ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-08-2011, 01:11   #1
f18hornet
Junior Member

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 f18hornet is on a distinguished road
2JZ-GE body Cameo กินแก๊ส 5.57Km/kg มากไปไหมครับ

Body Isuzu Cameo
Engine 2JZ GE
ล้อ 265/70/15

GAS LPG หัวฉีด AG

ความเร็วที่ใช้ 100-130
////////////////////

แก๊สกินที่ 5.57km/kg หรือ กม ละ 2.15 บาท ราคาแก๊ส 11.99

ตอนนี้ผมไปใหร้านจูนให้ใหม่ ลงโปรแกรม AG ตัวใหม่ ร้านบอกว่าบางแล้ว กิน 2.15บาท/kg เพราะล้อที่ใส่มันใหญ๋และ body cameo มันหนักกว่ารถกระบะปกติ หรือรถเก๋ง

เลยอยากมาถามความเห็นพี่น้องพ้องเพื่อน ว่าCameo ผมกินมากไปไหมครับ หรือว่าปกติครับ

ขอบคุณครับ
f18hornet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2011, 07:23   #2
note4you
Senior Member

รูปส่วนตัว note4you

Car Brand: SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i GAS : LPG , AG , 58LT
คะแนน: 14 note4you is on a distinguished road
ของผมก็ประมาณนี้ครับ Sport rider 2jvv ราคาแก๊สเกือบ12บาทเลย แพงจัง แถวบ้านผม11.45ผมยังวิ่งข้ามไปเติม11.29

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย note4you : 30-08-2011 เมื่อ 07:28.
note4you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to note4you For This Useful Post:
f18hornet (30-08-2011)
เก่า 30-08-2011, 07:46   #3
ทวิท
Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1J-GE-vvti
คะแนน: 0 ทวิท is on a distinguished road
รถผม 1JZ-ge-vvti + Gas Mixxer in Cameo เหมือนกัน
ขนาดยาง ๒๓๕-๗๕-๑๕ เฟืองท้ายเดิม ท่อไอเสียหม้อพักเดิม

วิ่งนอกเมือง ความเร็วเฉลี่ย ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ ไม่เกินนี้
ไม่กดไม่กระแทก ตามแนวทางคุณพ่อลูกสอง ภรรยา๑ คน แต่แอบมันบ้างถ้ามีใครมากระตุก
ก็ตกประมาณ ๗ ถึง ๘ กิโลเมตร/ลิตรครับ
ประมาณ ๑.๖ ถึง ๑.๘ แล้วแต่ราคาแก๊ส
เป็นตัวเลขคร่าวๆ ที่ผมพอจะได้นะครับ

ยังไม่เคยทำได้ประหยัดกว่านี้
ไปต่างจังหวัดทีก็ต้องมีสำภาระไปฝากแม่ยาย ขากลับก็ต้องติดข้าวสาร สามสี่กระสอบมากินตามประสาคนต่างจังหวัดครับ พูดแล้วก็ทำให้อยากจะไปอยู่บ้านไวๆ จังเมื่อไหร่ลูกจะโตเนี่ย เฮ้อ

ส่วนในเมืองไม่ค่อยได้ใช้รถครับ เติมเต็มถังทีวิ่งเป็นเดือนเลยอ่ะ

เผื่อไว้เป็นข้อมูลนะครับ

แต่ผมว่าขนาดยางพี่ใหญ่ขนาดนั้นก็สมเหตุสมผลนะครับกั บอัตราการบริโภคขนาดนั้นหน่ะ
ทวิท is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ทวิท For This Useful Post:
เก่า 30-08-2011, 08:39   #4
f18hornet

คะแนน: 0 f18hornet is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
ของผมก็ประมาณนี้ครับ Sport rider 2jvv ราคาแก๊สเกือบ12บาทเลย แพงจัง แถวบ้านผม11.45ผมยังวิ่งข้ามไปเติม11.29

ผมเติมพี่พิดโลก พิจิตร ราคา11.99 ครับ เติมเชียงใหม่ 12.99 เลยครับ

ขอบคุณนะครับ จะได้รู้ว่าไม่ได้กินจุไป อิอิ
f18hornet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2011, 08:46   #5
f18hornet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท อ่านกระทู้
รถผม 1JZ-ge-vvti + Gas Mixxer in Cameo เหมือนกัน
ขนาดยาง ๒๓๕-๗๕-๑๕ เฟืองท้ายเดิม ท่อไอเสียหม้อพักเดิม

วิ่งนอกเมือง ความเร็วเฉลี่ย ๑๐๐ ถึง ๑๒๐ ไม่เกินนี้
ไม่กดไม่กระแทก ตามแนวทางคุณพ่อลูกสอง ภรรยา๑ คน แต่แอบมันบ้างถ้ามีใครมากระตุก
ก็ตกประมาณ ๗ ถึง ๘ กิโลเมตร/ลิตรครับ
ประมาณ ๑.๖ ถึง ๑.๘ แล้วแต่ราคาแก๊ส
เป็นตัวเลขคร่าวๆ ที่ผมพอจะได้นะครับ

ยังไม่เคยทำได้ประหยัดกว่านี้
ไปต่างจังหวัดทีก็ต้องมีสำภาระไปฝากแม่ยาย ขากลับก็ต้องติดข้าวสาร สามสี่กระสอบมากินตามประสาคนต่างจังหวัดครับ พูดแล้วก็ทำให้อยากจะไปอยู่บ้านไวๆ จังเมื่อไหร่ลูกจะโตเนี่ย เฮ้อ

ส่วนในเมืองไม่ค่อยได้ใช้รถครับ เติมเต็มถังทีวิ่งเป็นเดือนเลยอ่ะ

เผื่อไว้เป็นข้อมูลนะครับ

แต่ผมว่าขนาดยางพี่ใหญ่ขนาดนั้นก็สมเหตุสมผลนะครับกั บอัตราการบริโภคขนาดนั้นหน่ะ
คุณทวิท ใช้คาเมโอเหมือนกันหรือครับ ได้เพือนแล้ว ผมเพิ่งได้รถมาครับ พอได้คาเมโอ มาแก๊สอยู่ที่ สองบาทเลยตกกะใจเล้กน้อย ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลนะครับ

คุณทวิทแปลงหน้าปัด Cameo หรือยังครับ ตอนนี้ผมมีปัญหารอบไม่ตรง กะไมล์แข็ง ไม่รู้ว่าที่ไมล์แข็งนี่เพราะล้อใหญ่ขึ้นหรือปาว แต่รอบไม่ตรงไม่รุ้จะแก้ยังไง พอแนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ยินดีได้รู้จักนะครับผม Cameo 2JZ GE แถวพิจิตร พิดโลก เชียงใหม่ครับผม
เก่า 30-08-2011, 11:40   #6
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
ของผมความเร็วพอกันวิ่งยาวๆ1.40บ./กม.ถ้าสั้นๆรถติดห น่อยก็1.6-1.8ครับ ติดมากๆเกิน2บ.ครับ แก๊สมิกซ์ ยาง235/50/18" เฟือง4.55 คิดแล้วสูสีครับกับราคาแก๊ส ผมเติม11.34ครับ
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
เก่า 30-08-2011, 18:26   #7
f18hornet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ของผมความเร็วพอกันวิ่งยาวๆ1.40บ./กม.ถ้าสั้นๆรถติดห น่อยก็1.6-1.8ครับ ติดมากๆเกิน2บ.ครับ แก๊สมิกซ์ ยาง235/50/18" เฟือง4.55 คิดแล้วสูสีครับกับราคาแก๊ส ผมเติม11.34ครับ
ขอบคุณครับ คงพอๆๆกันไม่หนีกันเท่าไหร่
สงสัยรอบหน้าผมเปลี่ยนยางหน้าเล็กลงดีกว่าจะได้ประหย ัดนิดหนึ่ง
เก่า 30-08-2011, 18:30   #8
ทวิท
Member

คะแนน: 0 ทวิท is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ f18hornet อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ คงพอๆๆกันไม่หนีกันเท่าไหร่
สงสัยรอบหน้าผมเปลี่ยนยางหน้าเล็กลงดีกว่าจะได้ประหย ัดนิดหนึ่ง
เอ่อ ผมลืมบอกไปอีกอย่างครับ

หา GPS มายืนยันความเร็วของไมล์รถเราก่อนดีกว่าครับ
เพราะอย่างรถผม GPS ขี้น ๑๐๓ ไมล์รถขึ้น ๑๐๐ ครับ เป็นตลอดย่านความเร็ว ครับ จะได้ไม่หลงทางครับ
ทวิท is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2011, 18:37   #9
ทวิท
Member

ไมล์ผมใช้ Trooper ดีเซลครับ ซื้อของเบนซินมาแล้ว แต่ยังไม่ว่าเปลี่ยนครับ

ถ้าใช้ไมล์ Trooper รอบเครื่องไม่ต้องใช้กล่องแปลงก็ได้นะครับ แก้ที่เรือนไมล์ได้เลยครับ

ส่วนความเร็ว ถ้าเป็น ตัว vvti แล้ว ยังไงก็ต้องใช้กล่องแปลงครับ เพราะเดิมๆ ของเขาจะจับความเร็วจากเฟืองท้ายมั๊งผมไม่ค่อยแน่ใจ
ผมใช้กล่องแปลงของ MPEX ครับก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ส่วนของพี่เป็นฝาดำ ก่อน vvti ใช่เปล่าครับ ผมไม่เคยเล่นอ่ะครับ
เก่า 30-08-2011, 21:18   #10
f18hornet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทวิท อ่านกระทู้
ไมล์ผมใช้ Trooper ดีเซลครับ ซื้อของเบนซินมาแล้ว แต่ยังไม่ว่าเปลี่ยนครับ

ถ้าใช้ไมล์ Trooper รอบเครื่องไม่ต้องใช้กล่องแปลงก็ได้นะครับ แก้ที่เรือนไมล์ได้เลยครับ

ส่วนความเร็ว ถ้าเป็น ตัว vvti แล้ว ยังไงก็ต้องใช้กล่องแปลงครับ เพราะเดิมๆ ของเขาจะจับความเร็วจากเฟืองท้ายมั๊งผมไม่ค่อยแน่ใจ
ผมใช้กล่องแปลงของ MPEX ครับก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ส่วนของพี่เป็นฝาดำ ก่อน vvti ใช่เปล่าครับ ผมไม่เคยเล่นอ่ะครับ
ขอบคุณครับเดี่ยวต้องเดินหาไมค์ทรูปเปอร์แล้วครับ ขอบคุณนะครับ ความเร็วเพี้ยนเดียวศึกษาก่อนว่าแก้ไขทางไหนดี
ตอบกลับ