ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-10-2009, 10:16   #1
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ตัวปั่นพาเวอร์เจโบตกลงเอาของเจไม่โบใช้ได้มั๊ยครับ

เมื่อวานนี้ไปเซียงกงบางนา ต้องการซื้อตั่วปั่นพาวเวอร์ที่ใช้กับเจโบ ... พบว่ามามี 2 ร้านที่บอกว่าตัวปั่นพาวเวอร์ใช้ด้วยกันได้ระหว่างเจ โบกับไม่โบ แต่ให้แยกเอากระป๋องที่ติดมาออกเพราะเจโบเป็นกระป๋อง แยก ส่วนอีก 2 ร้านบอกไม่เหมือนกันใช้ไม่ได้ เพราะเจโบเป็น hydrolic อะไรทำนองนี้อะครับซึ่งต้องเอาของเจโบเท่านั้น และแพงกว่า....ตกลงแบบไหนถูกครับ....เลยไม่ได้อะไรติ ดมือกับมาเลย เพราะกลัวใช้ไม่ได้
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2009, 10:28   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
เมื่อวานนี้ไปเซียงกงบางนา ต้องการซื้อตั่วปั่นพาวเวอร์ที่ใช้กับเจโบ ... พบว่ามามี 2 ร้านที่บอกว่าตัวปั่นพาวเวอร์ใช้ด้วยกันได้ระหว่างเจ โบกับไม่โบ แต่ให้แยกเอากระป๋องที่ติดมาออกเพราะเจโบเป็นกระป๋อง แยก ส่วนอีก 2 ร้านบอกไม่เหมือนกันใช้ไม่ได้ เพราะเจโบเป็น hydrolic อะไรทำนองนี้อะครับซึ่งต้องเอาของเจโบเท่านั้น และแพงกว่า....ตกลงแบบไหนถูกครับ....เลยไม่ได้อะไรติ ดมือกับมาเลย เพราะกลัวใช้ไม่ได้
ในความคิดของผม ระบบการทำงาน เหมือนกัน ย่อมใช้กันได้ครับ ผมยังไม่เคยเห็นในตำรามีเขียนแบ่งประเภทระบบการทำงาน เลยครับ มันก็เป็นระบบทำแรงดันไฮดรอลิคเหมือนกันทั้งนั้นครับ
เก่า 12-10-2009, 10:45   #3
nona31

รูปส่วนตัว nona31

คะแนน: 0 nona31 is on a distinguished road
ใส่ได้ครับ ผมก็ใส่อยู่ครับ เปลี่ยนมา 3 ปีและ ก็ใช้งานปกติครับ พวงมาลัยเบาหวิวเหมือนเดิม
nona31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2009, 11:25   #4
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ในความคิดของผม ระบบการทำงาน เหมือนกัน ย่อมใช้กันได้ครับ ผมยังไม่เคยเห็นในตำรามีเขียนแบ่งประเภทระบบการทำงาน เลยครับ มันก็เป็นระบบทำแรงดันไฮดรอลิคเหมือนกันทั้งนั้นครับ
ลุงมูนครับ ส่วนตัวผมก็คิดว่าใช้ได้ครับ ขอเพียงว่าขาจุดยึดต่างๆรูน๊อตตรงกันหมดหรือเปล่า ไอ้ตรงนี้แหละครับที่อยากรู้....ใครเคยซื้อมาแล้วเอา มาถอดกระป๋องออกแล้วใช้ได้ช่วยบอกหน่อยครับ....ส่วนไ อ้เรื่องไฮโดรลิคคือสิ่งที่ร้านถามผมมาแต่ผมไม่เข้าใ จคำถามเค้าก็เลยมาถ่ายทอดแบบได้ยินมาว่าไฮโดรลิคๆทำน องนั้น ร้านน่าจะถามผมเพิ่มว่าพัดลมหน้าเครื่องผมเป้นแบบไฮโ ดรลิคหรือเปล่า ซึ่งผมตอบว่าไม่ทราบไปอะครับ...แต่ไม่ได้หมายถึงตัวป ั่นเป็นระบบไฮโดรลิคครับ....ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ลุ งมูนเข้าใจผิดไป
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2009, 11:50   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ลุงมูนครับ ส่วนตัวผมก็คิดว่าใช้ได้ครับ ขอเพียงว่าขาจุดยึดต่างๆรูน๊อตตรงกันหมดหรือเปล่า ไอ้ตรงนี้แหละครับที่อยากรู้....ใครเคยซื้อมาแล้วเอา มาถอดกระป๋องออกแล้วใช้ได้ช่วยบอกหน่อยครับ....ส่วนไ อ้เรื่องไฮโดรลิคคือสิ่งที่ร้านถามผมมาแต่ผมไม่เข้าใ จคำถามเค้าก็เลยมาถ่ายทอดแบบได้ยินมาว่าไฮโดรลิคๆทำน องนั้น ร้านน่าจะถามผมเพิ่มว่าพัดลมหน้าเครื่องผมเป้นแบบไฮโ ดรลิคหรือเปล่า ซึ่งผมตอบว่าไม่ทราบไปอะครับ...แต่ไม่ได้หมายถึงตัวป ั่นเป็นระบบไฮโดรลิคครับ....ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ลุ งมูนเข้าใจผิดไป
คุณเข้าใจผิดแล้วครับ
ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ตัวนี้แหละครับ คือตัวสร้างแรงดันไฮดรอลิคเพื่อทดกำลังไปขับดันเฟือง กระปุกพวงมาลัยครับผม

จริงๆแล้ว ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ถ้ามีการชำรุด สามารถซ่อมใช้ได้ครับ ซึ่งซ่อมไม่ยาก มีชุดซ่อมขายด้วยครับ แต่ถ้า เอาง่าย ก็สามารถหาซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ ซึ่งตัวปั่น ถ้าเป็นของรุ่น เจแซด จุดยึดน่าจะเหมือนกันหมดครับ ถังพักน้ำมันเพาเวอร์ และตัวปั่นแรงดันเพาเวอร์ เป็นเป็นการทำงานคนละส่วนกัน จึงสามารถแยกออกจากกันได้ครับ

สำหรับผมแล้ว ถ้าผมหาตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ของ JZ ไม่ได้เลย (แค่สมมุตนะครับ เพราะว่า จริงๆแล้วมันหาง่ายครับ) ผมมั่นใจเลยครับว่า ผมสามารถดัดแปลงใช้ตัวปั่นพวงมาลัยของเครื่องรุ่นอื่ นมาแปลงหน้าแปลนยึด และแปลงขนาดพูเล่ย์ให้ใช้กับเครื่อง JZ ได้เลยครับ เพราะว่าระบบการทำงานของตัวปั่นเพาเวอร์เป็นมาตราฐาน ระบบสร้างแรงดันไฮดรอลิคเหมือนกันหมดครับ
nona31 (12-10-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว