติดกันนาน ๆๆ ๆ ๆ มาก ๆ ๆ ๆ มันก็เสมือนเหล็กที่เชื่อมติดกันอ่ะคับ
สูตรเดียวกันเลย ใช้บล็อกลมสิบล้อเนี่ย
tiger_jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-12-2009, 15:16   #12
ตั้ม IMI

นำไปใช้ด่วนๆๆ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ขอบคุณครับพี่เค เดี๋ยวจาลองดู ถ้าหมดหนทางทิ้งมันเลย 555 เสียงเริ่มมาแล้วด้วย
ตอบกลับ