ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-05-2008, 22:55   #1
nuttapong
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 nuttapong is on a distinguished road
Smile อยากได้ความรู้จะวาง1j มาติดแก๊สข้อเสียคำแนะนำ

คือ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแก๊สมากอะคับ

แต่บ้านผมมี ซีเดี่ย ตัว04 อยู่คัน เครื่องเดิมติด LPG ปันหาไม่มีคับแต่สต๊าดถ้าไม่เร่งจะไม่ติดคับ

อันนี้ เปนอะไรรึป่าว

แต่ที่อยากรู้จริงๆ คือ ผม จะเอา ไมตี้ ตัว ซุ้มโป้ง วาง 1J bo ด้วย

ผมอยากรู้ ว่า ชื่อ เต็มของเครื่องนี้คืออะไร vvti นะ

แล้วผลของ การวางเครื่องที่ตามมีอะไรบ้าง

ผมไปถามมาอู่ นึง แต่ ไม่ได้ตัดสินใจ ไปดูเล่นๆ ถามเค้าว่า เจ โบ ติดแก๊สด้วย เท่าไร

เค้าบอกราคามา ห้าหมื่นกว่า ไม่ รวมราคาเครื่องเก่านะ

แล้วจะมีเกียร์มาให้ไหม แล้วถ้าไม่มีใช้เกียร์เดิมจะเปนไรไหม

จะจุกจิกไหม

คือผม อายุน้อย แนะนำหน่อยคับ

คำถามเยอะอะช่วยกันหน่อยน๊ะคับ พี่ๆ
nuttapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-2008, 23:24   #2
artyoyo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว artyoyo

คะแนน: 17 artyoyo is on a distinguished road
แต่ที่อยากรู้จริงๆ คือ ผม จะเอา ไมตี้ ตัว ซุ้มโป้ง วาง 1J bo ด้วย

ผมอยากรู้ ว่า ชื่อ เต็มของเครื่องนี้คืออะไร vvti นะ

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ เครื่อง 1JBo --> 1J GTE นะครับ แต่ถ้าเป็น ตัว VVT-i ก็จะเป็น 1J VVT-i bo หรือ 1J GTE VVT-i นะครับ (อันนี้ไม่ชัวนะครับ เพราะผมเองก็อ่านจากกระทู้เก่าๆมานะครับ)

แล้วผลของ การวางเครื่องที่ตามมีอะไรบ้าง

แนะนำให้ลองอ่านจากกระทู้เก่าๆ หรือหาข้อมูลตรงช่องซ้ายบนSearch In ClubJZ.net นะครับ

ผมไปถามมาอู่ นึง แต่ ไม่ได้ตัดสินใจ ไปดูเล่นๆ ถามเค้าว่า เจ โบ ติดแก๊สด้วย เท่าไร

เค้าบอกราคามา ห้าหมื่นกว่า ไม่ รวมราคาเครื่องเก่านะ

แล้วจะมีเกียร์มาให้ไหม แล้วถ้าไม่มีใช้เกียร์เดิมจะเปนไรไหม

จะจุกจิกไหม

ส่วนมากน่าจะรวมเกียร์นะครับ (แล้วแต่ช่างนะครับ) ทั้งหมดนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับฝีมือช่างมากกว่านะครับ แต่จะว่าไป ปัญหาจุกจิกมันย่อมมีนะครับ เพราะเครื่องมันก็เป็นมือสองนะครับ อาจจะมีบ้างแต่ทุกปัญหามีทางแก้หมดครับ

ปล.ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเข้าใจส่วนตัวนะครับ อาจจะมีข้อมูลผิดพลาดบ้างนะครับ
artyoyo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-05-2008, 00:36   #3
nuttapong

คะแนน: 0 nuttapong is on a distinguished road
uppppp
nuttapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-05-2008, 00:39   #4
nuttapong

คือผม อยากได้ คำแนะนำอะคับ

เพราะผมยังขอเงินแม่อยู่คับ

แม่ถามอะไรผมก็ ไม่ค่อยรู้

ผมอยากให้แน่ใจอะคับ ว่าจะกลับไปถามที่อู่อยู่

แต่ไม่ว่างเลย

กะจะ ลง 1jz gte ตัวไหนไม่รู้

เค้าบอกราคามาเท่านั่นแหละคับ

เลยอยากรู้ ว่าจะได้ของครบไหม

ผมอยู่ ชลบุรีอะคับ

อินเตอร์ อุปกร ไรพวกเนี่ยคับ
เก่า 12-05-2008, 08:53   #5
artyoyo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว artyoyo

คะแนน: 17 artyoyo is on a distinguished road
คือผม อยากได้ คำแนะนำอะคับ

เพราะผมยังขอเงินแม่อยู่คับ

แม่ถามอะไรผมก็ ไม่ค่อยรู้

ผมอยากให้แน่ใจอะคับ ว่าจะกลับไปถามที่อู่อยู่

แต่ไม่ว่างเลย <--- ก็ลองหาข้อมูลในบอร์ดเก่าๆก็ได้นี่ครับ

กะจะ ลง 1jz gte ตัวไหนไม่รู้ <---http://www.clubjz.net/showthread.php?t=4331 ลองดูเครื่องครับ ถ้าเอาตัว VV โบ นะครับ รูปก็จะเป็นอย่างนั้นแหละครับ

เค้าบอกราคามาเท่านั่นแหละคับ

เลยอยากรู้ ว่าจะได้ของครบไหม

ผมอยู่ ชลบุรีอะคับ

อินเตอร์ อุปกร ไรพวกเนี่ยคับ <--- อันนี้ต้องคุยรายละเอียดกับช่างครับว่า ราคานี้ รวมอะไรบ้าง ทำอะไรบ้าง มีเปลี่ยนอะไรบ้าง เกียร์ AT/MT ฯลฯ นะครับ

ปล.ใจเย็นซักนิสนะครับ เพราะว่าเมื่อวันอาทิดหลายๆท่านก็อยู่กับครอบครัวครั บ รอซักพักคาดว่านะจะมีผู้รู้มาตอบนะครับ

ปล2. อันนี้แนะนำนะครับ คำถามบางคำถามก็มีหลายๆท่านเคยถามมาแล้วนะครับ เบื่องต้นลองหาจากตรงช่องค้นหาที่อยู่ตรงซ้ายบนนะครั บแล้วเลือกค้นหาที่หัวข้อ Search In ClubJZ.net นะครับ ตัวอย่างเช่น ถ้าต้องการรู้ข้อมูลเครื่อง 1เจโบ วีวี ก็พิมในช่องเลยครับว่า 1J Bo vvti หรือ 1j gte vvti แล้วก็กดปุ่ม google นะครับ แล้วลองอ่านในกระทู้เก่านะครับ ถ้าอ่านแล้ว มีคำถามก็มาโพสถามอีกทีนะครับ พี่ๆที่นี่ช่วยได้ครับ (แต่ต้องรอนิสนึง) เหอๆ ๆ ๆ

อ่อ....แล้วอีกเรื่องครับ ถ้ามีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์แนะนำให้ถามในกระทู ้ ClubJZ ! Talk นะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย artyoyo : 12-05-2008 เมื่อ 09:00.
artyoyo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