ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-03-2014, 21:32   #1
ebapoo
Member

รูปส่วนตัว ebapoo

Car Brand: d-max
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 16 ebapoo is on a distinguished road
ดีแม็ก 1 jz gte m/t พังครับช่วยแนะนำแนวทางการซ่อมห่อยครับ

ซ่อมเสร็จแล้วครับขอบคุณมากสวัสดีครับพี่ๆขอความช่วยเหลือหน่อย รถดีแม็ก 1 jz gte m/t พังครับ อาการที่เป็นตอนนี้ คือสตาร์ทไม่ติดครับ ลองเชคเบื้องต้นแล้วครับ สรุปเป็นข้อๆนะครับ
1. ติ๊กพังครับ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วครับ
2. เปลี่ยนรีเลย์ปั๊มติ๊กแล้วครับ
ทำตามรายการที่1กับ2แล้ว ไม่ติดครับลองใล่สายไฟที่ต่อปั๊มติ๊กดูสรุปว่า สายบวกของติ๊กถลอกจนเห็นทองแดงและมีรอยช๊อตครับหลังจ ากนั้นผมก็เปลี่ยนสายไฟและลองต่อเข้าดูใหม่ครับมันก็ ไม่ติดอีก
ตอนนี้ไม่มีไฟจ่ายมาที่สายปั้มติ๊กครับผมลองโดยการที ่ใช้โวลล์มิเตอร์ต่อเข้ากับขั้วสายไฟแล้วสตาร์ทดู
สุดท้ายผมลองต่อไฟตรงเข้าที่ปั้มติ๊กแช่ไว้เลยแล้วสต าร์ทดูมันก็ไม่ติดครับ
สรุปว่าตอนนี้ยังไม่ติดเลย พี่ๆท่านใดมีคำแนะนำหรือมีแนวทางการซ่อมอย่างไรช่วยช ี้แนะด้วยครับ
ยังไม่อยากหมดรัก กับ เจโบ.....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ebapoo : 16-03-2014 เมื่อ 14:39. เหตุผล: ซ่อมเสร็จแล้ว
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2014, 22:20   #2
ebapoo
Member

คะแนน: 16 ebapoo is on a distinguished road
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2014, 22:48   #3
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
1J-GTE ตามหลักต้องมีชุด slow pump 5 ขา แสดงว่าบิดกุญแจสตาร์ทแล้วไฟที่ 2 ขา ขา 4-5(สายไฟเส้นใหญ่ 2 เส้น) นี้ไม่มีไฟมาเลย เห็นบอกว่า ก่อนหน้ามีสายไฟถลอก fuse น่าจะขาดแล้ว ....ต้องไล่ดูว่าช่างที่ wire เขาต่อผ่าน fuse ไว้ที่ตัวไหนของกล่อง fuse ครับ

....ขอโทษ ครับ พอดีผมอ่านไม่ clear หมายถึงว่าต่อตรงปั๊มติ๊กแล้ว มีเสียงปั๊มทำงานมั้ย ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PhotJZ : 11-03-2014 เมื่อ 22:51.
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
ebapoo (14-03-2014), khwan1j (18-03-2014), nik0078 (15-03-2014)
เก่า 11-03-2014, 23:00   #4
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
1J-GTE ตามหลักต้องมีชุด slow pump 5 ขา แสดงว่าบิดกุญแจสตาร์ทแล้วไฟที่ 2 ขา ขา 4-5(สายไฟเส้นใหญ่ 2 เส้น) นี้ไม่มีไฟมาเลย เห็นบอกว่า ก่อนหน้ามีสายไฟถลอก fuse น่าจะขาดแล้ว ....ต้องไล่ดูว่าช่างที่ wire เขาต่อผ่าน fuse ไว้ที่ตัวไหนของกล่อง fuse ครับ

....ขอโทษ ครับ พอดีผมอ่านไม่ clear หมายถึงว่าต่อตรงปั๊มติ๊กแล้ว มีเสียงปั๊มทำงานมั้ย ครับ
ต่อตรงปั๊มติ๊กทำงานปกติครับ
เรื่องต่อฟิวส์ต้องไล่ดูพรุ่งนี้อีกทีครับมันมืดซะก่ อน
เก่า 14-03-2014, 08:15   #5
ebapoo
Member

เครื่องยังไม่ติดเลยครับ!!

