ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-12-2009, 12:26   #1
mr.tu
Member

Car Brand: mity x
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
อยาก wiring สายปั้มติ้กใหม่ แน่ะนำด้วยครับ

ตอนนี้ ปั้มติ้กของผมทำงานทันทีเมื่อบิดสวิทช์มายังตำแหน่ง start (แต่ยังไม่ start เครื่องยนต์ครับ)ฟังเสียงที่เครื่องยนต์ 1jz-ge ฝาดำ ที่ฝากระโปรงหน้า จะได้ยินเสียงนำมันไหลเบาๆบริเวณรางหัวฉีด แต่ได้ยินเสียงอีกที่บริเวณใต้ถังน้ำมันครับ และเมื่อ start รถแล้วเปลี่ยนมาใช้แก้สแล้ว เสียงน้ำมันไหลยังได้ยินเหมือนเดิม อยากขอคำแน่ะนำตามรูป ผมเข้าใจว่าของเดิมน่าจะ wiring สายตามรูป
ถ้าผมต้องการเปลี่ยนการ wiring สายมาเป็นแบบ ตามรูปขวามื่อ โดยสายลบหรือกราวด์ไม่ต่อไปลบของ battery แต่มาเข้าที่ขา FC (circuit opening relay) ของ ecu card แทน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ และ relay ปั้มติ้กอยู่ตรงไหนของเครื่องยนต์ครับ รถผมเป็น toyota mity x แคปครับ ขอคำแน่ะนำด้วย
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg untitled.JPG (17.8 KB, ดาวน์โหลด 143 ครั้ง)
mr.tu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
borancar (02-12-2009), mart (05-12-2009), tfr_jz (24-04-2012), wk7000 (02-12-2009)
เก่า 02-12-2009, 14:55   #2
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
ต่อตามนั้นเรย

ส่วนรีเลย์ปั๊ม ผมคงบอกไม่ได้ครับว่ามันคือตัวไหนและอยู่ตรงไหน
เพราะช่างวายสายแต่ละคน จะวางตำแหน่งรีเลย์ไม่เหมือนกัน

แต่ส่วนมากก็มักต่อรีเลย์แยกไว้แถวๆชุดสายไฟหน้ากล่อ งอ่ะครับ อาจจะมีรีเลย์ 2-3 ตัว ก็ต้องลองไล่ดูครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
borancar (02-12-2009), mr.tu (02-12-2009), tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 02-12-2009, 15:06   #3
borancar

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ตอนนี้ ปั้มติ้กของผมทำงานทันทีเมื่อบิดสวิทช์มายังตำแหน่ง start (แต่ยังไม่ start เครื่องยนต์ครับ)ฟังเสียงที่เครื่องยนต์ 1jz-ge ฝาดำ ที่ฝากระโปรงหน้า จะได้ยินเสียงนำมันไหลเบาๆบริเวณรางหัวฉีด แต่ได้ยินเสียงอีกที่บริเวณใต้ถังน้ำมันครับ และเมื่อ start รถแล้วเปลี่ยนมาใช้แก้สแล้ว เสียงน้ำมันไหลยังได้ยินเหมือนเดิม อยากขอคำแน่ะนำตามรูป ผมเข้าใจว่าของเดิมน่าจะ wiring สายตามรูป
ถ้าผมต้องการเปลี่ยนการ wiring สายมาเป็นแบบ ตามรูปขวามื่อ โดยสายลบหรือกราวด์ไม่ต่อไปลบของ battery แต่มาเข้าที่ขา FC (circuit opening relay) ของ ecu card แทน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ และ relay ปั้มติ้กอยู่ตรงไหนของเครื่องยนต์ครับ รถผมเป็น toyota mity x แคปครับ ขอคำแน่ะนำด้วย
ประมาณนั้นครับคุณตู่แต่ว่าเปลี่ยนจากเอาไฟตรงจากแบต เป็นไฟ IG+ ของสวิทซ์กุแจน่าจะเวิร์คกว่าผมเคบลองทำให้เพื่อนก็O K นะครับคือสตาร์ทติดง่าย ส่วนRelay ปั๊มติก๊นั้นแล้วแต่ช่างที่วายสายจะวางครับต้องไล่จา กปลายสายกลับมาต้นทางครับ กรณีถึงแม้ติก๊ไม่ตัดเวลาเป็นแก็สก็ไม่เป็นไรครับเพร าะหากเครื่องยนต์ดับไม่ว่ากรณีใดขั้ว FC ก็จะเปลี่ยนสถานะเป็นเปิดวงจรทำให้ปั๊มติ๊กหยุดทำงาน เองครับถือว่าเป็นเรื่องของความปลอดภัยครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
cpservice (02-12-2009), joe-civil@jz (06-04-2019), mr.tu (02-12-2009), tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 02-12-2009, 16:14   #4
mr.tu
Member

คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ประมาณนั้นครับคุณตู่แต่ว่าเปลี่ยนจากเอาไฟตรงจากแบต เป็นไฟ IG+ ของสวิทซ์กุแจน่าจะเวิร์คกว่าผมเคบลองทำให้เพื่อนก็O K นะครับคือสตาร์ทติดง่าย ส่วนRelay ปั๊มติก๊นั้นแล้วแต่ช่างที่วายสายจะวางครับต้องไล่จา กปลายสายกลับมาต้นทางครับ กรณีถึงแม้ติก๊ไม่ตัดเวลาเป็นแก็สก็ไม่เป็นไรครับเพร าะหากเครื่องยนต์ดับไม่ว่ากรณีใดขั้ว FC ก็จะเปลี่ยนสถานะเป็นเปิดวงจรทำให้ปั๊มติ๊กหยุดทำงาน เองครับถือว่าเป็นเรื่องของความปลอดภัยครับ
รับทราบครับ
อาทิตย์นี้ถ้าว่างจะลองไล่ดูครับ

สอบถามเพิ่มเติมไปอ่านเจอมาแล้วสงสัยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=12860

จาก link ดูรูปสงสัยตรง relay ตัวแรกขา 87 ไปเข้าขั้วตรวจสอบ (fc) ใช่ตัวเดียวกับ fc ของ ecu หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg Presentation2.jpg (52.4 KB, ดาวน์โหลด 89 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 07-03-2012 เมื่อ 15:27.
mr.tu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
mungpro (12-10-2013), tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 04-12-2009, 16:44   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
สอบถามเพิ่มเติมไปอ่านเจอมาแล้วสงสัยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=12860

จาก link ดูรูปสงสัยตรง relay ตัวแรกขา 87 ไปเข้าขั้วตรวจสอบ (fc) ใช่ตัวเดียวกับ fc ของ ecu หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ไม่ใช่ครับ ขาหมายเลข 87 เป็นขาที่ไปกล่องไดแอค ขั้ว FP ครับผม
borancar (05-12-2009), cpservice (04-12-2009), mr.tu (04-12-2009), tfr_jz (24-04-2012), wk7000 (05-12-2009)
เก่า 04-12-2009, 17:50   #6
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:

ขอบคุณครับ
เค้าพิมพ์มาผิดครับ
แก้ใหม่ ตรงขั้วตรวจสอบ จาก FC เป็น FP ตามที่ลุงมูนบอกครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
borancar (05-12-2009), mr.tu (04-12-2009), tfr_jz (24-04-2012), wk7000 (05-12-2009)
เก่า 04-12-2009, 20:31   #7
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ไม่ใช่ครับ ขาหมายเลข 87 เป็นขาที่ไปกล่องไดแอค ขั้ว FP ครับผม
ครับ แล้วขั้ว FP อยู่ขาไหน ECU ตามรูปผมหาไม่เจอ เจอแต่ fc ครับ
จำเป็นต้องต่อไหมครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg pinout ecu.jpg (83.6 KB, ดาวน์โหลด 281 ครั้ง)
The Following User Says Thank You to mr.tu For This Useful Post:
tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 04-12-2009, 20:43   #8
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
ครับ แล้วขั้ว FP อยู่ขาไหน ECU ตามรูปผมหาไม่เจอ เจอแต่ fc ครับ
จำเป็นต้องต่อไหมครับ
ดูภาพบนที่เป็นผังรีเลย์บอช ให้ดีๆครับ ขาหมายเลข 85 นั้น ให้เดินไปเข้าขั้ว FC (Pin 14 ของปลั๊ก X) ซึ่งเขาพิมพ์ไว้ถูกแล้วครับ

ส่วนขาหมายเลข 87 นั้น เขาพิมพ์ผิด ต้องเปลี่ยนเป็น FP ครับ

FC = Fule Circuit
FP = Fule Pump
borancar (05-12-2009), mr.tu (04-12-2009), tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 04-12-2009, 21:25   #9
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ดูภาพบนที่เป็นผังรีเลย์บอช ให้ดีๆครับ ขาหมายเลข 85 นั้น ให้เดินไปเข้าขั้ว FC (Pin 14 ของปลั๊ก X) ซึ่งเขาพิมพ์ไว้ถูกแล้วครับ

