ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-10-2011, 14:39   #1921
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ลองเทียบกับแผนที่ดาวเทียมที่เขาถ่ายเทียบมวลน้ำดูคร ับ ถ้าเป็นแนวที่ทางน้ำไหลผ่าน

เตรียมเก็บของและย้ายออกมาก่อนดีกว่า เพราะเวลาน้ำมาเอาไม่อยู่ เพราะน้ำมันล้อมรอบไปหมด

บ้านญาติและเพื่อนผมแถวบางใหญ่ บางบัวทองจมทุกบ้าน รถจมไปหลายคันครับ

ที่บางพลัดตอนนี้มันก็ล้อมผมแล้ว รถเก๋งเข้าออกลำบาก
ตอนนี้ก็แหลือสปอรท์ไรเดอร์นี่แหละเอาผมออกไปปากทางพ อจะหาเสบียงมาเสริมได้ รถแครีเบียนก็เอาไปไว้บ้านที่เชียงใหม่ตั้งครึ่งปีแล ้ว ตอนนี้คิดถึงมันเลย
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
note4you (25-10-2011), wk7000 (25-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 28-10-2011, 08:00   #1922
Pong79

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ชุมชนริมแม่น้ำสุพรรณฯหรือแม่น้ำท่าจีน ที่อยู่นอกเขตเทศบาล น้ำล้นตลิ่งท่วมมาเป็นเดือนแล้วครับ

บางพื้นที่ต้องมีการกางเต็นท์พักอาศัยอยู่ริมถนน

ผมเองก็อยู่ริมแม่น้ำแต่ตอนทำบ้านได้ถมพื้นให้สูงจึง ทำให้ไม่ได้ได้รับผลกระทบ ยังรับได้อีกฟุตกว่า ๆ แต่ชุมชนใกล้เคียงระแวกนั้นท่วมหมด

ถนนสาย 340 ขาออกกรุงเทพฯ ก่อนเข้าตัวเมืองสุพรรณฯ บริเวณขอบทางทั้งสองด้านเริ่มมีน้ำท่วมแล้ว

ทางเจ้าหน้าที่ต้องนำกระสอบทรายมากั้นและคอยวิดน้ำออ กเพื่อไม่ให้ท่วมพื้นผิวถนน

และก่อนออกตัวเมืองเพื่อวิ่งไปชัยนาทน้ำท่วมพื้นผิวถ นนทางคู่ขนานทั้งสองด้าน ซึ่งตรงจุดนี้น้ำท่วมมาเกือบเดือนแล้วชุมชมแถวนั้นต้ องนำรถขึ้นมาจอดบนถนน

วันนี้ผมไปต่อทะเบียนที่ขนส่งสุพรรณฯน้ำก็เข้าท่วมเร ียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่เข้าตัวอาคารครับ

ที่สุพรรณฯไม่ได้รับผลกระทบมากนักอาจจะเป็นเพราะว่า ตลอดระยะทางที่แม่น้ำไหลผ่าน

จะมีถนนขนาบทั้ง 2 ด้าน ดังนั้นเมื่อปริมาณน้ำมากล้นตลิ่ง ก็จะมีแนวถนนกั้นไว้ทั้งสองด้าน

รวมถึงมีการเสริมคันกั้นน้ำแนวถนนให้สูงขึ้นเพื่อไม่ ให้น้ำไหลผ่านถนนได้ พื้นที่การเกษตรหรือชุมชนอีกฟังของแนวถนนก็ได้รับผลก ระทบน้อยลงครับ

หนีตายมาได้เหมือนเกิดใหม่ครับ ตอนช่วยเอาคุณพ่อออกมาโดนทั้งกระจกทั้งหินบาด ในน้ำมันมืด มองไม่เห็นอะไรเลย

ตู้เย็นนี่ลอยน้ำได้ น้ำในบ้านเท่าคอ รั้วบ้านพังทั้งแถบ
น้ำแรงมากเรือสู้แรงน้ำไม่ไหว

หน้าบ้านรถสิบล้อใหม่ๆยังมิดยางทั้งเส้น ผมเอารถหนีน้ำออกมาที่สูงถึงจุดที่รถน่าจะรับได้ ตั้งแต่วันที่ 25 แล้วเดินลุยน้ำกลับเข้าไปในวันเดียวกัน เพราะคุณพ่อไม่ยอมออกมา ตอนแรกๆน้ำยังไม่เข้าบ้านเพราะกั้นเอาไว้ พอกระสอบทรายมันเอาไม่อยู่ น้ำทะลักเข้ามา ทุกอย่างด้านล่างไปตามน้ำ ของสำคัญยกขึ้นชั้นสองแล้วบางส่วนเท่าที่สามารถทำได้

พ่อคงถอดใจยอมออกมาตอนเห็นสภาพบ้าน ญาติต้องเอารถสิบล้อเขามารับไม่งั้นออกไปไม่ได้ เดือดร้อนเขาอีก

สปอรท์ไรเดอร์นี่มันทำงานได้ดีมาก ช่วยผมและครอบครัวรวมทั้งเพื่อนบ้านลุยน้ำออกมาแปดชี วิต สูงน้ำถึงชายล่างประตู เครื่อ 1Jเจ ไม่มีกระตุกหรือดับหรืององแงอะไรเลย เดินมานิ่งๆตลอดจนพ้นอุปสรรค

ตอนนี้มาอยู่สุพรรณ ที่โรงแรม Vasidtee เช้านี้จะไปหาญาติในเมือง แล้วจะไปสุโขทัยต่อ

มาสุพรรณทางถนนมาลัยแมนนี่ สองข้างทางก็น้ำปริ่มๆ อย่างคุณวุฒิว่าเหมือนกัน ในเมืองก็มีกระสอบทรายบ้าง แต่ก็ดีกว่าบางพลัดมากครับ

เห้อ, ครั้งนี้มันหนักจริงๆ ไม่รู้จะอีกนานเท่าใดจะได้กลับเข้าบ้าน...

Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
bellcorp (28-10-2011), wk7000 (28-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 28-10-2011, 11:18   #1923
wk7000

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 อ่านกระทู้

หนีตายมาได้เหมือนเกิดใหม่ครับ ตอนช่วยเอาคุณพ่อออกมาโดนทั้งกระจกทั้งหินบาด ในน้ำมันมืด มองไม่เห็นอะไรเลย

ตู้เย็นนี่ลอยน้ำได้ น้ำในบ้านเท่าคอ รั้วบ้านพังทั้งแถบ

หน้าบ้านรถสิบล้อใหม่ๆยังมิดยางทั้งเส้น ผมเอารถหนีน้ำออกมาที่สูงถึงจุดที่รถน่าจะรับได้ ตั้งแต่วันที่ 25 แล้วเดินลุยน้ำกลับเข้าไปในวันเดียวกัน เพราะคุณพ่อไม่ยอมออกมา ตอนแรกๆน้ำยังไม่เข้าบ้านเพราะกั้นเอาไว้ พอกระสอบทรายมันเอาไม่อยู่ น้ำทะลักเข้ามา ทุกอย่างด้านล่างไปตามน้ำ ของสำคัญยกขึ้นชั้นสองแล้วบางส่วนเท่าที่สามารถทำได้

พ่อคงถอดใจยอมออกมาตอนเห็นสภาพบ้าน ญาติต้องเอารถสิบล้อเขามารับไม่งั้นออกไปไม่ได้ เดือดร้อนเขาอีก

สปอรท์ไรเดอร์นี่มันทำงานได้ดีมาก ช่วยผมและครอบครัวรวมทั้งเพื่อนบ้านลุยน้ำออกมาแปดชี วิต สูงน้ำถึงชายล่างประตู เครื่อ 1Jเจ ไม่มีกระตุกหรือดับหรืององแงอะไรเลย เดินมานิ่งๆตลอดจนพ้นอุปสรรค

ตอนนี้มาอยู่สุพรรณ ที่โรงแรม Vasidtee เช้านี้จะไปหาญาติในเมือง แล้วจะไปสุโขทัยต่อ

มาสุพรรณทางถนนมาลัยแมนนี่ สองข้างทางก็น้ำปริ่มๆ อย่างคุณวุฒิว่าเหมือนกัน ในเมืองก็มีกระสอบทรายบ้าง แต่ก็ดีกว่าบางพลัดมากครับ

เห้อ, ครั้งนี้มันหนักจริงๆ ไม่รู้จะอีกนานเท่าใดจะได้กลับเข้าบ้าน...