เอาง่ายๆเลยนะครับพี่ๆอาการของรถผมตอนนี้คือไฟที่จ่า ยมาให้ปั้มติ๊กมันไม่มีครับ ใช้มิเตอร์วัดดูแล้วมันเป็น0ครับผมควรจะเริ่มเชคจากต รงใหนก่อนดีครับ. แบบว่าตอนนี้ช่างแถวบ้านเค้าไม่ว่างกันเลยครับ วันอาทิตย์นี้ต้องใช้รถไปทำงานครับ ขอบคุณครับ
เก่า 14-03-2014, 10:57   #6
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo อ่านกระทู้
เอาง่ายๆเลยนะครับพี่ๆอาการของรถผมตอนนี้คือไฟที่จ่า ยมาให้ปั้มติ๊กมันไม่มีครับ ใช้มิเตอร์วัดดูแล้วมันเป็น0ครับผมควรจะเริ่มเชคจากต รงใหนก่อนดีครับ. แบบว่าตอนนี้ช่างแถวบ้านเค้าไม่ว่างกันเลยครับ วันอาทิตย์นี้ต้องใช้รถไปทำงานครับ ขอบคุณครับ
ลองไล่ที่ฟิวส์ของปั๊มติ๊กดูหรือยังครับ เมื่อตอนที่ไฟลัดวงจรเพราะสายไฟถลอก ฟิวส์คงจะตัดไปแล้วละครับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pyf For This Useful Post:
ebapoo (14-03-2014), khwan1j (18-03-2014)
เก่า 14-03-2014, 11:39   #7
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
ลองไล่ที่ฟิวส์ของปั๊มติ๊กดูหรือยังครับ เมื่อตอนที่ไฟลัดวงจรเพราะสายไฟถลอก ฟิวส์คงจะตัดไปแล้วละครับ
ฟิวส์มันอยู่แถวใหนครับพี่
เก่า 14-03-2014, 23:26   #8
off JZ
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว off JZ

Car Brand: D MAX 4 ตู HILANDER
Engine Type: 1JZ GTE แตนๆ ก็เสียวได้
คะแนน: 17 off JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo อ่านกระทู้
ฟิวส์มันอยู่แถวใหนครับพี่
อันนี้ตอบยากนะ รถแต่ละคัน ก็วายสายคนละที่ อยู่ช่างวายว่าเค้าจะวางฟิวไว้ตำแหน่งไหน

เอาง่ายๆนะ พี่ไล่สายจากปั๊มติ๊กกับมา เดียวก็เจอ

อยากเจอคนจริงใจ มีมั้ย แถวนี้
จีนูการาจ อู่สำหรับเพื่อนฝูง
รับซ่อมปั๊มน้ำไฮโดรริค เครื่อง JZ ที่รั่ว โทร 0834442866
ภาษา"รัก"สอนใจ ภาษา"ไทย"สอนเธอ
ภาษา"พ่อ"มึงเหรอ สอนให้"เธอ"หลายใจ
off JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to off JZ For This Useful Post:
ebapoo (15-03-2014), khwan1j (18-03-2014)
เก่า 15-03-2014, 16:48   #9
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
อันนี้ตอบยากนะ รถแต่ละคัน ก็วายสายคนละที่ อยู่ช่างวายว่าเค้าจะวางฟิวไว้ตำแหน่งไหน

เอาง่ายๆนะ พี่ไล่สายจากปั๊มติ๊กกับมา เดียวก็เจอ
ตอนนี้ผมลองไล่จากสายปั้มติ๊กย้อมกลับมาแล้วครับ. สายมันมาสุดตรงแถวๆรีเลย์ที่อยู่ข้างๆกล่องไฟครับ จากนั้นก็ไปไม่ถูกแล้วครับ
หลังจากที่ใล่สายไฟแล้วหาฟิวไม่เจอเลยลองต่อไฟตรงจาก แบตเข้าปั้มติ๊กสรุปได้ว่าปั้มทำงานครับเลยลองสตาร์ท เครื่องดูอีกทีขณะที่ยังต่อไฟตรงเข้าปั้มติ๊ก ผลที่ได้คือเครื่องยังไม่ติดครับ วันนี้เลยหยุดซ่อมก่อนพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่ ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
เก่า 15-03-2014, 19:29   #10
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
อย่างข้างบนว่า ครับ ช่าง wiring แต่ละคน อาจจะ wire ไม่ค่อยตรงกันซักเท่าไหร่ ถ้าเป้นผมนะ .....

### กล่อง fuse อยุ่ตรงไหน ผมจะค่อยๆถอดมาวัดหรือส่องดูก่นว่า ยังมีตัวไหนยังขาดอยุ่อีก ...ดูในกล่องก่อนเป้นหลัก แล้วก็ตัวย่อยๆที่กระจายไว้อยู่ เพราะบางทีมันลัดวงจรอาจมีเสียมากกว่า 1 ตัว

