ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-06-2008, 07:44   #1
ต๋องE34-JZ-GE
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
Unhappy เครื่อง 1jz-ge ฝาดำ ออโต้ ติดแก็สแล้วความร้อนขึ้นครับ

รถผมเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ ออโต้ ได้ติดตั้งแก็สแล้ว ความร้อนหม้อน้ำขึ้นจะฮีท เลยนะครับ จะแก้ไขได้ยังงั้ยครับ หม้อน้ำผมแบบสองช่อง ทำงานพร้อมกัน พัดลมแอร์ด้านหน้าเครื่อง 1 พัดลมครับ ตอนนี้ความร้อนขึ้นเอามากๆเลยครับ จะมีวิธีแก้ไขได้มั้ยครับ รถ E34 ครับ แล้ววาว์ลน้ำ หรือ ตราน้ำต้องดูด้วยมั้ย เครื่อง 1 JZ-GE ฝาดำ อยู่ตรงไหนครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 19:36   #2

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
-

ปวดหัวครับตอนนี้ กลัวเรื่องพังครับ ใครพอช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2008, 00:06   #3
wut vigo jz
Junior Member

คะแนน: 0 wut vigo jz is on a distinguished road
หม้อน้ำเล็กไปรึเปล่าครับ ของผมตอนแรกไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ ฮีตจนหม้อน้ำแตกเลยอ่ะ เปลี่ยนปุ๊บหายเลยครับ
wut vigo jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2008, 07:00   #4

-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut vigo jz อ่านกระทู้
หม้อน้ำเล็กไปรึเปล่าครับ ของผมตอนแรกไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ ฮีตจนหม้อน้ำแตกเลยอ่ะ เปลี่ยนปุ๊บหายเลยครับ
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำนะครับ หม้อน้ำผมก็สองช่องแล้วนะครับ แต่พักลมทำงานพร้อมกันเลยครับ หยุดก้หยุดพร้อมกันครับ แล้วของคุณwut vigo jz..เปลื่ยนใช้อหม้อน้ำแบบไหนครับผม
เก่า 24-06-2008, 07:27   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE อ่านกระทู้
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำนะครับ หม้อน้ำผมก็สองช่องแล้วนะครับ แต่พักลมทำงานพร้อมกันเลยครับ หยุดก้หยุดพร้อมกันครับ แล้วของคุณwut vigo jz..เปลื่ยนใช้อหม้อน้ำแบบไหนครับผม
ลองไล่ระบบน้ำให้เต็มระบบก่อนน่ะครับ แล้วลองถอดวาล์วน้ำออกก่อน ครับ แล้วสังเกตุว่ามันยังความร้อนขึ้นหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าไม่ขึ้นแสดงว่าวาล์วน้ำอาจจะเริ่มเสื่อมครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2008, 12:31   #6

-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ลองไล่ระบบน้ำให้เต็มระบบก่อนน่ะครับ แล้วลองถอดวาล์วน้ำออกก่อน ครับ แล้วสังเกตุว่ามันยังความร้อนขึ้นหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าไม่ขึ้นแสดงว่าวาล์วน้ำอาจจะเริ่มเสื่อมครับ
ขอบครับคุณเค..ที่ช่วยแนะนำครับผม พอดีผมให้ช่างเค่าเช็คดูแล้ว
รถผมความร้อนขึ้น แล้วเอาไปให้ช่างเครื่องถอดหม้อน้ำ แล้วดูวาว์วน้ำ ช่างบอกว่า วาว์ลน้ำไม่มีเป็นไปได้มั้ยครับ ใครๆก็บอกว่าให้ลองเช็ควาว์วน้ำดู แต่ปรากฎว่าวาว์ลน้ำเครื่อง 1j ผมไม่มีอ่ะครับ เป็นงงง...แต่หม้อน้ำผมซึมขอบประมาณ 2-3 ที่ครับ จะเกี่ยวกับความร้อนขึ้นมั้ยครับ แต่กระป๋องน้ำพักผทก็ปกติครับ
เก่า 24-06-2008, 12:42   #7
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
มารอคำตอบด้วยคนครับ รู้ไว้ใช่ว่า...ใส่บ่าแบกหาม
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2008, 14:52   #8
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
เคยมีผู้รู้บอกว่า ถ้าไม่มีวาวน้ำความร้อนอาจขึ้นสูงได้ ทั้งนี้เนื่องจากนำในระบบไหลผ่านหม้อน้ำเร็วเกินไป.. .ทำให้ไม่ผ่านการระบายความร้อนที่หม้อน้ำ...ทำให้ควา มร้อนสะสมมีมากจนเข็มความร้อนขึ้น...ประมาณว่าน้ำจะต ้องมาถ่ายเถความร้อนออกที่หม้อน้ำ...โดยพัดลมน่ะคับ. ..ทีนี้ถ้าไม่มีวาวน้ำคอยควบคุม...น้ำจะไหลผ่านโดยสะ ดวกรวดเร็วจนไม่มีการระบายความร้อน...ประมาณนี้ล่ะคร ับ..
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2008, 15:37   #9

