ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

หัวข้อถูกปิด

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-07-2013, 15:54   #1
KIMCHK
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว KIMCHK

Car Brand: MB w124
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 KIMCHK is on a distinguished road

ย้ายตัวนี้ดีมั้ย มันบังทางลม

Godzela (16-07-2013)
เก่า 15-07-2013, 16:10   #2
se278
Senior Member

Car Brand: คูโบต้า
Engine Type: 1 สูบ
คะแนน: 14 se278 is on a distinguished road
เท่าที่ดูจากรูปนะครับ ผมว่ามันค่อนข้างแออัดไปหน่อย ครีบแผงหม้อน้ำยังใหม่ แต่แผงคอนเดนเซอร์แอร์มันน่าจะตันแล้วแถมยังมีออยเกี ยร์ พัดลมมาบังอีก ผมเดาว่าถ้าจอดดับเครื่อง ต่อพัดลมหน้าแผงคอนเดนเซอร์แอร์ให้ทำงาน เอามืออังที่พัดลมหน้าเครื่อง ลมแทบไม่ถึง อย่างนั้นหรือเปล่า ครับ

ถ้าเป็นรถผม ผมจะทำอย่างนี้ ครับ
1.เอาพัดลมหน้าแผงอนเดนเซอร์แอร์ออก เพราะมันน่าจะขวางลมพอสมควร
2.ผมจะย้ายแตรไปไว้ตำแหน่งอื่น
3.ผมจะเอาฟองน้ำที่ยัดระหว่างหม้อน้ำกับแผงคอนเดนเซอ ร์แอร์ออก
4.ผมจะย้ายออยคูลเลอร์ไปเป็นแบบฝังในหม้อน้ำ
5.เปลี่ยนแผงคอนเดนเซอร์แอร์ใหม่ให้ครีบโล่งๆหน่อย ดัดท่อแอร์ให้หลบไปตามขอบ ให้เรียบร้อยสวยงามสักหน่อย ไม่เกะกะ ถ้าเป็นรถผม ถ้าแผงคอนเดนเซอร์แอร์สภาพนี้ ผมเปลี่ยนทิ้ง ครับ
6.แผงคอนเดนเซอร์แอร์ถ้าไม่เปลี่ยนให้เป็นแบบโล่งกว่ าเก่า ผมจะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำพวกเป็ด หรือน้ำยาล้างเตาแกสมาจิกคลีน หรือน้ำยาล้างตู้แอร์ที่ขายตามห้าง ฉีดแผงแอร์ ทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงหรือตามคู่มือ แล้วเอาน้ำฉีดออก คงโล่งขึ้นเยอะ
7.และถ้าหน้าแผงคอนเดนเซอร์แอร์มันโล่งแล้ว อยากให้แอร์เย็น ผมจะใช้พัดลมเบนซ์ 16 นิ้วแบบเป่าทำงานตามจังหวะคอมแอร์ ครับ

ผมไม่ได้ความเห็นนะครับ แค่บอกว่าถ้าเป็นรถผมผมจะทำอย่างนี้ ครับ

ปล.ไม่ทราบว่าตัดใบพัดลมหน้าหม้อน้ำหรือเปล่า ครับ หรือว่าภาพมันหลอกตา ดูสั้นๆ และเห็นท่อน้ำมันเกียร์เข้าหม้อน้ำฝั่งน้ำเย็น แล้วที่ติดข้างหน้า ออยเกียร์หรือออยเครื่อง ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย se278 : 30-07-2013 เมื่อ 17:47.
se278 is offline  
The Following 4 Users Say Thank You to se278 For This Useful Post:
Godzela (16-07-2013), Jamisquatar (13-01-2014), mhomsolution (16-07-2013), Wanchai13 (17-07-2013)
เก่า 16-07-2013, 16:19   #3
Godzela
ClubJZ Webmaster

