ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-07-2009, 12:44   #1
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
แหม อยากเห็นไปทำไมครับ มองดูจากรูปลักษณ์ภายนอก ก็ดูเหมือนรถทั่วๆไปครับ สำหรับคนที่ไม่เคยคลุกคลีอยู่กับ รถยนต์ มองรถผมก็ ก็ไม่เห็นความพิเศษแตกต่างอะไร กับรถยนต์ทั่วๆไปครับ แต่สำหรับคนที่เคยคลุกคลีอยู่กับรถยนต์ยี่ห้อต่างๆ ก็จะมองไม่ออกว่า เป็นรถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน มันก้เพียงเท่านั้นเองครับ

ความพิเศษของรถผม มันฝังซ่อนเข้าไปอยู่ภายใน ซึ่งถ้าไม่ได้ถอดออกมาดูแล้ว ก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อย่างเช่น

ผมติดตั้งคานไว้ข้างในประตูทุกบาน (ส่วนนี้ ไปเพิ่มความหนัก แต่ไปเสริมเรื่องความแข็งแรงปลอดภัย) หรือว่า ผมติดยางมอตอย ไว้ที่ข้างในประตู เพื่อ ซับเสียง ป้องกันความร้อน และป้องกันการกระพือของเนื้อเหล็กประตูเวลาโดนแรงปะท ะจากลมเมื่อเวลาเราวิ่งด้วยความเร็วสูง เวลาคนเคาะที่ประตู ส่วนมากจะเข้าใจผิดคิดว่าผมโป้วสีไว้หนามาก จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ และประโยชน์ของการเพิ่มความหนักให้กับประตู ก็คือ เวลาเปิดปิดประตู จะให้เกิดความรู้สึกหนักแน่น (เสียงเปิดปิดประตู คล้ายการเปิดปิดประตูรถสปอร์ตเลยครับ) หรือ

กุญแจดับเบิ้ลล๊อคที่ประตู 3 บาน (ประตู 2 บานของตอนสอง ไม่มีกุญแจล๊อค เพราะว่าถูกล๊อคด้วยไฟฟ้า และมีระบบล๊อคป้องการการเปิดจากภายในรถด้วยครับ (เซฟตี้ไว้สำหรับเด็กซน)) ผมสั่งทำกุญแจพิเศษ พอดีว่า ใกล้ๆโรงงานผม มีโรงงานใหญ่ทำกุญแจรถโดยเฉพาะ ซึ่งหัวหน้าคนงานในโรงงานนั้น รู้จักกับคนงานของผม จึงสั่งเขาทำรหัสกุญแจพิเศษ ซึ่งต่อให้เอากุญแจไปปั๊มกุญแจ ก็หาเครื่องมือปั๊มกุญแจนี้ไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่ากุญแจดอกเดียวเปิดประตูได้หมดทุกบานก็ตาม แต่เราก็ยื่นกุญแจให้ใครก็ได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องกลัวใครจะเอาไปปั๊มกุญแจครับ

แบบนี้เป็นต้นครับ ซึ่งถ้ามองแต่รูปภาพภายนอก มองอย่างไร ก็มองไม่ออกถึงความพิเศษไม่เหมือนใครหรอกครับ
A31@udon (24-12-2011), B2000 (21-05-2010), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), meekrab (06-08-2010), Odd999 (03-08-2010), THE MASS (23-10-2010)
เก่า 08-07-2009, 12:51   #2
kingdrif
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว kingdrif

คะแนน: 16 kingdrif is on a distinguished road
ขอบคุณลุงมูนมากครับ

ขอบคุณลุงมูนมากครับที่เล่าประสบการณ์ดีๆมาให้ฟังผมน ั่งอ่านซะเพลินอยากกับอ่านตำราที่เราสนใจในเรื่องนั้ นๆจนอยากจะติดตามต่อไปเรื่อยๆนะครับ
kingdrif is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kingdrif For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011)
เก่า 08-07-2009, 13:15   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingdrif อ่านกระทู้
ขอบคุณลุงมูนมากครับที่เล่าประสบการณ์ดีๆมาให้ฟังผมน ั่งอ่านซะเพลินอยากกับอ่านตำราที่เราสนใจในเรื่องนั้ นๆจนอยากจะติดตามต่อไปเรื่อยๆนะครับ
งั้นขอเสริมหน่อยครับ ผมจะบอกจุดอ่อนของรถกะบะปิคอัพไม่ว่า จะเป็นแคปหรือ ดับเบิ้ลแคป เวลาเอามาทำ 4 ประตู หรือแวนนั้น มีจุดอ่อนอยู่ที่นั่งตอนสองครับ คือว่าคนนั่งตอนสอง จะขาดความสะดวกสบายมากๆๆๆเลยครับ

เพราะว่าที่นั่งตอนสองนั้น แคบมากๆ ถ้าคนนั่งตอนหนึ่งตัวสูง ก็จะเลื่อนเก้าอี้ถอยหลัง มิเช่นนั้นแล้ว เข่าจะติดคอนโซลหน้านั่งไม่สบาย แต่พอเลื่อนเก้าอี้ถอยมาข้างหลัง ก็จะกินเนื้อที่ข้างหลัง ผู้โดยสารที่นั่งด้านหลัง (ยิ่งเป็นคนตัวสูงด้วย ยิ่งแล้วใหญ่) ซึ่งเก้าอี้ก็เตี้ยอยู่แล้ว เนื้อที่นั่งก็แคบ เพราะติดตัวบทกฏหมาย (ห้ามกว้างกว่าเท่าไหร่จำไม่ได้) ต้องนั่งชันเข่าอยู่แล้ว ยังจะโดนข้างหน้าเบียดมาอีก นั่งเดินทางไกลๆแสนจะทรมานมากๆครับ

ผมจึงแก้ไขด้วยวิธี ยกเก้าอี้ไว้ด้านบน (หลับตานึกภาพตาม นั่นก็คือ บนเนื้อที่กะบะนั่นเองครับ) ซึ่งมีเนื้อที่ด้านหลังมาก สามารถทำรางเลื่อนเก้าอี้ถอยไปได้อีก แต่ติดเรื่องหลังคาซึ่งเตี้ย และบานประตูตอนหลังซึ่งแคบ (ปัญหาของตัวบทกฏหมาย) จึงต้องทำการ ยกหลังคาขึ้น ขยายบานประตูตอนสองออกให้กว้างขึ้น เมื่อเก้าอี้อยู่สูงแล้ว การนั่งจึงอยู่แนวระนาบระหว่างก้นกับช่วงขาถึงหัวเข่ า ทำให้ถ่ายน้ำหนักการนั่งได้สบายขึ้น ซึ่งสามารถนั่งห้อยขาได้ ยืดขาก็ได้สบายมาก ถ้ามีเก้าอี้ที่โอบกระชับลำตัว (เช่นเก้าอี้ซูปร้า) และหมอนป้องกันคอพับ มีเซฟตี้เบลท์ ก็สามารถเอนนอนได้อย่างสบายๆ ตลอดการเดินทาง จากนั้น ใช้ประโยชน์จากการทำหลังคาสูงนั้น วางแอร์ราว ติดไฟสปอท ไว้ส่องอ่านหนังสือ ทุกที่นั่ง แบบนี้ คุณคิดว่า สบายมั้ยครับ ยิ่งถ้าเซทช่วงล่างดีๆ ทั้งหนึบทั้งนิ่มแล้ว ต่อให้เอารถเบนซ์มาแลกก็ไม่ยอมครับ นี่คือคอนเซปท์การแก้ไขจุดอ่อนของรถกะบะ ให้กลายเป็นรถแวนแบบลักซ์ชัวรี่ครับ

