ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-05-2011, 18:53   #61
เอ31เทพา
Member

รูปส่วนตัว เอ31เทพา

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 14 เอ31เทพา is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jiab4099_2 อ่านกระทู้
ผมใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว อัตราเร่งดีกว่ามิกเดิมเกือบเท่าตัว อัตรากินแก๊สเผลอๆ จะประหยัดพอกับหัวฉีด แต่กว่าจะลงตัวเสียค่าทำท่อไอดีไปหลายรอบ เครื่องรุ่นเดียวกัน ใช้อุปกรณ์ต่างกัน วางตำแหน่งผิดกันก็มีผล แต่ถ้าลงตัวแล้วผมว่าคุ้มค่าครับ ลืมมิกรูไปเลย
สนใจครับทำให้ผมอันนึงได้รึเปล่าครับ
เอ31เทพา is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2011, 21:47   #62
songkran_a
Junior Member

Car Brand: Mazda
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 songkran_a is on a distinguished road
ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

ทดลองทำดูแล้วครับ อัตราเร่งเยี่ยมมากครับ ใช้น้ำมันไม่มีตก ทำครั้งเดียวผ่านครับ แต่ผมใช้ท่อแค่ 2 1/2 ครับแล้วใช้ข้อต่อครับ กรองเปลือย นิ่งมากครับ ปลายลิ้นถ่วงด้วยน้อต M4 x 10 บวกด้วยน้อตตัวเมีย จำนวน 4 ตัว น้ำหนักกำลังดี ส่วนแผ่นลิ้นใช้ กระป๋องสีสเปร์ยที่ใช้แล้วมาตัด พับสองทบ หนากำลังพอดีเลย เร่ง 2000 รอบเปิดขึ้นไปนิดนึง พอ 3 พันรอบ เปิด เกือบสุด พอเกินกว่านั้น ถึงจะเปิดสุดครับ

มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าใช้น๊อตควรมีน้ำยาทาเกลียวกันคลายด้วยก็จะดีครับไ ม่งั้น น๊อตอาจหลุดลงไปในเครื่องได้ครับ ในเรื่องของสปริงนั้น ผมแนะนำว่า ให้ไปหาซื้อสปริงจากร้านเลยครับ แล้วทำจุดยึดสปริงให้เหนียวแน่นหน่อย ไม่งั้นถ้าหลุดเข้าไปในเครื่องอาจพังได้ครับ ลิ้นไม่จำเป็นต้องเอียงมาก ผมใช้เกลียวปล่อย
ยิงทะลุท่อยางไปกั้นไว้อีกทีนึง ทำให้ค่อนข้างเกือบ ๆ จะตั้งฉากเลย

ค่าใช้จ่ายในการทำ
1 ท่อยางลม 1 เส้นแบบทนความร้อน ราคา 360 บาท ยาว 1 เมตร (คงทำได้ซัก 15-20 อันครับ)
2 ท่อทองแดง ขนาย 1/2 นิ้ว บังเอิญมีอยู่แล้ว (อิอิ พอมีอุปกรณ์อ่ะ)
3 ข้อต่อทองแดง 1/2 นิ้ว งอ 90 (เชื่อมติดเลย) ราคา 20 บาท
4 กระป่องสีสเปรย์ เก่า ๆ (มีอยู่แล้ว)
5 ลวดเชื่อมเหล็ก 2.6 1 เส้น ก็มีอยู่แล้วอีก
6 ซิลิโคน ไว้ใช้ทาท่อทองแดงติดกับ ท่อยาง (มีอยู่แล้วอีก)

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่มีแนวความคิด Create ทำให้ได้ความรู้เพิ่มเติม
และขอบคุณทุกท่านที่ได้ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
songkran_a is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2011, 09:37   #63
เอ31เทพา
Member

คะแนน: 14 เอ31เทพา is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ songkran_a อ่านกระทู้
ทดลองทำดูแล้วครับ อัตราเร่งเยี่ยมมากครับ ใช้น้ำมันไม่มีตก ทำครั้งเดียวผ่านครับ แต่ผมใช้ท่อแค่ 2 1/2 ครับแล้วใช้ข้อต่อครับ กรองเปลือย นิ่งมากครับ ปลายลิ้นถ่วงด้วยน้อต M4 x 10 บวกด้วยน้อตตัวเมีย จำนวน 4 ตัว น้ำหนักกำลังดี ส่วนแผ่นลิ้นใช้ กระป๋องสีสเปร์ยที่ใช้แล้วมาตัด พับสองทบ หนากำลังพอดีเลย เร่ง 2000 รอบเปิดขึ้นไปนิดนึง พอ 3 พันรอบ เปิด เกือบสุด พอเกินกว่านั้น ถึงจะเปิดสุดครับ

มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าใช้น๊อตควรมีน้ำยาทาเกลียวกันคลายด้วยก็จะดีครับไ ม่งั้น น๊อตอาจหลุดลงไปในเครื่องได้ครับ ในเรื่องของสปริงนั้น ผมแนะนำว่า ให้ไปหาซื้อสปริงจากร้านเลยครับ แล้วทำจุดยึดสปริงให้เหนียวแน่นหน่อย ไม่งั้นถ้าหลุดเข้าไปในเครื่องอาจพังได้ครับ ลิ้นไม่จำเป็นต้องเอียงมาก ผมใช้เกลียวปล่อย
ยิงทะลุท่อยางไปกั้นไว้อีกทีนึง ทำให้ค่อนข้างเกือบ ๆ จะตั้งฉากเลย

1 ท่อยางลม 1 เส้นแบบทนความร้อน ราคา 360 บาท ยาว 1 เมตร (คงทำได้ซัก 15-20 อันครับ)
2 ท่อทองแดง ขนาย 1/2 นิ้ว บังเอิญมีอยู่แล้ว (อิอิ พอมีอุปกรณ์อ่ะ)
3 ข้อต่อทองแดง 1/2 นิ้ว งอ 90 (เชื่อมติดเลย) ราคา 20 บาท
4 กระป่องสีสเปรย์ เก่า ๆ (มีอยู่แล้ว)
5 ลวดเชื่อมเหล็ก 2.6 1 เส้น ก็มีอยู่แล้วอีก
6 ซิลิโคน ไว้ใช้ทาท่อทองแดงติดกับ ท่อยาง (มีอยู่แล้วอีก)

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่มีแนวความคิด Create ทำให้ได้ความรู้เพิ่มเติม
และขอบคุณทุกท่านที่ได้ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
สะดวกทำให้ผมอันนึงได้รึเปล่าครับทำไม่เป็นขอบคุณมาก ครับ
เอ31เทพา is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2011, 12:54   #64
torn7890
Senior Member

คะแนน: 16 torn7890 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ songkran_a อ่านกระทู้

แจ่วมากครับ สรุปคือส่วนที่แตกต่างของแต่ละเครื่องที่ทำให้แก็สมา ไม่พอแก้โดยการถ่วงนำหนักดีที่สุด ทำอันต่อไปผมจะได้ทำตัวถ่วงไว้ปรับไว้เลยดีกว่า ส่วนลิ้นผมแนะนำนิดหนึงนะครับพยามให้มันหลวมๆดีกว่า ผมเคยทำฟิตพอดีมันมีค้าง
torn7890 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2011, 20:54   #65
ลุงเหน่ง

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ torn7890 อ่านกระทู้
แจ่วมากครับ สรุปคือส่วนที่แตกต่างของแต่ละเครื่องที่ทำให้แก็สมา ไม่พอแก้โดยการถ่วงนำหนักดีที่สุด ทำอันต่อไปผมจะได้ทำตัวถ่วงไว้ปรับไว้เลยดีกว่า ส่วนลิ้นผมแนะนำนิดหนึงนะครับพยามให้มันหลวมๆดีกว่า ผมเคยทำฟิตพอดีมันมีค้าง
โอนเงินให้แล้วนะครับ คุ้มค่ามากเลยครับสำหรับไอเดียดีๆแบบนี้ เป็นการฉีกตำราฟิกมิกซ์ทิ้งไปโดยที่แรงได้ทั้งแก๊สแล ะน้ำมัน ระบบที่ไม่ยุ่งยาก อุปกรณ์น้อยชิ้น ประหยัดทั้ง INPUT และ OUTPUT
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2011, 22:20   #66
songkran_a

คะแนน: 0 songkran_a is on a distinguished road
ต้องขออภัยด้วยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ31เทพา อ่านกระทู้
สะดวกทำให้ผมอันนึงได้รึเปล่าครับทำไม่เป็นขอบคุณมาก ครับ
พอดีไม่ค่อยมั่นใจซักเท่าใดนักอ่ะครับ ว่าทำแล้วจะได้
เหมือนอันแรกอ๊ะเปล่า อ่ะ แต่ถ้าท่านใดสนใจ ผมแนะนำว่า น่าจะรวม ๆ ตัวกันแล้วจัดทำ แบบสละเวลาวันนึงโดยหารค่าอุปกรณ์กัน แล้วทดสอบร่วมกัน โดยเฉพาะ
คุณ Torn คงต้องขอเชิญ ในฐานะ ผู้ริเริ่มครับ ท่านใดจะร่วมทดสอบ ก็เข้ามาในลักษณะ meeting DIY.
จะได้ช่วยกัน share ความคิดเห็นครับ ผมอยู่แถว
บางนาครับ สามารถให้ยืมเครื่องมือ อุปกรณ์ และสถานที่ได้ครับ ส่วนอาหารและเครื่องดื่มคงต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกทุกท ่านด้วยครับ อิอิ
songkran_a is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2011, 17:50   #67
sanpecht
Member

Car Brand: BMW E-36
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 sanpecht is on a distinguished road
Red face

สอบถามผู้ที่เคยทดลองใช้งานว่ามิ๊กรุ่นรุ่นนี้เหมาะก ับเครื่องna หรือ turbo
sanpecht is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2011, 22:27   #68
songkran_a

เหมาะกับเครื่องระบบใด

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sanpecht อ่านกระทู้
สอบถามผู้ที่เคยทดลองใช้งานว่ามิ๊กรุ่นรุ่นนี้เหมาะก ับเครื่องna หรือ turbo
เหมาะกับเครื่อง N/A ครับ ไม่เหมาะกับเครื่อง Turbo
เพราะ เครื่อง Turbo มี Pressure ครับ เวลาเกิด
Boost นั้น จะทำให้ลิ้นนั้นปลิวขี้นไปเปิดแบบสุดเลย
ครับในทีเดียว ยกเว้นจะ Modify เป็นสปริงแล้วคำนวน
ค่า K ขอบสปริงให้เหมาะสมกับกำลัง Boost แต่ควรจะ
ใช้หม้อต้มที่มีแรงดันพอสมควรแล้วปรับ ด้วย Regulator แบบแปรผันครับ จะค่อนข้างเสถียรกว่าเยอะครับ (ทดสอบทำให้เพื่อนทดสอบแล้วครับ)
เก่า 28-05-2011, 23:44   #69
ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sanpecht อ่านกระทู้
ผู้ที่ทดลองใช้มิกเซอร์ตัวนี้อยู่ส่วนใหญ่ใช้กับ NA ครับ แต่ถ้าเป็นเครื่อง Turbo ก็น่าจะใช้หลักการเดียวกัน เพียงแต่หม้อต้มต้องเป็นรุ่นที่ใช้กับ Turbo ถ้าใช้หม้อต้มรุ่นธรรมดามันจะจ่ายแก๊สไม่ทันแล้วแบคไ ฟร์จะตามมา การติดตั้งอาจยุ่งยากกว่าเพราะต้องติดก่อนเข้าลิ้นปี กผีเสื้อ ซึ่งตรงตำแหน่งนั้นจะมีระยะค่อนข้างสั้นคือเป็นช่วงโ ค้งของท่ออินเตอร์
ผมคิดว่าถ้าจะใช้กับเครื่องTurbo อาจต้องเจาะช่องท่อแก๊สเข้าตรงท่อลิ้นปีกของเครื่อง แล้วแยกลิ้นแปรผันไปติดตรงท่ออินเตอร์ในแนวดิ่งฝั่งอ อกจากอินเตอร์
การทดลองนี้เป็นการทดลองของคนเงินน้อยเพื่อค้นหาสิ่ง ใหม่ๆมาทดแทนฟิกซ์มิกซ์ของเดิมที่มีข้อจำกัดและแก้ปั ญหาอากาศไม่พอในรอบสูง ซึ่งผมเองก็ยังไม่สรุปว่าอันไหนดีกว่ากัน หากมีหลายๆท่านสนใจก็ลองทำกันก็ดีครับ จะได้ช่วยกันหาข้อสรุป แต่ถ้าจะให้ง่ายและสะดวกในการใช้งานไม่ต้องมาขับไปจู นไปอย่างผม ก็ติดหัวฉีดดีกว่าแน่นอนครับ
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2011, 11:27   #70
เอ31เทพา
Member

ผมอยู่สำโรงครับอยากได้บ้าง
เก่า 30-05-2011, 20:00   #71
torn7890

คะแนน: 16 torn7890 is on a distinguished road
อ้างถึง:
เครื่องเทอร์โบยังไม่เคยลองเลยเป็นยังไงครับ แต่คิดว่าถ้าเคยติดมิกมาก็น่าจะใส่ได้ครับก้ใส่แทนมิ กเดิมนั้นและ
แต่อย่าพึ่งคาดหวังมากครับเป็นแค่การคาดเดา รอการทดลองและแก้ไขกันต่อไปครับ
แต่งานนี้เหมาะกับคนชอบลองและคนงบน้อยไม่พอเล่นหัวฉี ดครับ
torn7890 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2011, 20:09   #72
torn7890

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ31เทพา อ่านกระทู้
ผมอยู่สำโรงครับอยากได้บ้าง
เห็นอยากทดลองใส่ครับ เดียวจัดให้ลองครับตอนนี้ตัดท่อมาแล้วรออีกสักหน่อยน ะครับอาทิตย์นี้น่าจะได้ ครับ
เก่า 30-05-2011, 20:13   #73
เอ31เทพา
Member

ขอบคุณมากครับน้าทรคิดค่าอุปกร์ณกับฝีมือมาด้วยแล้วก ันได้การยังไงแจ้งผมด้วยนะครับเห็นมีเพื่อนๆในเวปอยา กได้กันหลายคน
เก่า 01-06-2011, 10:54   #74
zenki

รูปส่วนตัว zenki

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: Toyota Jz Ge
คะแนน: 0 zenki is on a distinguished road
แวะมาดูอีกรอบ หุหุหุ แอบสนใจอยู่
zenki is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2011, 21:40   #75
torn7890

อ้างถึง:
ขอบคุณมากครับน้าทรคิดค่าอุปกร์ณกับฝีมือมาด้วยแล้วก ันได้การยังไงแจ้งผมด้วยนะครับเห็นมีเพื่อนๆในเวปอยา กได้กันหลายคน
เสร็จแล้วครับหนึ่งอัน กว่าจะเสร็จเชื่อมเจียรตั้งนานเพราะเชื่อมไม่เก่ง ทำหลังเลิกงานเสียงป๊อกๆแป็กๆในห้องกลัวกวนข้างห้องเ ขาอยู่ จันถึงศุกร์อยู่บางปะกงครับ มาลองด้วยกันหรือเอาไปติดเองแล้วแต่ครับ
เก่า 02-06-2011, 09:13   #76
เอ31เทพา
Member

ขอบคุณมากครับน้าทรแล้ววันเสาร์-อาทิตย์น้าอยู่แถวไหนครับแล้วติดตั้งเองได้รึเปล่าเห มือนมิกซ์ทั่วไปรึเปล่าครับ 0814050657 ธีระ
เก่า 03-06-2011, 10:46   #77
เอ31เทพา
Member

น้าทรครับไว้วันจันทร์หรืออังคารผมวิ่งไปหาครับผม
เก่า 04-06-2011, 23:31   #78
ลุงเหน่ง

หลังจากที่ผมทดลองใช้ ทดลองจูน ปรับเปลี่ยนน้ำหนักของลิ้น กว่าจะหาจุดที่ดีที่สุด ขับได้ปรูดปร๊าดตามสไตล์ 2J จนถึงวันนี้หมดแก๊สไปแล้ว 4 ถัง อยู่ที่ 3บาทกว่าถึง4บาทกว่าต่อ กม. ซึ่งส่วนใหญ่แก๊สจะหมดไปกับการจอดจูน ถังที่4แสบทรวงที่สุด วิ่งไปแค่ 97กม.เติมแก็สไป 42ลิตร
ตอนนี้หยุดการปรับจูนทั้งหมดเพราะที่เซตไว้ที่จุดนี้ น่าจะลงตัวที่สุด ถังที่5 จะหาอัตราสิ้นเปลืองอย่างเดียวหากยังกินดุ คงต้องกลับไปฟิกซ์มิกตัวเดิม เพราะผมไม่รู้ว่าหม้อต้มมันจะมีผลด้วยหรือไม่ ผมใช้หม้อต้ม Atiker เก่าๆใช้มาสัก 3 ปีแล้ว
เก่า 05-06-2011, 15:32   #79
torn7890

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุงเหน่ง อ่านกระทู้
หลังจากที่ผมทดลองใช้ ทดลองจูน ปรับเปลี่ยนน้ำหนักของลิ้น กว่าจะหาจุดที่ดีที่สุด ขับได้ปรูดปร๊าดตามสไตล์ 2J จนถึงวันนี้หมดแก๊สไปแล้ว 4 ถัง อยู่ที่ 3บาทกว่าถึง4บาทกว่าต่อ กม. ซึ่งส่วนใหญ่แก๊สจะหมดไปกับการจอดจูน ถังที่4แสบทรวงที่สุด วิ่งไปแค่ 97กม.เติมแก็สไป 42ลิตร
ตอนนี้หยุดการปรับจูนทั้งหมดเพราะที่เซตไว้ที่จุดนี้ น่าจะลงตัวที่สุด ถังที่5 จะหาอัตราสิ้นเปลืองอย่างเดียวหากยังกินดุ คงต้องกลับไปฟิกซ์มิกตัวเดิม เพราะผมไม่รู้ว่าหม้อต้มมันจะมีผลด้วยหรือไม่ ผมใช้หม้อต้ม Atiker เก่าๆใช้มาสัก 3 ปีแล้ว