เอาใจช่วยครับ บ้านน้องชายผมที่พุทธมณฑลสาย 5 น้ำก็กำลังจะไปถึงแล้ว ดูแล้วไม่น่ารอด

โดนกันถ้วนหน้าจริง ๆ บ้านผมที่สุพรรณฯน้ำก็โดนน้ำล้อมรอบ ออกจากบ้านต้องขับรถลุยน้ำออกไปถนน

ดีว่าไม่เข้าท่วมพื้นที่บ้าน แต่รอบ ๆ ระแวกนี้ถ้าไม่มีกั้นกระสอบทรายไว้คงท่วมหมด

แม่น้ำท่าจีนมีประตูน้ำกั้นอยู่หลายจุด มันจะมีประตูน้ำอยู่เหนือตัวเมืองคือประตูน้ำโพธิ์พร ะยา เขาจำกัดน้ำไหล

ออกเพื่อไม่ให้เข้าท่วมตัวเมือง ดังนั้นบ้านเรือนที่อยู่เหนือประตูน้ำสองฝั่งแม่น้ำจ ะโดนน้ำท่วมเกือบหมด

ซึ่งเขาจะคุมระดับน้ำที่ล้นตลิ่งให้อยู่แค่ชายถนนไม่ ให้ล้น เพื่อไม่ให้กระทบต่อการสัญจร

ซึ่งบ้านผมอยู่เหนือประตูน้ำบานนี้พอดี ซึ่งพื้นที่บ้านผมก็สูงพอสมควรจึงถูกน้ำล้อมรอบเหมือ นเป็นเกาะอยู่ริมแม่น้ำครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 28-10-2011 เมื่อ 11:24.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Pong79 (28-10-2011), sports rider (28-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 28-10-2011, 20:50   #1924
sports rider
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 2j
คะแนน: 0 sports rider is on a distinguished road
เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนนะครับ สู้ๆๆๆๆๆๆ
sports rider is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to sports rider For This Useful Post:
Pong79 (29-10-2011), wk7000 (29-10-2011)
เก่า 28-10-2011, 21:29   #1925
Pong79

อ้างถึง:

เอาใจช่วยครับ บ้านน้องชายผมที่พุทธมณฑลสาย 5 น้ำก็กำลังจะไปถึงแล้ว ดูแล้วไม่น่ารอด

โดนกันถ้วนหน้าจริง ๆ บ้านผมที่สุพรรณฯน้ำก็โดนน้ำล้อมรอบ ออกจากบ้านต้องขับรถลุยน้ำออกไปถนน

ดีว่าไม่เข้าท่วมพื้นที่บ้าน แต่รอบ ๆ ระแวกนี้ถ้าไม่มีกั้นกระสอบทรายไว้คงท่วมหมด

แม่น้ำท่าจีนมีประตูน้ำกั้นอยู่หลายจุด มันจะมีประตูน้ำอยู่เหนือตัวเมืองคือประตูน้ำโพธิ์พร ะยา เขาจำกัดน้ำไหล

ออกเพื่อไม่ให้เข้าท่วมตัวเมือง ดังนั้นบ้านเรือนที่อยู่เหนือประตูน้ำสองฝั่งแม่น้ำจ ะโดนน้ำท่วมเกือบหมด

ซึ่งเขาจะคุมระดับน้ำที่ล้นตลิ่งให้อยู่แค่ชายถนนไม่ ให้ล้น เพื่อไม่ให้กระทบต่อการสัญจร

ซึ่งบ้านผมอยู่เหนือประตูน้ำบานนี้พอดี ซึ่งพื้นที่บ้านผมก็สูงพอสมควรจึงถูกน้ำล้อมรอบเหมือ นเป็นเกาะอยู่ริมแม่น้ำครับ

แรงอัดน้ำมันแรงจริงๆ กำแพงบ้านพัง กระจกแตก น้ำทะลักเข้ามา อย่างกะในหนัง เกิดมาก็พึ่งเคยเจอ

รีบอพยพนะครับ ไม่งั้นอาจไม่ทัน
The Following 2 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
wk7000 (28-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 28-10-2011, 22:13   #1926
chon_a31
Member