Unhappy -

ผมไปเอารถมาแล้วครับ แต่ความร้อนผมวิ่งอยู่ปนะมาณ90-93 ครับ แต่ทำมัยตอนติดไฟแดง ความร้อนขึ้นไปที่ 100 องศาเลยล่ะครับ โทรไปคุยกับช่างเค้าก้บอกว่า ทำให้ทุกอย่างแล้วเช่น ซ่อมหม้อน้ำที่รั่ว แล้วก็ล้างหม้อน้ำด้วย เปลื่ยนฝาหม้อน้ำอีกต่างหากครับของใหม่ๆเลย แล้วทำมัยความร้อนยังขึ้นอยู่อีกล่ะครับ จะเกี่ยวกับวาว์ลน้ำไม่มีหรือป่าว ช่างบอกว่าถ้าไม่มีวาว์ลน้ำแล้ว จะดีกว่ามีวาว์ล ล่ะครับ แล้วยังงั้ยผมต้องทำอะไรเพิ่มครับ ให้ความร้อนลดลงครับ ใช้ชี้แนะ หน่อยนะครับผม ขอบคุณครับ
เก่า 26-06-2008, 07:19   #10
wut vigo jz

คะแนน: 0 wut vigo jz is on a distinguished road
ของผมเปลี่ยนเป็น 2 ชั้น ทองเหลือง หัวเหล็กครับ ของคุณลองดูว่าพวกเซนเซอร์ขึ้นตรงรึเปล่าครับ ลองไปหาวัดความร้อนดีๆๆซักตัวมาต่อดูว่าเป็นยังไง เท่าทีคุณเล่ามามันน่าจะหายร้อนแล้วน่ะครับ ลองดูครับ เอาใจช่วย
wut vigo jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2008, 07:47   #11

-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut vigo jz อ่านกระทู้
ของผมเปลี่ยนเป็น 2 ชั้น ทองเหลือง หัวเหล็กครับ ของคุณลองดูว่าพวกเซนเซอร์ขึ้นตรงรึเปล่าครับ ลองไปหาวัดความร้อนดีๆๆซักตัวมาต่อดูว่าเป็นยังไง เท่าทีคุณเล่ามามันน่าจะหายร้อนแล้วน่ะครับ ลองดูครับ เอาใจช่วย
ขอบคุณนะครับที่ช่ยวแนะนำอีกนะครับ หม่อน้ำผมก้ซ่อมมาปกติแล้วครับ เซ็นเซอร์ ก๋ใช้ของเดิมๆครับ ผมก้ต่อเกจวัดความร้อนเพิ่มแล้วครับ เป็นของเกจเก็กดี้เอ็กซ์ ครับแต่ตอนนี้รถผม สรุปตอนนี้ความร้อนผมขึ้นอยู่ประมาณ 90-97 พอได้มั้ยครับกับเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ ออโต้ ติดแก็ส LPG ครับ ขอบคุณครับ
เก่า 26-06-2008, 08:01   #12
chan625

คะแนน: 0 chan625 is on a distinguished road
อ้างถึง:
เห็นด้วยคับแล้วก็ผมว่าเช็คปั้มนำด้วยก็ดีนะคับผมเคย เพลาปั้มนำขาดอะคับไม่รู้มันขาดได้ไงสงสัยมีอะไรในระ บบไปขัดปั้มน้ำปั้มผมขาดเลยเครื่องฮีตเลยคับลองดูละก ันช่วยกันออกความคิดเพื่อจะเป็นประโยชน์(((บางที่เส้ นผมมันบังภูเขางิ)))).....อิอิ
chan625 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2008, 08:52   #13