กินดุจังครับ แต่ก่อนที่ลุงเหน่งเคยปรับกินแก็สได้น้อยๆใช้ค่าโอทู อยู่ที่เท่าไรครับ อยากลองให้ปรับไปช่วงๆนั้นดูอีกที
กินดุยังงี้สงสัยบางรอบแก็สมาเกินอะครับ ลองวิ่งไต่ระดับขึ้นช้าดูค่าโอทูแต่ละช่วงให้หน่อยแล ะช่วงวิ่งนิ่งๆที่สามพันรอบและช่วงเดินเบา เดียวยังไงจะได้ช่วยแก้ไขต่อ คืออาจจะแก้ที่ลิ้นให้ช่่วงปิดสุดช่องเล็กลงอีกส่งไป ให้ใหม่ ยังไงก็อยากแก้ให้สำเร็จครับจนสุดไม่ได้ยังไงค่อยว่า กัน
เก่า 06-06-2011, 16:13   #80
ลุงเหน่ง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ torn7890 อ่านกระทู้
กินดุจังครับ แต่ก่อนที่ลุงเหน่งเคยปรับกินแก็สได้น้อยๆใช้ค่าโอทู อยู่ที่เท่าไรครับ อยากลองให้ปรับไปช่วงๆนั้นดูอีกที
กินดุยังงี้สงสัยบางรอบแก็สมาเกินอะครับ ลองวิ่งไต่ระดับขึ้นช้าดูค่าโอทูแต่ละช่วงให้หน่อยแล ะช่วงวิ่งนิ่งๆที่สามพันรอบและช่วงเดินเบา เดียวยังไงจะได้ช่วยแก้ไขต่อ คืออาจจะแก้ที่ลิ้นให้ช่่วงปิดสุดช่องเล็กลงอีกส่งไป ให้ใหม่ ยังไงก็อยากแก้ให้สำเร็จครับจนสุดไม่ได้ยังไงค่อยว่า กัน
ปัญหาที่พบจากการใช้มิกเซอร์แปรผันตัวนี้คือ
1. รอบเดินเบาไม่นิ่งมีอาการสะดุดและรอบกระพือ อาจเกิดจากแก๊สหนาเพราะต้องจูนเผื่อในรอบสูง แม้ว่าจะจูนเซนท์และไอเดิลบางเพียงพอที่จะไม่ดับ โดยให้รอบเดินเบาอยู่ที่ 800
2. เมื่อเร่งรอบไปใกล้ 3000 รอบ A/F จะบางจนมีอาการสะดุด แต่พอยกคันเร่ง A/F จะหนาทันที บางครั้งใหลไปถึง 1.2โวลท์ เวลารถติดๆไหลไปเรื่อยๆรู้สึกเสียดายแก๊สมาก
ผมพอจะสรุปได้ว่าท่อเหล็ก 2.5นิ้ว มันใหญ่เกินไปเพราะเวลาลิ้นเปิดสุดถ้าเทียบกับฟิกมิก ซ์มันจะเท่ากับ 60มม. ( กรณีนี้ถ้าเป็นหม้อต้มแบบ SUPER มันน่าจะจ่ายแก๊สได้เพียงพอ ไม่บาง แต่ของผมเป็นหม้อต้มธรรมดาต้องจูนออกเยอะ แต่ก็ยังบางอยู่ ) อาจจะต้องแก้โดยบังคับไม่ให้ลิ้นเปิดสุด แม้ว่าผมจะใช้วิธีถ่วงน๊อตก็ยังไม่ได้ผลเท่าใดนักแต่ ก็ดีกว่าไม่ถ่วงเลย เพราะจูนเท่าใดมันก็ไม่นิ่งซะที
3. ผมลองนั่งคิดดูใหม่ว่าจะทำอย่างไรให้รูมิกเซอร์ในรอบ เดินเบา= 28มม. และเปืดกว้างสุดไม่เกิน 40มม. ผมลองหาข้อมูลใน Gasthai.com ก็ได้แนวคิดใหม่ คือเขาใช้ขวดน้ำพลาสติกมาตัดปากออกแล้วใช้กรรไกรตัดร อบรูเป็นเส้นๆ เพื่อให้มันสามารถขยายได้เวลามีแรงดูดเพิ่ม
ผมเลยลองทำบ้าง โดยใช้ขวดน้ำมันพืชองุ่นขนาด 1 ลิตรซึ่งมีลักษณะใต้ฝาลงไปเป็นแนวลาดเอียงสั้นๆ ตัวขวดกลมขนาด 3นิ้ว ซึ่งเท่ากับท่อกรองอากาศสแตนเลสของผมพอดี
จัดการตัดปากขวดทิ้ง วัดเส้นผ่าศูนย์กลางได้ 28มม. แล้วก็ซอยปากรูเป็นเส้นๆโดยรอบ กะว่าให้มันขยายได้อีกสักหน่อยเท่าไรไม่รู้ ลักษณะคล้ายกรวยกรอกน้ำ
ถอดลิ้นแปรผันออก แล้วยัดมิกซ์ขวดเข้าไปทันที ประกอบเอาออกไปลองโดยที่ไม่ต้องจูนใดทั้งสิ้น ผลปรากฏว่า
1. เดินเบานิ่งสนิท ไม่มีกระพือหรือสั่นใดทั้งสิ้น
2. อัตราเร่งดีมากๆ เหมือนกับรถเบาจะเร่งแซงตรงไหนก็ได้ดั่งใจ ทั้งๆที่รถผม 4WD มีหลังคากับเบาะหลัง ยาง 265/70/16
3. ลากไปจนสุดเกียร์ทุกเกียร์ลื่นไหลไปแบบนิ่มๆไม่มีสดุ ด แต่ความเร็วเลยช่วง120ขึ้นไป จะช้าหน่อยเพราะแก๊สหนา อากาศเข้าได้ไม่เต็มที่ จะไปให้เร็วกว่านั้นแต่ถนนไม่อำนวย
4. ผมจอดหาที่จูนใหม่ สามารถลดพาวเวอร์วาลว์ลงได้สักสัก 2.5รอบ โดยที่ปลายไม่บาง
5. ช่วยกันคิดหน่อยครับว่าผมจะใช้วัสดุอะไรดีแทนขวดพลาส ติก แต่ให้มันขยายได้หุบได้โดยไม่เสียรูปทรง
ช่วงที่ทดลองยังไม่ได้ถ่ายรูป
ตอบกลับ