ส่วนขาหมายเลข 87 นั้น เขาพิมพ์ผิด ต้องเปลี่ยนเป็น FP ครับ

FC = Fule Circuit
FP = Fule Pump
ต้องขอโทษครับ ผมความรู้น้อย ยังงงอยู่ ผมขอเดาสรุปตัว relay ก่อนน่ะครับ ถ้าดูจากรูปผมขอเดานี้

ขา 30 น่าจะจ่ายไฟบวกไปเลี้ยง coil relay ขั้วหนึ่ง
ขา 85 น่าจะจ่ายไฟลบหรือลงกราวด์เพื่อให้ coil ของ relay ครบวงจรทำให้ relay ทำงาน โดยทำให้ contact ขา 86 และ 87 close ทำให้ไฟบวกจากขา 86 ไหลผ่านไปยัง ขา 87 ไปเลี้ยงหรือจ่ายไฟให้ปั้มน้ำมันทำงาน ส่วนขั้วตรวจสอบ FP ถ้าเดาอีกก็น่าจะเป็นจุดวัดสัญญาณหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมสงสัยว่า ขา 85 ของ relay ตัวแรกทำไมลงกราวด์ มันน่าจะต่อกับ FC เหมือน relay ตัวที่สอง ซึ่งจะทำงานเมื่อ start รถจริงๆ ถึงจะมีไฟจ่ายให้ปั้มทำงาน แต่ถ้าดูจากวงจร ยังไม่บิด start รถเลย แค่ผิดมายังตำแหน่งจะ start ปั้มน้ำมันน่าจะทำงานก่อน start แล้ว ผมเข้าใจถูกต้องเหมือนตอนที่ผม post ใช่ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ทำไมต้อง relay 2 ตัวต่างกันอย่างนี้ครับ
The Following User Says Thank You to mr.tu For This Useful Post:
tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 04-12-2009, 22:08   #10
Moonlight

อ้างถึง:
ต้องขอโทษครับ ผมความรู้น้อย ยังงงอยู่ ผมขอเดาสรุปตัว relay ก่อนน่ะครับ ถ้าดูจากรูปผมขอเดานี้

ขา 30 น่าจะจ่ายไฟบวกไปเลี้ยง coil relay ขั้วหนึ่ง
ขา 85 น่าจะจ่ายไฟลบหรือลงกราวด์เพื่อให้ coil ของ relay ครบวงจรทำให้ relay ทำงาน โดยทำให้ contact ขา 86 และ 87 close ทำให้ไฟบวกจากขา 86 ไหลผ่านไปยัง ขา 87 ไปเลี้ยงหรือจ่ายไฟให้ปั้มน้ำมันทำงาน ส่วนขั้วตรวจสอบ FP ถ้าเดาอีกก็น่าจะเป็นจุดวัดสัญญาณหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมสงสัยว่า ขา 85 ของ relay ตัวแรกทำไมลงกราวด์ มันน่าจะต่อกับ FC เหมือน relay ตัวที่สอง ซึ่งจะทำงานเมื่อ start รถจริงๆ ถึงจะมีไฟจ่ายให้ปั้มทำงาน แต่ถ้าดูจากวงจร ยังไม่บิด start รถเลย แค่ผิดมายังตำแหน่งจะ start ปั้มน้ำมันน่าจะทำงานก่อน start แล้ว ผมเข้าใจถูกต้องเหมือนตอนที่ผม post ใช่ไหม

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ทำไมต้อง relay 2 ตัวต่างกันอย่างนี้ครับ
ผมสรุปง่ายๆให้เข้าใจก็แล้วกันนะครับ

ขั้ว 85 ของ รีเลย์ทั้ง 2 ตัว คือ กราวนด์ทั้งคู่ครับ เพียงแต่ว่า รีเลย์ตัวที่ 2 รับสัญญาณกราวนด์มาจาก กล่อง ECU ที่มีชื่อ Pin ว่า FC ครับ ถ้าไม่มี กราวน์ จาก FC ออกมา รีเลย์ตัวที่ 2 ก็จะไม่ครบวงจร ขั้ว 87 ของตัวที่ 2 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมา

ขณะเดียวกัน รีเลย์ตัวที่ 1 ที่ดูเหมือนจะครบวงจร แต่ว่า ขั้ว 87 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมาเช่นกัน เนื่องจากว่า ถ้าสวิทช์กุญแจ ยังไม่ปล่อยสัญญาณ จาก STA ออกมา (ยังไม่บิดสตาร์ท) ดังนั้น ขั้ว 87 ของทั้ง 2 รีเลย์ ก็จะยังไม่มีขั้ว (+) ออกมาส่งไปยัง FP ของปลั๊กตรวจสอบ และส่ง (+) ไปยังปลั๊กปั๊มติ๊กครับ

จนกระทั่ง USER บิดกุญแจสตาร์ท ส่งสัญญาณ (+) ออกมา และ กล่อง ECU ส่งสัญญาณ FC (-) ออกมา ทุกอย่างจึงครบวงจร ปั๊มติ๊กจึงทำงานครับผม ขั้ว FP มีไว้ตรวจสอบว่า มีสัญญาณ (+) ไปให้ปั๊มติ๊กหรือไม่ และยังสามารถใช้จั๊มต่อสัญญาณเพื่อทดสอบปั๊มติ๊ก ด้วยครับ
borancar (05-12-2009), joe-civil@jz (06-04-2019), mr.tu (05-12-2009), nueng5092 (23-07-2016), tfr_jz (24-04-2012), ต้นซัง (29-10-2012)
เก่า 05-12-2009, 05:10   #11
mr.tu
Member

อ้างถึง:
ผมสรุปง่ายๆให้เข้าใจก็แล้วกันนะครับ

ขั้ว 85 ของ รีเลย์ทั้ง 2 ตัว คือ กราวนด์ทั้งคู่ครับ เพียงแต่ว่า รีเลย์ตัวที่ 2 รับสัญญาณกราวนด์มาจาก กล่อง ECU ที่มีชื่อ Pin ว่า FC ครับ ถ้าไม่มี กราวน์ จาก FC ออกมา รีเลย์ตัวที่ 2 ก็จะไม่ครบวงจร ขั้ว 87 ของตัวที่ 2 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมา

ขณะเดียวกัน รีเลย์ตัวที่ 1 ที่ดูเหมือนจะครบวงจร แต่ว่า ขั้ว 87 ก็จะไม่มีไฟ (+) ออกมาเช่นกัน เนื่องจากว่า ถ้าสวิทช์กุญแจ ยังไม่ปล่อยสัญญาณ จาก STA ออกมา (ยังไม่บิดสตาร์ท) ดังนั้น ขั้ว 87 ของทั้ง 2 รีเลย์ ก็จะยังไม่มีขั้ว (+) ออกมาส่งไปยัง FP ของปลั๊กตรวจสอบ และส่ง (+) ไปยังปลั๊กปั๊มติ๊กครับ

จนกระทั่ง USER บิดกุญแจสตาร์ท ส่งสัญญาณ (+) ออกมา และ กล่อง ECU ส่งสัญญาณ FC (-) ออกมา ทุกอย่างจึงครบวงจร ปั๊มติ๊กจึงทำงานครับผม ขั้ว FP มีไว้ตรวจสอบว่า มีสัญญาณ (+) ไปให้ปั๊มติ๊กหรือไม่ และยังสามารถใช้จั๊มต่อสัญญาณเพื่อทดสอบปั๊มติ๊ก ด้วยครับ

มองเห็นภาพชัดเจนยิ่งกว่าจอ led ทีวีของ samsuang เกือบ 100% ขาด 1 % ครับ ผมขอถามอีกคำ 2 คำถามครับ
1. relay ที่ 1 มีเหตุผลอะไรที่ต่อลงกราวด์โดยตรง 1 ตัว ครับ หรือว่าเป็น relay start ชั่วคราวเมื่อเครื่องยนต์ติดก็หยุดทำงาน กรณีนี้ผมมองในลักษณะที่เมื่อ บิดมา start เครื่องยนต์ จะมีสัญญาณไฟบวกออกมาทำให้ relay ทำงาน เมื่อ start ติดแล้ว switch กุญแจก็จะถอยกลับมาอีกตำแหน่งหนึ่งทำให้ ไม่มีไฟไปจ่ายให้ relay ตัวที่ 1 แต่มีตัวที่ 2 ทำงานแทน

2. ถ้าเป็นแบบที่ผมเข้าใจการทำงานตามข้อ 1 งั้นรถยนต์ทั่วๆไป น่าจะมี 2 ตัว หรือเปล่า (ถ้าเป็นงั้นจริง ในมุมมองส่วนตัว ผมว่าสิ้นเปลืองเกินไป และอาจสร้างปัญหาในอนาคตเรื่องการซ่อมหรือเปล่าครับ
2. ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุทำให้เครื่องยนต์ดับ
The Following 3 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
borancar (07-12-2009), joe-civil@jz (28-10-2010), tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 05-12-2009, 08:21   #12
Moonlight