รูปส่วนตัว chon_a31

คะแนน: 0 chon_a31 is on a distinguished road
อ้างถึง:
[b]เตรียมกำเงินไว้เฉียด 6 หลัก ถ้าไม่ยึดติดแบรนด์

ถ้าอุปกรณ์ต่าง ๆ มีแบรนด์ด้วยต้องมี + เพิ่มไปอีก ที่ว่านี้ช่วงหน้าล่างด้านหน้าแบบปีกนกเดิม ๆ นะครับ

ถ้าจะทำไว้ลุยหนัก ๆ เลาะปีกนกวางคาน รวม ๆ แล้วอาจจะซื้อรถได้อีกคันครับ
/B]
---ขอบคุณคับพี่ ผมกะว่าจะทำไว้หนีน้ำอะพี บ้านผมมันท่วมทุกปีเลยอะ แล้วมันสูงขึ้นทุกๆปี เลยกะจะยกให้มันสูงขึ้นสัก 4 นิ้วผมไม่เน้นแบรนคับ พี่มีร้านแนะนำปะคับ
chon_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2011, 22:22   #1927
chon_a31
Member

รูปส่วนตัว chon_a31

คะแนน: 0 chon_a31 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 อ่านกระทู้

เน็นกำลังใจให้คับ ปีนี้น้ำเยอะจิงๆคับ อยุธยาบ้านผมเจอก่อนแล้วคับเก็บของอะไรไม่ทันกันเลย มาเร็ว มาแรงมากคับ
chon_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to chon_a31 For This Useful Post:
Pong79 (29-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 28-10-2011, 23:30   #1928
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
แรงอัดน้ำมันแรงจริงๆ กำแพงบ้านพัง กระจกแตก น้ำทะลักเข้ามา อย่างกะในหนัง เกิดมาก็พึ่งเคยเจอ

รีบอพยพนะครับ ไม่งั้นอาจไม่ทัน
เตรียมเก็บของตั้งแต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ อย่างที่ผมเคยบอกไว้ ญาติและเพื่อนผมที่อยู่แถวบางใหญ่โดนก่อนเป็นตัวอย่า ง

ประกอบกับหาข้อมูลโดยดูแผนที่ดาวเทียมเทียบกับทางเดิ นของมวลน้ำประกอบ

ดูแล้วว่ามาแน่จึงตัดในสินใจให้น้องเก็บข้าวของ ซึ่งผมไปช่วยเก็บของขึ้นชั้นสองและย้ายออกมาตั้งแต่เ มื่อวันอาทิตย์

ถ้ารอให้น้ำมาถึง มันจะโกลาหลมากทำอะไรไม่ทันและต่างคนก็ต่างจะรีบหนึอ อกครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Pong79 (29-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 28-10-2011, 23:32   #1929
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 อ่านกระทู้
---ขอบคุณคับพี่ ผมกะว่าจะทำไว้หนีน้ำอะพี บ้านผมมันท่วมทุกปีเลยอะ แล้วมันสูงขึ้นทุกๆปี เลยกะจะยกให้มันสูงขึ้นสัก 4 นิ้วผมไม่เน้นแบรนคับ พี่มีร้านแนะนำปะคับ
ลองเข้าไปศึกษาข้อมูลที่นี่ มีทั้งข้อมูลชุดยก และร้านที่รับทำครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/weblist.asp

The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 29-10-2011, 23:50   #1930
wk7000

อ้างถึง:

วันนี้ผมไปงานศพที่นครปฐม เลยเข้าไปดูบ้านน้องที่พุทธมนฑลสาย 5 อีกครั้ง เอาโต๊ะไปหนุนโซฟาที่อยู่ชั้นล่างให้สูงจากพื้นประมา ณเมตรกว่า

ขาไปเข้าทางถนนเพชรเกษมตรงวัดไร่ขิง น้ำยังไม่ท่วมตรงหมู่บ้านก็ยังไม่ท่วม แต่ขากลับออกทางปิ่นเกล้า-นครชัยศรี

น้ำท่วมต้องวิ่งลุยน้ำ ระดับน้ำประมาณครึ่งล้อยาง 31 นิ้ว ช่วงคอสะพานน้ำก็ลึกค่อนล้อ ระยะทางน่าจะ 4-5 กิโลได้ เสียว ๆ อยู่เหมือนกัน