รูปส่วนตัว Godzela

Car Brand: Cefiro A31,CAMRY
Engine Type: 1JZ-GTE,2AZ-FE VVTi
คะแนน: 100 Godzela is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Godzela
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้
เท่าที่ดูจากรูปนะครับ ผมว่ามันค่อนข้างแออัดไปหน่อย ครีบแผงหม้อน้ำยังใหม่ แต่แผงอีแวแอร์มันน่าจะตันแล้วแถมยังมีออยเกียร์ พัดลมมาบังอีก ผมเดาว่าถ้าจอดดับเครื่อง ต่อพัดลมหน้าแผงอีแว๊ปแอร์ให้ทำงาน เอามืออังที่พัดลมหน้าเครื่อง ลมแทบไม่ถึง อย่างนั้นหรือเปล่า ครับ

ถ้าเป็นรถผม ผมจะทำอย่างนี้ ครับ
1.เอาพัดลมหน้าแผงอีแว๊ปแอร์ออก เพราะมันน่าจะขวางลมพอสมควร
2.ผมจะย้ายแตรไปไว้ตำแหน่งอื่น
3.ผมจะเอาฟองน้ำที่ยัดระหว่างหม้อน้ำกับแผงอีแว๊ปแอร ์ออก
4.ผมจะย้ายออยคูลเลอร์ไปเป็นแบบฝังในหม้อน้ำ
5.เปลี่ยนแผงอีแว๊ปแอร์ใหม่ให้ครีบโล่งๆหน่อย ดัดท่อแอร์ให้หลบไปตามขอบ ให้เรียบร้อยสวยงามสักหน่อย ไม่เกะกะ ถ้าเป็นรถผม ถ้าแผงอีแว๊ปแอร์สภาพนี้ ผมเปลี่ยนทิ้ง ครับ
6.แผงอีแว๊ปแอร์ถ้าไม่เปลี่ยนให้เป็นแบบโล่งกว่าเก่า ผมจะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำพวกเป็ด หรือน้ำยาล้างเตาแกสมาจิกคลีน หรือน้ำยาล้างตู้แอร์ที่ขายตามห้าง ฉีดแผงแอร์ ทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงหรือตามคู่มือ แล้วเอาน้ำฉีดออก คงโล่งขึ้นเยอะ
7.และถ้าหน้าแผงอีแว๊ปแอร์มันโล่งแล้ว อยากให้แอร์เย็น ผมจะใช้พัดลมเบนซ์ 16 นิ้วแบบเป่าทำงานตามจังหวะคอมแอร์ ครับ

ผมไม่ได้ความเห็นนะครับ แค่บอกว่าถ้าเป็นรถผมผมจะทำอย่างนี้ ครับ

ปล.ไม่ทราบว่าตัดใบพัดลมหน้าหม้อน้ำหรือเปล่า ครับ หรือว่าภาพมันหลอกตา ดูสั้นๆ และเห็นท่อน้ำมันเกียร์เข้าหม้อน้ำฝั่งน้ำเย็น แล้วที่ติดข้างหน้า ออยเกียร์หรือออยเครื่อง ครับ
ผมมีความเห็นตามนี้ครับ อะไรต่อมิอะไรบังหม้อน้ำไปหมดเลยครับ ย้ายอะไรออกไปได้เอาออกไปเลยครับ
ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.
Godzela is offline  
เก่า 24-07-2013, 22:07   #4
tom.4wd
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว tom.4wd

Car Brand: toyota tiger 4wd
Engine Type: 1Jz gte
คะแนน: 0 tom.4wd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ธนาคม อ่านกระทู้
เรียนท่านผู้มีความรู้
ผมเอารถญาติ มาจาก กทม. มา ใช้ได้ 10 กว่าเดือนแล้ว เป็นรถ VOLVO 960 วาง 2jz ge ติด LPG เวลาวิ่งความร้อนปกติ (89-95 องศา) พอจอดติดไฟแดง ความร้อนขึ้นไปเรื่อย ๆ เกิน 100 นิดๆ พอวิ่งไปความร้อนก็ลดลง เหลือประมาณ 95 ไม่รู้จะแก้ยังไง พอดีผมอยู่เชียงใหม่ รถติดไม่ค่อยนานก็เลยไม่รู้ว่าจะเกิน 100 มากไหม เวลาจอดนานๆ (ไม่กล้าทดลองจอดนานๆ กลัวเครื่องพัง) ผมแก้ไขแล้วดังนี้
1.ล้างหม้อน้ำแล้วแบบใช้เหล็กแทงด้วย (หม้อน้ำไม่รั่ว)
2.เปลี่ยนกระป๋องพักน้ำใหม่แล้ว
3.เปลี่ยนฝากระป๋องพักน้ำใหม่แล้ว
4.เปลี่ยนวาล์วน้ำเป็นเปิดที่ 78 องศากว่าๆ (จำตัวเลขไม่ได้) ของเครื่อง jz แท้เลย (ร้านบอก) และทดลองต้มดูแล้วก่อนใส่แล้ว
5.เปลี่ยนปั๊มน้ำใหม่แล้ว
6.เปลี่ยนสายพาน ไทมมิ่งใหม่แล้ว
7.ใส่น้ำยาคูลแลนท์ 2 ขวด
8.ใส่พัดลมหน้าหม้อน้ำขนาด 8 นิ้ว สวิทซ์ เปิดปิดด้วยมือเมื่อต้องการ (แต่เปิดแล้วความร้อนไม่ลดเลย)