-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chan625 อ่านกระทู้
เห็นด้วยคับแล้วก็ผมว่าเช็คปั้มนำด้วยก็ดีนะคับผมเคย เพลาปั้มนำขาดอะคับไม่รู้มันขาดได้ไงสงสัยมีอะไรในระ บบไปขัดปั้มน้ำปั้มผมขาดเลยเครื่องฮีตเลยคับลองดูละก ันช่วยกันออกความคิดเพื่อจะเป็นประโยชน์(((บางที่เส้ นผมมันบังภูเขางิ)))).....อิอิ
ตอนนี้ความร้อนผมอยู่ที่ 90-98 ปกติมั้ยครับ
เก่า 27-06-2008, 10:59   #14
pomsena

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE อ่านกระทู้
ตอนนี้ความร้อนผมอยู่ที่ 90-98 ปกติมั้ยครับ
ไม่น่าจะปกตินะครับ ผมเคยเจอปัญหาตอนวางเครื่องใหม่ ๆ ไล่ไปไล่มาเจอกับการต่อขั้วพัดลมผิด เป่าตัว ดูดตัว ตอนแรกหาไม่เจอเพราะพัดลมแอร์มันเป่าเข้ามาทำให้ไม่ร ู้ว่าพัดลมหม้อน้ำ 2 ตัว มันหมุนคนละข้าง ปัจจุบันความร้อนอยู่ไม่เกินขีดกลาง

กระทู้เก่า
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17298
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2008, 23:22   #15
wut vigo jz

ของผมก็ขึ้นประมาณนี้และครับ ลองถ่ายน้ำออกดูครับอาจช่วยได้นีสนึง
เก่า 28-06-2008, 08:10   #16

-

อ้างถึง:
ของผมก็ขึ้นประมาณนี้และครับ ลองถ่ายน้ำออกดูครับอาจช่วยได้นีสนึง
ขอบคุณครับ ถ่ายน้ำในหม้อน้ำหรือครับ พอดีผมซ่อมแล้ว ล้างหม้อน้ำไปแล้วนะครับ ถ่ายน้ำแบบไหนครับผม
เก่า 30-06-2008, 07:18   #17

-

อ้างถึง:
ขอบคุณครับ ถ่ายน้ำในหม้อน้ำหรือครับ พอดีผมซ่อมแล้ว ล้างหม้อน้ำไปแล้วนะครับ ถ่ายน้ำแบบไหนครับผม
up....ครับ
เก่า 30-06-2008, 22:08   #18
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
up....ครับ
- ผมเจโบใน e-34 เหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ น่าจะเป็นหม้อน้ำเดิมครับ(ซื้อรถต่อจากพี่ชาย) เป็นพัดลมไฮโดลิก แต่เคยเจอกะตัวเองในเครื่อง2 เจ ฝาดำใน สตร้าด้า น่าจะเติมน้ำไม่เต็มระบบนะครับเพราะต้องค่อยๆ เติมครับในตอนเช้าก่อนstrat เครื่องจนกว่าจะน้ำไม่ลดครับ ถ้าไม่เติมตอนเช้าก็ strat จนเครื่องร้อนแล้วเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเปิดเติมน้ำไปเรื ่อยๆ จนกว่าจะเต็มครับ กรณีหม้อน้ำไม่พอขับใช้งานธรรดาเครื่องน่าจะฮีตแล้วค รับ ผมว่าน่าจะเป็นแบบพี่ เคตอบครับ คือเติมน้ำไม่เต็มระบบครับ(เอาใจช่วยครับให้หายร้อน)
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2008, 07:35   #19

-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- ผมเจโบใน e-34 เหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ น่าจะเป็นหม้อน้ำเดิมครับ(ซื้อรถต่อจากพี่ชาย) เป็นพัดลมไฮโดลิก แต่เคยเจอกะตัวเองในเครื่อง2 เจ ฝาดำใน สตร้าด้า น่าจะเติมน้ำไม่เต็มระบบนะครับเพราะต้องค่อยๆ เติมครับในตอนเช้าก่อนstrat เครื่องจนกว่าจะน้ำไม่ลดครับ ถ้าไม่เติมตอนเช้าก็ strat จนเครื่องร้อนแล้วเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเปิดเติมน้ำไปเรื ่อยๆ จนกว่าจะเต็มครับ กรณีหม้อน้ำไม่พอขับใช้งานธรรดาเครื่องน่าจะฮีตแล้วค รับ ผมว่าน่าจะเป็นแบบพี่ เคตอบครับ คือเติมน้ำไม่เต็มระบบครับ(เอาใจช่วยครับให้หายร้อน)
ผมขอบคุณนะครับ ที่ช่วยแนะนำอีกครับ เดี๋ยวงั้ยจะลองทำตามคำแนะนำมานะครับผม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว