ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-12-2009, 00:26   #1
เสธ.ต่อ
Member

คะแนน: 0 เสธ.ต่อ is on a distinguished road
เสียงเกียร์ออโต้ดังครับ

ผมใช้เกียร์ออโต้ เวลาสตาร์ทเครื่อง(เวลาเครื่องเย็น)แล้วเร่งเครื่องจ ะมีเสียงดังแกร๊กๆที่เกียร์ครับ เสียเหมือนกับเราขันน๊อตไม่แน่น แต่พอเวลาวิ่งๆเสียมันก็หายไปเอง จะดังมากตอนเครื่องเย็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ต้องยกเกียร์รึเปล่า
เสธ.ต่อ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เสธ.ต่อ For This Useful Post:
เก่า 24-12-2009, 07:54   #2
biggame
Senior Member

รูปส่วนตัว biggame

Engine Type: 0892340868
คะแนน: 17 biggame is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง biggame
ต้องยกมั้ง....

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เสธ.ต่อ อ่านกระทู้
ผมใช้เกียร์ออโต้ เวลาสตาร์ทเครื่อง(เวลาเครื่องเย็น)แล้วเร่งเครื่องจ ะมีเสียงดังแกร๊กๆที่เกียร์ครับ เสียเหมือนกับเราขันน๊อตไม่แน่น แต่พอเวลาวิ่งๆเสียมันก็หายไปเอง จะดังมากตอนเครื่องเย็น ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ต้องยกเกียร์รึเปล่า
คาดว่าหน้าจะเป็นแผ่นเหล็กที่ขับไดร์สตาด์คงแตกหรือม ีร้าว.....
biggame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2009, 08:47   #3
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
เอาแล้ว

ของคุณดังตอนเย็น ตอนร้อนไม่ดัง

ของผมดังตอนร้อน ตอนเย็นไม่ดัง

โลกของเรา....ช่างกว้างใหญ่ยิ่งนัก

ผมว่าตัวเกียร์คงมีอะไร หลวมๆแน่เลยครับ ต้องลองตวจเช็คดูครับ ไม่ก็ตอนเย็นๆอุณภูมิน้ำมันยังไม่ได้ที่ ก็เป็นได้ครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2009, 08:51   #4
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ระวังจะหลงทางด้วยนะครับ..

เสียงดังที่เกียร์..หมายถึง นั่งในห้องโดยสาร แล้วได้ยินเสียงแถวๆคันเกียร์เหรอครับ เอาให้แน่นะครับ เพราบางคันเสียงมาจากห้องเครื่องแต่แถวคันเกียร์ไม่ซ ิลด์กาวดีๆเสียงมันจะมาเข้าแถวๆคันเกียร์นะครับ เวลาเกิดเสียงเปิดฝากระโปรงรถฟังเสียงเลยครับ ถ้ามั่นใจว่าแถวๆเกียร์ ก็ก้มลงฟังเลยครับ

บางทีก็เป็นจุดยึดท่อไอเสียไม่แน่นก็ได้ครับ

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to noom@korat For This Useful Post:
cpservice (28-12-2009), HS9KRM (24-12-2009)
เก่า 24-12-2009, 10:57   #5
เสธ.ต่อ
Member

คะแนน: 0 เสธ.ต่อ is on a distinguished road
เสียงดังที่เกียร์เลยครับ เพราะเปิดฝากระโปรงแล้วไม่ได้ยินเสียงครับ แต่พอลองก้มดูใต้ท้องรถได้ยินเสียงครับ เช็คดูรอบนอกแล้วไม่มีอะไรหลวมครับ
เสธ.ต่อ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2009, 16:22   #6
2jbamboo

รูปส่วนตัว 2jbamboo

Car Brand: VOLVO
Engine Type: 2JZGE วิ่งอออกมั่ง ไม่ออกมั่ง
คะแนน: 15 2jbamboo is on a distinguished road
อัพครับ...

ของผมดังตอนวิ่งเกียร์สี่ ที่ 4000 รอบ

อยากรู้สาเหตุเหมือนกันครับ
2jbamboo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2009, 22:24   #7
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
2เจ วีวีที ของผมก็ดังตอนนอนบนเขาใหญ่ เจออากาศเย็นๆ...ดังเลยครับเกียร์ถอยหลัง แต่เดินหน้าไม่ดัง...ถามอ.มูนแล้วได้ข้อมูลว่า ต้องอุ่นเครื่องให้อุณหมูมิ น้ำมันเกียร์สูงขึ้นมาก่อน สาเหตุคือน้ำมันเกียร์ยังไมได้วอร์ม....อีกข้ออ.มูนบ อกว่าน้ำมันเกียร์อาจมีระดับต่ำไป...อาจเป็นไปได้เรื ่องระดับนำมันเกยีร์ เนื่องจากตอนจอดรถ มันเอียงแบบหน้าต่ำกว่าด้านหลัง...ระดับน้ำมันอาจไม่ ได้ระดับ
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2009, 18:04   #8
nibley

Car Brand: Chevy
Engine Type: 1JZ-GTE AUTO + F Con จูนโดยคุณโจProstreet + LPG
คะแนน: 0 nibley is on a distinguished road
ประสบการณ์นะครับ
เกียร์เริ่มมีเสียงดังประมาณ 4500 รอบ(P or N) ตอนขับไม่ได้ยินเสียงเครื่อง-ท่อกลบหมด

ให้ภรรยาลงไปวิ่ง Quarter Mile ประมาณ 15++ รอบ
วันรุ่งขึ้นเสียงมาเลยครับ 2000 รอบได้ยินเลย ขับก็ได้ยิน

เข้าอู่ถอดกรองเกียร์ ถอดแคร้งออกมาล้างด้วยเบนซิน
มีขี้เหล็ก(ผ้าครัช)อุดแน่นเป็นแผ่นๆกระจุกๆ เต็มกรองเลย
ประกอบกลับใช้น้ำมันเดิม (ช่างบอกไม่รู้จะหายเปล่า กลัวเสียค่าน้ำมันเปล่า)

ทำเสร็จเงียบขึ้นชัดเจน จะมีดังอยู่บ้างที่ 4500รอบขึ้น
คาดว่าต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันในระบบใหม่ด้วย จึงจะหาย

ตอนนี้ใช้มาแล้วกว่า 5000โลแล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลย วิ่งได้ปกติ แต่เสียงเริ่มกลับมาอีกแล้วที่ 3200 รอบขึ้น(P or N)

ตอนล้างเสร็จ เกียร์เปลี่ยนนุ่มขึ้นด้วย ไม่รู้ว่าครัชลื่นเปล่า

เป็นกำลังใจให้ครับ
nibley is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-12-2009, 18:44   #9
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ที่มีเสียงดังมาจากเกียร์ออโต้นั้น ส่วนใหญ่ (แทบจะ100%) เกิดจาก ขาดน้ำมันเกียร์ออโต้ ในระบบเฟืองที่เสื้อเกียร์ครับ

บางท่านก็จะบอกว่า วัดระดับน้ำมันเกียร์แล้ว ก็ยังอยู่ระดับ Hot (วัดตอนเครื่องร้อนและติดเครื่องอยู่) แต่หารู้ไม่ว่า เหล็กวัดระดับน้ำมันเกียร์นั้น จุ่มวัดระดับที่ก้นแคร้ง แต่ว่า ตัวเสื้อเกียร์นั้น กว่าจะได้รับน้ำมันเกียร์ ต้องผ่านกระบวนการกรองน้ำมันเกียร์ก่อนครับ ถ้ากรองตัน เกียร์ก็จะดูดน้ำมันเกียร์ขึ้นมาได้น้อย ไม่พอใช้งานครับ เหมือนคนที่ยืนอยู่บนเขา ถึงมีอากาศบริสุทธิ์รอบตัว แต่ว่า คัดจมูก แล้วยังเอามือปิดปากอีก อย่างนี้ จะหายใจได้ไงครับ

พอมีเสียงเกียร์ดังแล้ว นั้นก็แสดงว่า เฟืองเกียร์ที่กระทบกัน จนอาจจะบิ่นหลวมไปแล้ว ต่อให้ ล้างกรองน้ำมันเกียร์ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบแล้ว เฟืองที่บิ่นก็กลับมาดีดังเดิมไม่ได้หรอกครับ
La-Z-BoY (30-04-2011), nibley (29-12-2009), wk7000 (02-01-2010), กำนันสไตล์หัวครก (16-02-2010), เปเป้จัง (29-12-2009)
เก่า 30-12-2009, 00:30   #10
nibley

Car Brand: Chevy
Engine Type: 1JZ-GTE AUTO + F Con จูนโดยคุณโจProstreet + LPG
คะแนน: 0 nibley is on a distinguished road
Thank you, Mr. Moonlight
Your comments are reasonable and valuable.
nibley is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to nibley For This Useful Post:
Moonlight (30-12-2009), NUMDONMANG (30-12-2009)
เก่า 02-01-2010, 14:56   #11
เสธ.ต่อ
Member

คับขอบคุณครับ
ตอบกลับ