เพราะมีแต่รถบรรทุกวิ่ง พี่แกเล่นวิ่งไม่เกรงใจรถเล็กเลย คลื่นกระแทกใต้ท้องจนรู้สึกได้เลย

เส้นนี้รถเก๋งหมดสิทธิ์วิ่งได้แต่รถที่สูง ๆ หรือกระบะยกสูง และรถบรรทุก

และคาดว่าอีกไม่นานคงล้นถนนและเข้าหมู่บ้านแน่ครับ

The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 30-10-2011, 11:54   #1931
maverickman

รูปส่วนตัว maverickman

Car Brand: Sport rider
Engine Type: 1j ge
คะแนน: 0 maverickman is on a distinguished road
ช่วยแนะน้ำร้านตีบังลมหม้อน้ำในเขตระยอง ชลบุรีหน่อยครับ

Sport rider 1JZ GE ใน ปี 2000
เฟืองท้ายเดิม ทุกอย่างโอเค มีปัญหาความร้อน แก้ไม่หาย ใช้หม้อน้ำเดิม 3 ช่อง พัดลมไฟฟ้าบางๆ 2 ตัวหลังหม้อน้ำ ยังไม่ได้ตีบังลม ยัดพัดลมได้แค่สองตัวด้านบน (หม้อน้ำเป็นแบบยาวแนวตั้ง) ใส่พัดลมได้ยากมากเพราะระยะระหว่างเครื่องกะหม้อน้ำน ้อยมาก อยากจะทราบร้านที่รับเลื่อนหม้อน้ำไปข้างหน้า หรือร้านที่รับทำบังลม บ้านผมอยู่ระยองครับ
maverickman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to maverickman For This Useful Post:
เก่า 30-10-2011, 16:36   #1932
Pong79

อ้างถึง:
วันนี้ผมไปงานศพที่นครปฐม เลยเข้าไปดูบ้านน้องที่พุทธมนฑลสาย 5 อีกครั้ง เอาโต๊ะไปหนุนโซฟาที่อยู่ชั้นล่างให้สูงจากพื้นประมา ณเมตรกว่า

ขาไปเข้าทางถนนเพชรเกษมตรงวัดไร่ขิง น้ำยังไม่ท่วมตรงหมู่บ้านก็ยังไม่ท่วม แต่ขากลับออกทางปิ่นเกล้า-นครชัยศรี

น้ำท่วมต้องวิ่งลุยน้ำ ระดับน้ำประมาณครึ่งล้อยาง 31 นิ้ว ช่วงคอสะพานน้ำก็ลึกค่อนล้อ ระยะทางน่าจะ 4-5 กิโลได้ เสียว ๆ อยู่เหมือนกัน

เพราะมีแต่รถบรรทุกวิ่ง พี่แกเล่นวิ่งไม่เกรงใจรถเล็กเลย คลื่นกระแทกใต้ท้องจนรู้สึกได้เลย

เส้นนี้รถเก๋งหมดสิทธิ์วิ่งได้แต่รถที่สูง ๆ หรือกระบะยกสูง และรถบรรทุก

และคาดว่าอีกไม่นานคงล้นถนนและเข้าหมู่บ้านแน่ครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลจริงจากผู้ใช้เส้นทาง

ผมยังห่วงน้องชายกะหลานอายุสามเดือน หนีจากคลอง3 มาตั้งอาทิตย์หนึ่งแล้วย้ายมาที่อโศก
พรุ่งนี้จะต้องย้ายออกมาเชียงใหม่อีก ผมไม่รู้ว่าจะออกมาได้หรือเปล่า หวังว่าสปอรต์ครุยเซอร์ 4x4WD 2JVV คงพาเขาลุยออกมาได้

ผมออกจากสุโขทัย ตอนนี้ผมอยู่เชียงใหม่แล้วครับ อากาศดี คนเยอะมากๆ
The Following 2 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
wk7000 (31-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 30-10-2011, 17:28   #1933
Pong79

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maverickman อ่านกระทู้
Sport rider 1JZ GE ใน ปี 2000
เฟืองท้ายเดิม ทุกอย่างโอเค มีปัญหาความร้อน แก้ไม่หาย ใช้หม้อน้ำเดิม 3 ช่อง พัดลมไฟฟ้าบางๆ 2 ตัวหลังหม้อน้ำ ยังไม่ได้ตีบังลม ยัดพัดลมได้แค่สองตัวด้านบน (หม้อน้ำเป็นแบบยาวแนวตั้ง) ใส่พัดลมได้ยากมากเพราะระยะระหว่างเครื่องกะหม้อน้ำน ้อยมาก อยากจะทราบร้านที่รับเลื่อนหม้อน้ำไปข้างหน้า หรือร้านที่รับทำบังลม บ้านผมอยู่ระยองครับ

หม้อน้ำใช้สองช่องพอครับ สามช่องของเครื่องดีเซลมันหนาเกินไป พัดลมไฟฟ้าจึงระบายลมเพื่อลดความร้อนได้ไม่พอ ไม่เหมือนพัดลมฟรีปั้มทำแรงลมได้ดีกว่า

หม้อน้ำจะต้องยาวเท่ากับของเดิม ไม่ใช่ของรุ่นขับสองล้อมาใส่ซึ่งสั้นกว่า ไม่งั้นก็ไม่จบ

หม้อน้ำเลื่อนไปข้างหน้าได้ประมาณเกือบสองเซนติเมตร( โดยประมาณ) ใส่พัดลมดูดไฟฟ้าแบบบางๆของโตโยต้าท้ายโด่งได้สองตัว ต้องมีบังลม ส่วนด้านหน้า ติดพัดลมเป่า 10-12 นิ้วได้อีก หนึ่งตัว เกินห้าเดือนแล้วผมยังไม่เคยเติมน้ำเลยเพราะมันไม่พร ่อง เครื่องก็ไม่ร้อน

เครื่อง 1J แรงมันน้อย ต้องเร่งมากกว่าสองเจ ทำให้มันร้อนง่ายกว่าด้วย กินน้ำมันก็จะมากกว่า 2J เสียอีก

เรื่องความร้อนควรแก้ให้หายขาด ไม่งั้นจะมีผลตามมา เรื่องแอร์ ,ซีลต่างๆ อายุการใช้งานจะสั้นกว่าที่ควร ถ้าน้ำดัน, ปะเก็นฝาสูบรั่ว หรือฝาสูบโก่งจะยุ่งยากมากขึ้นไปอีก

ลองแก้ไขตามที่ผมแนะนำดูครับ เพราะอาการเดียวกันกับที่ผมประสพมา

ลองดูความเห็นท่านอื่นนะครับ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pong79 : 31-10-2011 เมื่อ 09:51.
maverickman (31-10-2011), wk7000 (31-10-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 31-10-2011, 14:38   #1934
maverickman

รูปส่วนตัว maverickman

Car Brand: Sport rider
Engine Type: 1j ge
คะแนน: 0 maverickman is on a distinguished road
อ้างถึง:
หม้อน้ำใช้สองช่องพอครับ สามช่องของเครื่องดีเซลมันหนาเกินไป พัดลมไฟฟ้าจึงระบายลมเพื่อลดความร้อนได้ไม่พอ ไม่เหมือนพัดลมฟรีปั้มทำแรงลมได้ดีกว่า

หม้อน้ำจะต้องยาวเท่ากับของเดิม ไม่ใช่ของรุ่นขับสองล้อมาใส่ซึ่งสั้นกว่า ไม่งั้นก็ไม่จบ

หม้อน้ำเลื่อนไปข้างหน้าได้ประมาณเกือบสองเซนติเมตร( โดยประมาณ) ใส่พัดลมดูดไฟฟ้าแบบบางๆของโตโยต้าท้ายโด่งได้สองตัว ต้องมีบังลม ส่วนด้านหน้า ติดพัดลมเป่า 10-12 นิ้วได้อีก หนึ่งตัว เกินห้าเดือนแล้วผมยังไม่เคยเติมน้ำเลยเพราะมันไม่พร ่อง เครื่องก็ไม่ร้อน

เครื่อง 1J แรงมันน้อย ต้องเร่งมากกว่าสองเจ ทำให้มันร้อนง่ายกว่าด้วย กินน้ำมันก็จะมากกว่า 2J เสียอีก

เรื่องความร้อนควรแก้ให้หายขาด ไม่งั้นจะมีผลตามมา เรื่องแอร์ ,ซีลต่างๆ อายุการใช้งานจะสั้นกว่าที่ควร ถ้าน้ำดัน, ปะเก็นฝาสูบรั่ว หรือฝาสูบโก่งจะยุ่งยากมากขึ้นไปอีก

