ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-08-2008, 07:51   #1
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
ใช้ gas แล้ว ไฟ Engine โชว์

คืออย่างนี้ครับ... ถ้าผมสตาร์ท เครื่องด้วยน้ำมัน แล้ว warm ไว้จนร้อน หรือให้ O2 sensor ร้อนได้ที่ (สายเดียว) แล้วตัดเป็นแก็ส ไฟจะไม่โชว์ ครับ แต่ถ้า warm ไว้แป๊ปเดียว หรือ สตาร์ท แล้วออกตัวไป สักพักไฟจะโชว์ทันที ถ้าเราเช็ค Code จะได้ 25 ครับคือน้ำมันบางไป ผมละมึนตึ๊บ

อยากถามว่า ที่ไหนรับทำตัวหลอกกล่อง บ้างครับ ว่าหัวฉีดทำงาน หรือหลอก O2 sensor ผมว่าจะลองดู เพราะไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้ว เหลือปัญหาแค่จุดเดียวเองครับ ก็จะจบอย่าง Happy แล้ว

รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ถ้าได้เบอร์โทรฯ ช่าง จะขอบพระคุณมาก ๆ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-2008, 11:32   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้
คืออย่างนี้ครับ... ถ้าผมสตาร์ท เครื่องด้วยน้ำมัน แล้ว warm ไว้จนร้อน หรือให้ O2 sensor ร้อนได้ที่ (สายเดียว) แล้วตัดเป็นแก็ส ไฟจะไม่โชว์ ครับ แต่ถ้า warm ไว้แป๊ปเดียว หรือ สตาร์ท แล้วออกตัวไป สักพักไฟจะโชว์ทันที ถ้าเราเช็ค Code จะได้ 25 ครับคือน้ำมันบางไป ผมละมึนตึ๊บ

อยากถามว่า ที่ไหนรับทำตัวหลอกกล่อง บ้างครับ ว่าหัวฉีดทำงาน หรือหลอก O2 sensor ผมว่าจะลองดู เพราะไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้ว เหลือปัญหาแค่จุดเดียวเองครับ ก็จะจบอย่าง Happy แล้ว

รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ ถ้าได้เบอร์โทรฯ ช่าง จะขอบพระคุณมาก ๆ
เป็นเครื่องเจใช่เปล่าครับ ถ้าใช้ ผมบอกได้เลยครับว่ามันไม่เคยโชว์ครับ ผมทำมาก็นานมากแล้ว ยังไม่เคยเห็นเลยน่ะครับ หรือไม่ก็ลองปรับจูนแก๊สให้หนาขึ้นอ่ะครับ มันจะได้ไม่โชว์ว่าบางล่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-2008, 16:47   #3
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เป็นเครื่องเจใช่เปล่าครับ ถ้าใช้ ผมบอกได้เลยครับว่ามันไม่เคยโชว์ครับ ผมทำมาก็นานมากแล้ว ยังไม่เคยเห็นเลยน่ะครับ หรือไม่ก็ลองปรับจูนแก๊สให้หนาขึ้นอ่ะครับ มันจะได้ไม่โชว์ว่าบางล่ะครับ
นั่นสิครับ ผมก็คิดเหมือนพี่เคว่าเจนี่มันโชว์ด้วยเหรอครับ กล่องหลอกผมก็ไม่เคยใช้ ใช้ relay ตัดเอา ก็ไม่เห็นมันโชว์
เก่า 10-08-2008, 19:51   #4
vanmania
Member

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
ขอบคุณครับคุณเค และคุณชัย ผมก็พยายามแล้วอ่ะครับ ทั้งปรึกษาคุณโต้งOBD และคุณเฒ่า(ศรีราชา) สุดท้ายมันก็ยังโชว์ แต่ถ้าทำแบบที่ผมบอกตามกระทู้ ผมสังเกตุว่ามันไม่โชว์ ทุกวันนี้ผมขับแบบเซ็ง ๆ ไม่รู้ทำไง เดี๋ยวโชว์ เดี๋ยวไม่โชว์ แทบอยากจะถอดหลอดทิ้งกันไป

หากคุณเค ทำได้ ผมอยากรบกวนให้คุณเค ทำให้ ไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ นึกว่าช่วย...เถอะครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2008, 13:32   #5
komvolvo
Junior Member

คะแนน: 0 komvolvo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้

ลองใส่กล่องหลอก โอทูหรือยังครับ ตั้งแต่ผมทำมาไม่ใส่กล่องหลอก โอทู มันก็ไม่ขึ้น หรือไม่ลองเมลมา komvolvo@yahoo.co.th
komvolvo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2008, 23:45   #6
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณครับคุณเค และคุณชัย ผมก็พยายามแล้วอ่ะครับ ทั้งปรึกษาคุณโต้งOBD และคุณเฒ่า(ศรีราชา) สุดท้ายมันก็ยังโชว์ แต่ถ้าทำแบบที่ผมบอกตามกระทู้ ผมสังเกตุว่ามันไม่โชว์ ทุกวันนี้ผมขับแบบเซ็ง ๆ ไม่รู้ทำไง เดี๋ยวโชว์ เดี๋ยวไม่โชว์ แทบอยากจะถอดหลอดทิ้งกันไป

หากคุณเค ทำได้ ผมอยากรบกวนให้คุณเค ทำให้ ไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ นึกว่าช่วย...เถอะครับ
เบื้องต้นลองถอด obd ก่อนครับ เพราะเห็นบอกว่าติดด้วย แต่จริง ๆ แล้วมันไม่น่าเกี่ยว แต่สิ่งที่มันแปลกปลอม และเพิ่มเติมก็ obd ครับ ลองดูก่อนครับ เพราะมันอาจจะดึงสัญญาณน่ะครับ (ไม่ได้ว่า obd มันไม่ดีน่ะครับ) แต่ถ้าเอาออกแล้วยังเป็นอยู่ แนะนำว่าลองขับรถมาหาผมก็ได้ครับ เดี๋ยวดูให้ครับว่ามันมีอะไรที่ผิดปกติหรือเปล่าน่ะค รับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-08-2008, 12:49   #7
con_bangpu
Junior Member

คะแนน: 0 con_bangpu is on a distinguished road
แทรกนิดนึง ครับ ของผมจะโชว์ตอนออกตัวถ้าอยู่ในเกียร์ต่ำอะคับ สาเหตุจากอะไร

ของผมเกียร์ออโต้คับ พอออกตัวไปที 2500 รอบถึงจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 2 คับ
con_bangpu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-08-2008, 17:25   #8
vanmania
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เบื้องต้นลองถอด obd ก่อนครับ เพราะเห็นบอกว่าติดด้วย แต่จริง ๆ แล้วมันไม่น่าเกี่ยว แต่สิ่งที่มันแปลกปลอม และเพิ่มเติมก็ obd ครับ ลองดูก่อนครับ เพราะมันอาจจะดึงสัญญาณน่ะครับ (ไม่ได้ว่า obd มันไม่ดีน่ะครับ) แต่ถ้าเอาออกแล้วยังเป็นอยู่ แนะนำว่าลองขับรถมาหาผมก็ได้ครับ เดี๋ยวดูให้ครับว่ามันมีอะไรที่ผิดปกติหรือเปล่าน่ะค รับ
ขอบพระคุณมากครับ คุณเค วันนี้ผมถอด OBD1 ออกแล้วด้วยตัวเอง พรุ่งนี้มีโอกาสได้วิ่งแก๊สไปพิษณุโลก ถ้ายังโชว์อีกคงได้นำไปให้คุณเค ช่วยเช็คครับ คงไม่เป็นการรบกวน
เก่า 26-08-2008, 19:03   #9
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
ขอบพระคุณมากครับ คุณเค วันนี้ผมถอด OBD1 ออกแล้วด้วยตัวเอง พรุ่งนี้มีโอกาสได้วิ่งแก๊สไปพิษณุโลก ถ้ายังโชว์อีกคงได้นำไปให้คุณเค ช่วยเช็คครับ คงไม่เป็นการรบกวน
ได้ครับ

ตอบกลับ