อ้อลืมบอก หม้อน้ำเป็นหม้อน้ำแบบไม่มีที่เติมน้ำ ของเดิมวอลโว่ เติมน้ำที่กระป๋องพัก พัดลมติดจากเครื่อง (ไม่ใช่ไฟฟ้า) แรงลมแรงมาก
ตอนเอามาใหม่ ตัววัดความร้อนไม่ดี ญาติบอกว่าไม่ต้องห่วงเรื่องความร้อนขับรถติดใน กทม. 2-3 ชม. สบาย แต่ผมกังวลเลยซื้อตัววัดความร้อนมาติด ยี่ห้อ Autogauge ตอนนี้เลยกังวลมากกว่าเดิมอีกขับไปดูไปตลอดทาง
จึงใคร่ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยผมลองผิ ดลองถูกมา 3 เดือนเห็นจะได้
อาการนี้เหมือนถ้าฟรีปั้มเเรงดีอยู่ เท่าที่ดูทุกอย่างก็OK นะแต่ ผมคิดว่าเอาง่ายๆก่อนทดลองถอดวาล์วน้ำดูครับ แล้วเดินเบาแบบติดไฟแดงลองใช้งานจริงๆ ดูว่าอุณหภูมิเป็นยังไงก่อน เพราะผมเคยเจอมา วาวน้ำมันเปิดน้อยหมายถึงมันยกตัวได้น้อยกว่าที่ควรจ ะเป็น หรือใส่วาวน้ำของก๊อปมาไม่มียี่ห้อตอนซื้อก็บอกว่าขอ งเเท้แต่ใส่ไปแล้วมันไม่แท้มันร้อน อาการเป็นแบบที่คุณว่ามาเลยครับ อันนี้เจอมากับตัว ถ้าเป็นที่วาวน้ำค่อยไปหาของแท้ตรงรุ่นมาใส่ครับ วาวน้ำต้องแน้นของแท้ๆเท่านั้น ลองดูเป็นแนวทางครับ (เพราะของผมไล่ทำทุกอย่างหมดเบี่ยไปกับความร้อนก็เยอ ะเอาการสุดท้ายมาตายที่วาวน้ำมันเปิดไม่สุดเจ็บใจจิง ๆ..)
tom.4wd is offline  
The Following User Says Thank You to tom.4wd For This Useful Post:
Jamisquatar (13-01-2014)
เก่า 08-10-2013, 11:17   #5
A(RT131)
ผู้ชาย...ขายหม้อ

รูปส่วนตัว A(RT131)

Car Brand: TOYOTA CORONA (RT-130) ก็แค่รถบ้านๆ ขับไปจ่ายตลาด ขับไปซื้อหม้อ
Engine Type: 1.5 JZ-GE
ที่อยู่: บ้านวัดยาง เพชรเกษม๒๘,ตลาดบนซอย๑๐ (ตรอกเกลือ) นครปฐม
คะแนน: 0 A(RT131) is on a distinguished road
--- Update ---

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน

ความเชื่อของเรา ศัรทธาของเรา ก็เป็นของเรา"

A(RT131) is offline  
หัวข้อถูกปิด