ลองแก้ไขตามที่ผมแนะนำดูครับ เพราะอาการเดียวกันกับที่ผมประสพมา

ลองดูความเห็นท่านอื่นนะครับ...
คุณ Pong79 พอมีแนวทาง หรือรูปในการเลื่อนหม้อน้ำเดินหน้า ที่ว่าได้เกือบสองเซ็นไหมครับ ผมจะได้เอาไปบอกช่างเป็นแนวทาง
maverickman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to maverickman For This Useful Post:
เก่า 01-11-2011, 08:08   #1935
Pong79

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maverickman อ่านกระทู้
คุณ Pong79 พอมีแนวทาง หรือรูปในการเลื่อนหม้อน้ำเดินหน้า ที่ว่าได้เกือบสองเซ็นไหมครับ ผมจะได้เอาไปบอกช่างเป็นแนวทาง
ถ้าจะวางให้ห่างหน่อยก็ต้องเอาหม้อน้ำไว้ใต้คานฝากระ โปรงหน้าครับ ร้านหม้อน้ำน่าจะจัดการให้ได้

วางหม้อน้ำชิดคานหน้าก็ใช้ได้แล้ว ลองกลับไปไล่ดูกระทู้เก่าๆพอจะมีรูปบ้าง การใส่บังลมอาจลำบากก็ต้องยอมรับสภาพเพราะห้องเครื่อ งมันสั้นครับ ผมเองก็ใส่ลำบากแต่ก็ไม่ได้ถอดบ่อยๆ หลายๆท่านที่วางเครื่องก็คงเหมือนกันครับ
ผมอยู่ระหว่างอพยพหนีน้ำ ก็ไม่ค่อยสะดวกในการให้ข้อมูลหรือรูปภาพมากนัก รูปส่วนใหญ่ผมจะเก็บไว้ที่บ้านครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pong79 : 01-11-2011 เมื่อ 13:36.
maverickman (01-11-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 03-11-2011, 14:13   #1936
note4you
Senior Member

รูปส่วนตัว note4you

Car Brand: SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i GAS : LPG , AG , 58LT
คะแนน: 14 note4you is on a distinguished road
ความคืบหน้าครับ ไม่ได้หายไปไหน

note4you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to note4you For This Useful Post:
bellcorp (03-11-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 03-11-2011, 16:08   #1937
bellcorp
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว bellcorp

Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 18 bellcorp is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง bellcorp
[quote=note4you;741398][color="DeepSkyBlue"][b][size="6"]ความคืบหน้าครับ ไม่ได้หายไปไหน
ถ้าเป็นไปได้ลองเช็คราคาอะไหล่เองก่อนนะครับ แถววรจักร ลดไปอีก 20% เผื่อได้ส่วนต่างครับในกรณีที่มีประกัน
bellcorp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to bellcorp For This Useful Post:
note4you (04-11-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 06-11-2011, 22:11   #1938
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
[quote=note4you;741398][color="DeepSkyBlue"][b][size="6"]ความคืบหน้าครับ ไม่ได้หายไปไหน
ไปโดนอะไรมาครับ พอดีตกข่าว
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
เก่า 07-11-2011, 16:50   #1939
bellcorp
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว bellcorp

Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 18 bellcorp is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง bellcorp
[quote=volvoman;741956]
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
[color="DeepSkyBlue"][b][size="6"]ความคืบหน้าครับ ไม่ได้หายไปไหน
ตามนี้ครับพี่
bellcorp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to bellcorp For This Useful Post:
volvoman (09-11-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
เก่า 08-11-2011, 04:20   #1940
note4you

รูปส่วนตัว note4you

Car Brand: SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i GAS : LPG , AG , 58LT
คะแนน: 14 note4you is on a distinguished road
[quote=volvoman;741956]
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note4you อ่านกระทู้
[color="DeepSkyBlue"][b][size="6"]ความคืบหน้าครับ ไม่ได้หายไปไหน
ตามนี้ครับ หรือหน้า 190
note4you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to note4you For This Useful Post:
ksvisawa (15-12-2014), volvoman (09-11-2011), กัมพ์ (19-11-2011)
ตอบกลับ