พอเอาเครื่องเบนซินมาวาง ก็ปิดจุดอ่อนของเครื่องดีเซลซึ่งเวลาติดเครื่องแล้วจ ะสั่น เสียงดัง ทุกอย่างแก้ไขปิดจุดอ่อนได้หมดครับ เวลามีการเดินทางไกลๆ สมาชิกในครอบครัวผม จะซาวเสียงเลือกรถคนนี้ มากกว่ารถเก๋งเสียอีกครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-07-2009 เมื่อ 13:22.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), B2000 (21-05-2010), chakkrapad (28-06-2013), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), THE MASS (23-10-2010)
เก่า 08-07-2009, 13:34   #4
zain_72
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว zain_72

Car Brand: mazda b2200 magmun
Engine Type: 1j-gte + GasLamda
คะแนน: 0 zain_72 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zain_72
นึกภาพตาม แล้ว อยาก นั่ง จังเลย อะ น่าจะสบายดีแท้ ....

zain_72 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to zain_72 For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), JZ_P_MAYIM (07-06-2010)
เก่า 08-07-2009, 13:50   #5
LEK36

รูปส่วนตัว LEK36

Car Brand: BM trouble you ม้าแห่งสายลม
Engine Type: 2JZ Triple Turbo โบ 3 ตัวที่ว่านี่ วางอยู่หลังรถนะ
คะแนน: 0 LEK36 is on a distinguished road
รถคันนี้คงเป็นรถที่ทุกคนในบ้าน รักที่สุดเป็นแน่แท้ และผมคิดว่า ลุงมูล ไม่ยอมขายมันแน่ซะยิ่งกว่าแน่ คันนี้ ยิ่งกว่า ลิมิเต็ด เอ็ดดิชั่น ซะอีก จะว่าไป แอร์ฟอร์ชวัน ยังใช้ Boeing มาดัดแปลง แต่นี่ ทำขึ้นเอง ขอคาราวะครับลุงมูล

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LEK36 : 08-07-2009 เมื่อ 13:56.
LEK36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to LEK36 For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), B2000 (21-05-2010), JZ_P_MAYIM (07-06-2010)
เก่า 08-07-2009, 13:53   #6
pank42

รูปส่วนตัว pank42

Car Brand: ford ranger2000
Engine Type: 1jz-gte auto boot1 bar
คะแนน: 17 pank42 is on a distinguished road
เข้ามา up ว่ามีอะไรเพิ่มเต็มอีกอะป่าว
pank42 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pank42 For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), BeST__Jz (18-06-2010)
เก่า 08-07-2009, 19:42   #7
เตี้ยสุดใจ
Senior Member

รูปส่วนตัว เตี้ยสุดใจ

Car Brand: vigo
Engine Type: 1jz
คะแนน: 15 เตี้ยสุดใจ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
แหม อยากเห็นไปทำไมครับ มองดูจากรูปลักษณ์ภายนอก ก็ดูเหมือนรถทั่วๆไปครับ สำหรับคนที่ไม่เคยคลุกคลีอยู่กับ รถยนต์ มองรถผมก็ ก็ไม่เห็นความพิเศษแตกต่างอะไร กับรถยนต์ทั่วๆไปครับ แต่สำหรับคนที่เคยคลุกคลีอยู่กับรถยนต์ยี่ห้อต่างๆ ก็จะมองไม่ออกว่า เป็นรถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน มันก้เพียงเท่านั้นเองครับ

ความพิเศษของรถผม มันฝังซ่อนเข้าไปอยู่ภายใน ซึ่งถ้าไม่ได้ถอดออกมาดูแล้ว ก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อย่างเช่น

ผมติดตั้งคานไว้ข้างในประตูทุกบาน (ส่วนนี้ ไปเพิ่มความหนัก แต่ไปเสริมเรื่องความแข็งแรงปลอดภัย) หรือว่า ผมติดยางมอตอย ไว้ที่ข้างในประตู เพื่อ ซับเสียง ป้องกันความร้อน และป้องกันการกระพือของเนื้อเหล็กประตูเวลาโดนแรงปะท ะจากลมเมื่อเวลาเราวิ่งด้วยความเร็วสูง เวลาคนเคาะที่ประตู ส่วนมากจะเข้าใจผิดคิดว่าผมโป้วสีไว้หนามาก จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ และประโยชน์ของการเพิ่มความหนักให้กับประตู ก็คือ เวลาเปิดปิดประตู จะให้เกิดความรู้สึกหนักแน่น (เสียงเปิดปิดประตู คล้ายการเปิดปิดประตูรถสปอร์ตเลยครับ) หรือ

กุญแจดับเบิ้ลล๊อคที่ประตู 3 บาน (ประตู 2 บานของตอนสอง ไม่มีกุญแจล๊อค เพราะว่าถูกล๊อคด้วยไฟฟ้า และมีระบบล๊อคป้องการการเปิดจากภายในรถด้วยครับ (เซฟตี้ไว้สำหรับเด็กซน)) ผมสั่งทำกุญแจพิเศษ พอดีว่า ใกล้ๆโรงงานผม มีโรงงานใหญ่ทำกุญแจรถโดยเฉพาะ ซึ่งหัวหน้าคนงานในโรงงานนั้น รู้จักกับคนงานของผม จึงสั่งเขาทำรหัสกุญแจพิเศษ ซึ่งต่อให้เอากุญแจไปปั๊มกุญแจ ก็หาเครื่องมือปั๊มกุญแจนี้ไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่ากุญแจดอกเดียวเปิดประตูได้หมดทุกบานก็ตาม แต่เราก็ยื่นกุญแจให้ใครก็ได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องกลัวใครจะเอาไปปั๊มกุญแจครับ

แบบนี้เป็นต้นครับ ซึ่งถ้ามองแต่รูปภาพภายนอก มองอย่างไร ก็มองไม่ออกถึงความพิเศษไม่เหมือนใครหรอกครับ
ได้ความรุ้ใหม่ๆอีกแล้วครับ
เตี้ยสุดใจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เตี้ยสุดใจ For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), B2000 (21-05-2010)
เก่า 08-07-2009, 19:47   #8
tawachinRd

รูปส่วนตัว tawachinRd

คะแนน: 17 tawachinRd is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง tawachinRd
เคยเห็นรูปครับแต่ไม่ได้เซฟไว้จำเอา
tawachinRd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tawachinRd For This Useful Post:
เก่า 08-07-2009, 20:14   #9
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
เยี่ยมจริงๆครับ สุดยอดจริงๆ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pyf For This Useful Post:
เก่า 08-07-2009, 20:20   #10
mart

รูปส่วนตัว mart

Car Brand: Bmw E36
Engine Type: 1 JZ GTE VVTI ECTS I
คะแนน: 0 mart is on a distinguished road
สุดยอดจริงๆครับกับคนคนนี้ ผมขอคารวะด้วยใจจริง ผ่านมาแถวเพชร จะให้ขนมหม้อแกงกิน
ให้อิ่มเลย
mart is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mart For This Useful Post:
เก่า 08-07-2009, 22:53   #11
FTโอมม
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว FTโอมม

Car Brand: volvo 940&240 Benz'W124
Engine Type: 1J-GE&1J-GTE / UZ
คะแนน: 17 FTโอมม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง FTโอมม
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mart อ่านกระทู้
สุดยอดจริงๆครับกับคนคนนี้ ผมขอคารวะด้วยใจจริง ผ่านมาแถวเพชร จะให้ขนมหม้อแกงกิน
ให้อิ่มเลย
เค้าไปบ่อยๆ ซื้อให้ซัก4ถาดจิ

ชอบคุนค๊าบ 55+
FTโอมม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to FTโอมม For This Useful Post:
ตอบกลับ