จริงๆแล้ว โตโยต้าเอง มีผลิตรีเลย์สตาร์ท (รีเลย์ปั๊มน้ำมัน)ออกมาใช้เองหลายรุ่น ซึ่งได้พัฒนาจนกระทั่งรุ่นท้ายๆเป็นกล่องควบคุมเพื่อ ความปลอดภัยเมื่อเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งเรียกว่า FPC (Fuel Pump Control) แต่ต้องมีสัญญาณจาก ECU มาควบคุมอีกทีครับ

กล่าวอรัมภบทมาเยอะแล้ว ขอเข้าเนื้อเรื่องเลยนะครับ ผังภาพรีเลย์ของ Reply ก่อนนั้น เป็นรีเลย์ของบอช ซึ่งสมาชิกที่เขียนผังให้มานั้น นำมาใช้ทดแทนรีเลย์ปั๊มครับ ซึ่งก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่ไม่สมบูรณ์นัก ถ้าจะให้สมบูรณ์จริง สำหรับเครื่องยนต์รุ่นนี้ ต้องใช้รีเลย์ปั๊มติ๊กของโตโยต้าเอง (Fuel Pump Relay) จะมี 5 ขา (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) เวลาเราบิดสวิทช์กุญแจไว้ที่ on ปั๊มติ๊กจะยังไม่ทำงานจนกว่าเราจะบิดไปที่ Start จึงจะทำงาน แม้ว่ากุญแจจะสปริงกลับมาที่ on ก็ตาม ก็ปั๊มจะต้องไม่ดับครับ

ขอพิมพ์เท่านี้ก่อนนะครับ เพราะใช้พิมพ์จากมือถือครับ
borancar (07-12-2009), Dis48 (07-12-2009), joe-civil@jz (28-10-2010), mr.tu (05-12-2009), tfr_jz (24-04-2012)
เก่า 05-12-2009, 12:58   #13
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx อ่านกระทู้
ลุงมูน

รีเลย์ปั๊มติ๊กของโตโยต้า (Fuel Pump Relay) จะมี 5 ขา หน้าตามันเป็นอย่างไร แล้วมันต่ออย่างไร มี wiring diagram มั๊ยครับ
ขอโทษครับ
Reply ที่แล้ว ตอบผิดไปนิดนึง จริงๆแล้ว ไม่ใช่ Fuel Pump Reray มี 5 ขา ครับ แต่เป็น รีเลย์เปิดวงจร (จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ คล้ายๆจะเป็น Opening Circuit Relay) ครับ โดยจะมีสาย(-) 2 ขา สาย (+) 1 ขา สาย STA (+) 1 ขา ส่วนขาสุดท้าย จะเป็น (+) ต่อไปที่ รีเลย์ปั๊มติ๊ก ซึ่งมี 4 ขาถ้าจะดูที่รีเลย์บอช ก็คือต่อไที่ขาหมายเลข 86 ของรีเลย์ตัวที่ 2 ครับ

สรุปว่า พอเราบิดสวิทช์ สตาร์ท จะมีไฟ(+) เข้าไปที่รีเลย์เปิดวงจร เชื่อมวงจรจนมีไฟ (+) ไปเข้ารีเลย์ปั๊มติ๊ก และรีเลย์ ปั๊มที่รับสัญญาณ FC (-) ที่ขาหมายเลข 85 ออกมาเชื่อมกันทำให้ครบวงจร จึงปล่อยสัญญาณไฟ(+) มาที่ขา 87 เพื่อต่อไปยัง FP ที่ปลั๊กไดแอค และเชื่อมต่อไปยังปั๊มติ๊กครับ

ลักษณะแบบนี้ ทำให้ เวลาเราบิดกุญแจสตาร์ทมาที่ on ปั๊มจะยังไม่ทำงาน เพราะว่า ไม่มีสัญญาณไฟ(+) เข้ารีเลย์ปั๊มติ๊กเชื่อมวงจร จนกระทั่งบิดกุญแจมาที่ สตาร์ท จึงจะปล่อยไฟ (+) ออกมาทำให้รีเลย์ปั๊มครบวงจรครับ

นั่นคือระบบวงจรปั๊มรุ่นเก่าครับ ซึ่งปัจจุบัน พัฒนา จนกระทั่ง ใช้ FPC แล้ว ซึ่งเวลาเกิดอุบัติเหตุ ทำให้เครื่องยนต์ดับ ปั๊มติ๊กจะหยุดทำงานไปด้วย เพื่อป้องกันการเกิดไฟไหม้ได้ครับ ซึ่งวงจรรุ่นเก่าไม่มีครับผม
borancar (07-12-2009), Dis48 (07-12-2009), joe-civil@jz (28-10-2010), mr.tu (05-12-2009), PhotJZ (11-04-2010), tfr_jz (24-04-2012)
ตอบกลับ