### ลองหามิเตอร์ (ถ้ามี) หรือถ้าไม่มี ลองเอาหลอด 12 โวลท์ดวงเล็กๆ หาวิธีต่อคร่อม ขาไฟเลี้ยงของกล่อง ecu ดู ครับว่ามีไฟมาเลี้ยงมั้ย เห้นบอกว่า start แล้วปั๊มติ๊กทำงาน(ต่อตรงแล้ว) บางทีไฟไม่มาเลี้ยงกล่อง ก็จะstart ไม่ต้ิดเหมือนกัน และบางทีเกิดไฟลัดวงจรคุณลองหาดู fuse ตามจุดต่างๆนอกเหนือจากกล่อง fuse รวมอีกทีนะครับ บางทีช่างเขาแยกเป้นกลุ่มๆไว้ มันจะไม่เหมือนรถมาจากโรงงานซะทีเดียว ลองดูนะ อยากช่วยแต่ไม่ใช่ช่าง แต่ผมก็หาความรู้จากที่นี่ เอาไปลองๆดู ก็ได้ไปหลายอย่างนะ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 1jz gte ปลั๊กหนา pinout.jpg (242.6 KB, ดาวน์โหลด 9 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PhotJZ : 15-03-2014 เมื่อ 19:31.
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
ebapoo (15-03-2014), khwan1j (18-03-2014)
เก่า 15-03-2014, 23:33   #11
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
อย่างข้างบนว่า ครับ ช่าง wiring แต่ละคน อาจจะ wire ไม่ค่อยตรงกันซักเท่าไหร่ ถ้าเป้นผมนะ .....

### กล่อง fuse อยุ่ตรงไหน ผมจะค่อยๆถอดมาวัดหรือส่องดูก่นว่า ยังมีตัวไหนยังขาดอยุ่อีก ...ดูในกล่องก่อนเป้นหลัก แล้วก็ตัวย่อยๆที่กระจายไว้อยู่ เพราะบางทีมันลัดวงจรอาจมีเสียมากกว่า 1 ตัว

### ลองหามิเตอร์ (ถ้ามี) หรือถ้าไม่มี ลองเอาหลอด 12 โวลท์ดวงเล็กๆ หาวิธีต่อคร่อม ขาไฟเลี้ยงของกล่อง ecu ดู ครับว่ามีไฟมาเลี้ยงมั้ย เห้นบอกว่า start แล้วปั๊มติ๊กทำงาน(ต่อตรงแล้ว) บางทีไฟไม่มาเลี้ยงกล่อง ก็จะstart ไม่ต้ิดเหมือนกัน และบางทีเกิดไฟลัดวงจรคุณลองหาดู fuse ตามจุดต่างๆนอกเหนือจากกล่อง fuse รวมอีกทีนะครับ บางทีช่างเขาแยกเป้นกลุ่มๆไว้ มันจะไม่เหมือนรถมาจากโรงงานซะทีเดียว ลองดูนะ อยากช่วยแต่ไม่ใช่ช่าง แต่ผมก็หาความรู้จากที่นี่ เอาไปลองๆดู ก็ได้ไปหลายอย่างนะ
ขอบพระคุณครับพี่พรุ่งนี้จะลองดู
เก่า 16-03-2014, 14:38   #12
ebapoo
Member

ขอบคุณทุกๆความเห็นและทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่านกระทู้ ของผมครับ วันนี้ผมได้มีโอกาศซ่อมรถของผมอย่างจริงจัง สรุปว่าอาการที่เสัยซ่อมเสร็จแล้วครับ เพื่อเป็นแนวทางให้กันท่านอื่นๆอีกต่อไป วิธีที่ผมซ่อมวันนี้คือ ผมเริ่มจากการใล่สายไฟปั้มติ๊กย้อนกลับมายังกล่องecu แล้วหาฟิวส์อย่างที่พี่ๆบอก ก็หาไม่เจอ ลองเชคไฟที่เข้ากล่องก็สรุปได้ว่าไฟไม่มา ทีนี้เลยสงสัยว่ามันน่าจะมีฟิวส์ที่ขาดจริงๆ เลยลองไล่ฟิวส์ดูดอีกรอบ ทีนี้เจอเลยครับ ฟิวส์ขาดตัวนึงแต่มันขาดแบบยังติดๆกันอยู่ทำไห้มองไม ่เห็นตั้งแต่ทีแรก ผมเชคฟิวส์ตัวที่ขาดเปรียบเทียบกับไดอะแกรมของฝากล่อ งฟิวส์สรุปว่ามันเป็นฟิวที่ต่อเพิ่มเติมทีหลังครับมั นน่าจะเป็นฟิวส์ที่ช่างไฟต่อไว้แต่ไม่ได้ทำมาร์คเอาไ ว้ว่ามันเป็นฟิวส์อะไร แต่ยังไงตอนนี้มันก็ติดแล้วขอบคุณมากมายเลยครับ
The Following 3 Users Say Thank You to ebapoo For This Useful Post:
Jeab Klong7 (17-03-2014), khwan1j (18-03-2014), ป้อมjz (28-03-2014)
เก่า 16-03-2014, 19:55   #13
ebapoo
Member

ตอบกลับ